PDA

View Full Version : C# có thể lập trình cho Mobile được không

honey
17-10-2008, 09:53 PM
mình muốn học 1 công nghệ thôi cho ổn định nhưng giờ không biết phải chọn cái nào java hay C#,ai có thể cho mình biết nếu mình muốn học lập trình cho di đọng thì học gì tốt hơn

Xcross87
17-10-2008, 09:56 PM
Java hoặc C# đều được.
Tốt hay không phụ thuộc vào khả năng sáng tạo và trình độ đến đâu.

Lập trình Mobile hiện tại Java đang chiếm áp đảo số lượng người sử dụng vì đa số cấc phone đều ứng dụng công nghệ J2ME, hiện tại mới chỉ có một số nhỏ gây dựng công nghẹ Mobile CE .NET cho di động.

honey
17-10-2008, 10:06 PM
vậy có nghĩa là hiện tại lập trình game cho di động với C# là rất mờ mit:D,không biết mai kia có đỡ hơn không,vì nghe nói C# dễ hơn java

Xcross87
17-10-2008, 10:18 PM
vậy có nghĩa là hiện tại lập trình game cho di động với C# là rất mờ mit:D,không biết mai kia có đỡ hơn không,vì nghe nói C# dễ hơn java

Câu nhận xét sai bét nhè! Chả có cơ sở khoa học (:-)w...

Chẳng có ngôn ngữ lập trình nào dễ hơn cái nào hết.@

honey
17-10-2008, 10:52 PM
Câu nhận xét sai bét nhè! Chả có cơ sở khoa học ...

Chẳng có ngôn ngữ lập trình nào dễ hơn cái nào hết.@
không phải đâu,mình biết là ngôn ngữ nào cũng có khó cả,nhưng so về công sức có lẽ C# đỡ mất công làm hơn java,và cách trình bày cũng như cú pháp chắc cũng dễ hiểu hơn

Java hoặc C# đều được.
Tốt hay không phụ thuộc vào khả năng sáng tạo và trình độ đến đâu.

Lập trình Mobile hiện tại Java đang chiếm áp đảo số lượng người sử dụng vì đa số cấc phone đều ứng dụng công nghệ J2ME, hiện tại mới chỉ có một số nhỏ gây dựng công nghẹ Mobile CE .NET cho di động.
nếu cậu nói thế này thì chắc mình tính đi học java thôi,chứ C# khôh được nhều máy hỗ trợ học bằng thừa

dieucay555
18-10-2008, 10:30 AM
Muốn mobile chạy được các ứng dụng C# thì cần phải thiết bị sử dụng windows mobile,hiện nay các thiết bị sử dụng hệ điều hành này chưa nhiều. Vì vậy mà muốn lập trình cho mobile tốt nhất là học Java.

darkan
18-10-2008, 10:57 AM
@honey : Bạn đã làm với java chưa mà kết luận cách trình bày và cú pháp của C# dễ hiểu hơn java? Cá nhân Dark rất ghét cái cách chưa làm đã kết luận như vậy.

Dark có thể khẳng định với bạn cú pháp của Java và C# tương tự nhau và cùng dễ hiểu cả.(C# thực ra là ngôn ngữ được sinh ra vì M$ không thỏa thuận được với Sun về bản quyền Java. Một số người còn nhận định C# là java của M$).

Tùy thuộc vào yêu cầu mà người thiết kế sẽ quyết định sử dụng Java hay C#. Ví dụ như bạn nhắm vào đối tượng sử dụng windows mobile, vậy bạn sẽ dùng gì? C# hay Java? Bạn nhắm vào đối tượng người dùng phổ thông ? Vậy bạn sẽ dùng gì?

Theo Dark thì trong điều kiện Việt Nam thì bạn nên học Java. Còn bạn cứ băn khoăn học cũng bằng thừa thì Dark nghĩ bạn chả cần học cái gì cả. Đằng nào thì học cũng bằng thừa.

Cheers!

tienlbhoc
18-10-2008, 12:19 PM
Đợi mấy năm nữa di động cài được winxp vista thì lập trình cái nào cũng được :D

dieucay555
18-10-2008, 12:59 PM
Đợi mấy năm nữa di động cài được winxp vista thì lập trình cái nào cũng được :D
Windows 7 chứ :D:D:D.

honey
18-10-2008, 02:42 PM
cảm ơn các cậu,mình nghĩ mình sẽ theo hướng java,tiện đây hỏi luôn mấy bạn có thâm niên học lập trình,liệu java có được 1 quyển ebook nào hướng dẫn công phu như của MS không nhỉ,theo mình biết thì MS có MSDN rất hữu ích,không rõ java có không

dieucay555
18-10-2008, 03:23 PM
cảm ơn các cậu,mình nghĩ mình sẽ theo hướng java,tiện đây hỏi luôn mấy bạn có thâm niên học lập trình,liệu java có được 1 quyển ebook nào hướng dẫn công phu như của MS không nhỉ,theo mình biết thì MS có MSDN rất hữu ích,không rõ java có không

Tui không làm java nên không rõ,nhưng chắc chắn là có 1 cái tuyệt vời cho cả .net lẫn java là google :D

kidkid
18-10-2008, 04:22 PM
Java có Java document. Cả 1 cộng đồng Sun rất năng động đó.
Nếu bạn học J2ME thì bạn có thể dùng Netbean ( lần cuối mình dùng là bản 6.1 rồi thì phải )
Trong NetBean phần document cũng khá đầy đủ.
Nếu bạn cần sách J2ME thì vào đây : http://book.depthe.com/index.php?dir=J2ME , trong này có 1 số bị lỗi config nên nếu cần thiết thì bạn có thể send msg, mình sẽ send trực tiếp cho.

Về tuts bạn có thể qua bên javavietnam.org để đọc thêm ( hình như có 20 bài rồi thì phải ).

Trên Net có rất nhiều tools có sẵn, hỗ trợ bạn trong việc tao các scence cũng như sprite. Mình hi vọng bạn sẽ thành công.

à nhân tiện vào đây chơi : teamobi.com

honey
18-10-2008, 04:27 PM
java doccument có phải là javadoc không cậu,mih có down cái đó về rồi,chừng 50 MB

kidkid
18-10-2008, 04:33 PM
Nó đấy, Nhưng bạn cài NetBean thì nó sẽ hỗ trợ sẵn. Tuy nhiên mình nghĩ bạn nên học theo tuts trước, hiểu phần cơ sở thì hãy đọc thêm trong sách. J2ME cũng ko quá rộng đâu :) 1 tháng là có thể code mấy cái game nhỏ nhỏ rồi

doduyhai106
20-10-2008, 05:23 AM
Híc mình có 1 ý bổ sung cho các bạn học java. Nếu máy bạn là p4 ram chưa được 1G thì đừng dùng netbean(IDE dùng khá phổ biến của java khi đi làm) làm gì, nếu dùng nó thì chuẩn bị 1 cốc trà đá bên cạnh để nhâm nhi trong lúc chờ nó build project

hoangdungla
21-10-2008, 12:34 PM
Theo tôi học C# hay Java không quan trọng, điều quan trọng là bạn xác định được mục tiêu của bạn trong thời gian tới là gì, và bạn sẽ làm gì. Từ đó bạn sẽ quyết định bạn chọn ngôn ngữ nào để học. C# và Java chẳng qua là một ngôn ngữ lập trình, muốn học một ngôn ngũ lập trình thì bạn chỉ cần một thời gian ngắn là có thể học được.

hutboy
09-04-2009, 05:01 PM
Hầy, ^^
Tớ sài và khoái .NET hơn. Tuy nhiên nói về lập trình cho mobile thì bạn nên học Java. Nhưng thật ra, nếu bạn được giao nhiệm vụ viết một soft cho điện thoại chạy Windows Mobile thì bạn nên sài .NET thôi. Tóm lại, học một sẽ được hai ( về mức cơ bản thôi nhé, còn Pro thì phải nghiên cứu nhiều ).
À, ông Dark làm gì nóng tính thế, người ta hỏi chứ có làm gì đâu.

vtien_uit
09-04-2009, 07:58 PM
Hiện giờ thì nên đi theo hướng J2ME, tài liệu tiếng anh thì là javadoc còn tiéng việt thì có cái giáo trình gì đó của đại học thái nguyên thì phải !

newbievnn
09-04-2009, 09:03 PM
em thấy java build xong nó ra file .jar còn mấy cái game cho mobile có hệ điều hành nó có thêm 1 file là .sis nữa, cái đó cũng dùng java code à các bác hay là c++ ??

willphan
09-04-2009, 09:19 PM
MS là ji jay mình đang học C++ có ebook nào hay thì share cho mình joi ! Thanks trước nha.

hoanghuynh2409
20-05-2011, 07:50 AM
@honey : Bạn đã làm với java chưa mà kết luận cách trình bày và cú pháp của C# dễ hiểu hơn java? Cá nhân Dark rất ghét cái cách chưa làm đã kết luận như vậy.

Dark có thể khẳng định với bạn cú pháp của Java và C# tương tự nhau và cùng dễ hiểu cả.(C# thực ra là ngôn ngữ được sinh ra vì M$ không thỏa thuận được với Sun về bản quyền Java. Một số người còn nhận định C# là java của M$).

Tùy thuộc vào yêu cầu mà người thiết kế sẽ quyết định sử dụng Java hay C#. Ví dụ như bạn nhắm vào đối tượng sử dụng windows mobile, vậy bạn sẽ dùng gì? C# hay Java? Bạn nhắm vào đối tượng người dùng phổ thông ? Vậy bạn sẽ dùng gì?

Theo Dark thì trong điều kiện Việt Nam thì bạn nên học Java. Còn bạn cứ băn khoăn học cũng bằng thừa thì Dark nghĩ bạn chả cần học cái gì cả. Đằng nào thì học cũng bằng thừa.

Cheers!

ông anh này tự tinh phán quyết ghê. ko muốn nhiều chuyện mà cũng xía vào vài câu có gì mạo phạm thì sorry
- cú pháp thì thừa nhận là có điểm giống, như các Method, properties...thì thằng java có cái gì thì MS có cái đó cú pháp cũng giống.(java by example && application tương đồng giống nhau) vì nó điều là công cụ lập trình phải có để xử lí
- điểm khác là cách trình bài code ko đẹp mắt bằng C#, if lập trình web java nó quăn lổi mò tới sáng luôn nếu người mới học thì chắc ko biết lổi gì vì nó ko giống với C#.mà dễ biết nó lỗi chỗ nào.
- điểm khác nữa là sử dụng những gì của MS thì được hỗ trợ nhiều hơn vì phải trả tiền lúc nào cũng tốt hơn free su hướng của MS là sử dụng những cái có sẳn tiết kiệm thời gian cho các lập trình viên và có kết quả cao.
- bạn học đến web java chưa, MVC-struts, JSF. lúc này bạn xem coi code asp or mvc of .net có tương tự như java ko.
- trong lập trình điểm giống nhất trong các ngôn ngữ là giải thuật xử lí.(ko biết đúng ko nhưng mình nghỉ là vậy)
- tùy thuộc vào mình giỏi cái nào. if tui giỏi .net thì tui nói .net good. còn ông giỏi java thì nói java good, trình bài dể hiểu gọn ràn quăn lỗi ra cũng biết chổ nào mà sửa, vậy là nói qua nói lại ko biết bao giờ hết
- Tùy theo người học thôi, tùy vào dự án mình chọn cái gì cái này thì chính sát

Wazi Armstrong
20-05-2011, 08:50 AM
Ko hiểu rõ lắm bạn định viết gì nữa. Sai chính tả tùm lum. Bạn có thể edit lại cho dễ đọc được không vậy?

haovq00417
20-05-2011, 09:04 AM
ông phía trên hình như người miền trong. quăn với lổi. lung tung hết cả , vừa đọc vừa dịch chữ mệt gớm.
Còn nói so sánh .NET với java thì làm sao so sánh được.

snake_programmer
20-05-2011, 09:19 AM
Bữa nay thấy topic này hay quá nên mình cũng góp ý vui vui. Mình cũng đã tìm hiểu vấn đề này, hiện tại lập trình cho mobile thì chúng ta có 4 ngôn ngữ chính, đang thịnh hành ở VN đó là: j2me,C#, Object C và C++.
Các ứng dụng trên mobile và cụ thể là lập trình thì phụ thuộc vào os, một số os đang phổ biến là: android, symbian, và cái gì của apple ý nhỉ?các dòng điện thoại không có os :D.
Nếu bạn dùng j2me thì bạn sẽ có kiến thức, nền tảng để code cho các dòng máy điện thoại, mà java là ngôn ngữ.
Với C# thì code luôn phải chạy trên .net framework mà cụ tỉ với mobile thì có .net framework compact. Tuy nhiên do thị phần của window mobile chưa được lớn, os window mobile, window phone 7 hiện vẫn chưa tạm hoàn thiện, vẫn bị chê nhiều lỗi, kho ứng dụng thì thua app store, android.
Cá nhân snake thì luôn tìm hiểu thế mạnh của các ngôn ngữ để dùng. Dẫu biết pro 1 language thì có thể tự tin làm chủ công nghệ, nhưng ta phải nhìn vào người dùng, nhìn vào bussiness. IT sinh ra là phục vụ bussiness, bussiness yêu cầu gì thì IT làm đó. Bạn thích C# mà người dùng lại không nghĩ thế, người dùng thích cái khác cơ thì lúc đó bạn ôm .net mà than thân.
Học cái gì mà các doanh nghiệp yêu cầu, đang sử dụng thịnh hành và học cái gì có tương lai một chút! .Net có rất nhiều công nghệ, bạn không thể chăm bẵm cho nó, mà hãy tham khảo các công nghệ khác, sẽ thấy thế mạnh của nó. Chúng ta không nên phụ thuộc vào một công nghệ cụ thể nào cả! Bởi chúng ta đi sau, kiến thức còn hạn hẹp, các ông to bà lớn đấu đá nhau, chúng ta cần phải tỉnh táo để xem xét kỹ lưỡng, cái gì nên học và cái gì nên biết.
Bản thân snake là người hay tìm tòi, đứng núi này trông núi kia, không phụ thuộc vào ai cả. Vì học gì, làm gì đó là do khả năng của mỗi con người.
Kết luận: Các bác đọc xong những dòng này nếu thấy em nói sai điều chi thì nâng cao tay đánh khẽ thui nhé!:(|

zstar
20-05-2011, 04:44 PM
nếu lập trình mobile C# thì giờ nên chọn window phone 7
window mobile sắp teo rồi
http://zstar2.wordpress.com/2011/05/29/11-nam-windows-mobile-g%E1%BB%A5c-nga-tr%C6%B0%E1%BB%9Bc-c%E1%BB%ADa-thien-d%C6%B0%E1%BB%9Dng/

brianbui2009
20-05-2011, 04:50 PM
Vòng đời tồn tại cho Phone OS ngắn quá nhỉ (8-)>

hoanghuynh2409
20-05-2011, 09:05 PM
ông phía trên hình như người miền trong. quăn với lổi. lung tung hết cả , vừa đọc vừa dịch chữ mệt gớm.
Còn nói so sánh .NET với java thì làm sao so sánh được.

mình người miền nam, mà người miền nam có 1 số người phát âm hơi bị đớt và mình là 1 trong số đó, nên nói sao viết vậy nên sai chính tả nhiều.
tại thấy bác kia reply nên chen vào. kiến thức còn thấp kém nên diển đạt khó hiểu. thông cảm

persevering
26-05-2011, 02:06 PM
Theo mình thấy tương lai Windows Phone 7 sẽ thịnh hành cho xem. Bi giờ đi trước hy vọng sau này có đất dụng võ.

Trangkhuyet
28-05-2011, 12:41 AM
Symbian sắp toi mạng rùi. Học windows phone ,học Xna, học C#.Sap có windows phone 8 rùi

axtanh3
18-09-2011, 08:58 AM
java có cái này : http://java2s.com , rất hữu ích đấy!(8-)>

yeah1boy
22-05-2012, 02:08 AM
Nghe các bác so sánh C# với java làm j cho mệt..
Giống như so sánh 2 cái gì cụ thể không bằng...
Cái này được mọi người bàn luận khá nhiều.. và kết quả thì không đi đến đâu.. 2 cái đều Good.. thích cái nào đi theo cái đó thui.. tui thì đã từng học cả 2 rùi.... theo tui thì ứng dụng thì C# gọn gàng nhẹ nhõm... còn thiết bị di đông với mã nhúng thì java... vậy nhé.. anh em đừng cãi nữa ... hehehehe

tumivn
22-05-2012, 08:57 AM
Hiện nay có các nền tảng di động chính mà bạn có thể chọn để học:

- IOS dành cho IPhone, Ipad: học ObjectiveC (tương tự C++)
- Android: học Java để lập trình với Android
- Windows Phone: học C#
- RIM: học Java

Tuy nhiên, bạn cũng có thể dùng HTML5 + JavaScript và một framework nào đó để viết app cho tất cả các hệ điều hành nói trên, chúng sẽ có một chút hạn chế nhưng với mục đích thông thường là hoàn toàn được.

Nếu bạn chọn C#, bạn vẫn có thể lập trình với IOS và Android bằng cách sử dụng nền tảng mở Mono.

Hy vọng những thông tin này sẽ hữu ích cho bạn!

grok
25-05-2012, 11:26 PM

có java doc đấy..

dinhhung
20-08-2012, 05:27 PM
Hiện nay có các nền tảng di động chính mà bạn có thể chọn để học:

- IOS dành cho IPhone, Ipad: học ObjectiveC (tương tự C++)
- Android: học Java để lập trình với Android
- Windows Phone: học C#
- RIM: học Java

Tuy nhiên, bạn cũng có thể dùng HTML5 + JavaScript và một framework nào đó để viết app cho tất cả các hệ điều hành nói trên, chúng sẽ có một chút hạn chế nhưng với mục đích thông thường là hoàn toàn được.

Nếu bạn chọn C#, bạn vẫn có thể lập trình với IOS và Android bằng cách sử dụng nền tảng mở Mono.

Hy vọng những thông tin này sẽ hữu ích cho bạn!
Để lập trình cho windows phone bạn cần phải có kiến thức về C#.NET và Silverlight
em biết 1 chỗ chuyên truyền dạy kinh nghiệm lập trình hay lém,
chẳng dấu gì các bác em từng học ở 1 khóa về mobile. Cá nhân em đánh giá là rất ổn bởi họ dạy cho mình kinh nghiệm thực tế luôn mỗi tội giá cao quá :), năn nỉ xin ông bà giá mãi mới đủ tiền đi học :))...
http://www.********.com.vn/Khoa-hoc-lap-trinh/Java/J2ME.aspx

khanhbkhn_92
27-08-2012, 12:37 PM
Theo như m được biết thì c# có ưu thế hơn java trong mảng lập trình ứng dụng mobile vì tốc độ của nó nhanh. Java thì nó tương thích với nhiều phần cứng nhờ máy ảo Java nhưng sự phát triển của nó không tập trung, tốc độ chậm. Cái nữa là đồ họa của Java kém hơn C#(Chắc ai lập trình rồi thì biết)
Mình mới biết sơ sơ vậy. Mong anh em chỉ thêm.

kqphu
02-09-2012, 11:43 PM
Theo như m được biết thì c# có ưu thế hơn java trong mảng lập trình ứng dụng mobile vì tốc độ của nó nhanh. Java thì nó tương thích với nhiều phần cứng nhờ máy ảo Java nhưng sự phát triển của nó không tập trung, tốc độ chậm. Cái nữa là đồ họa của Java kém hơn C#(Chắc ai lập trình rồi thì biết)
Mình mới biết sơ sơ vậy. Mong anh em chỉ thêm.

Ko biết bạn lấy thông tin này ở đâu?
Nhưng theo quan sát của mình, trong mảng mobile thì Java hơn C# nhiều mà, J2ME là 1 ví dụ.
C# cũng phải dùng .NET framework, nhưng nó chỉ chạy đc trên hdh window mobile thôi trong khi đó java lại đc hỗ trợ rất nhiều, các điện thoại bây giờ hầu như đều hỗ trợ java(trừ 1 số ngoại lệ nhỏ).