PDA

View Full Version : Tạo gói setup 1 project kèm luôn cả SQL/MSDE ?

trickyboy
28-12-2006, 04:51 PM
Hiện em đang xài VS 2003 để làm 1 project quản lý (bằng C#). Trong project có sử dụng database từ SQL Server 2000, muốn chạy trên máy nào thì máy đó phải cài sẵn SQL Server.

Em search trên Net thì thấy bảo dùng MSDE 2000 (có vẻ là 1 bản thu gọn hơn của SQL ,ko đầy đủ chức năng như SQL Server) để đóng gói chung cùng setup của project. Sau 1 hồi loay hoay cũng cài thành công MSDE 2000 nhưng nó lại có 1 INSTANCE mới ,tức trong project mình phải sửa lại để thích hợp với INSTANCE này ,trong khi database chưa được attach vào INSTANCE này. Đồng thời em vẫn chưa biết làm sao tạo setup tích hợp luôn cả 2 quá trình cài MSDE 2000 và cái project kia lại. Hình như trên VS 2005 và SQL 2005 express thì tự động hỗ trợ tốt hơn nhưng em ko có điều kiện cài 2 cái đó.

Vậy xin bác nào rành (về trường hợp của em) thì hướng dẫn em cách thức tạo 1 bản setup tích hợp luôn cái SQL(hay MSDE) nhé. Nếu những trình đóng gói như InstallShield có thể làm được việc này thì xin hướng dẫn em luôn.

(:-)??

nguyentuan2
10-01-2007, 12:43 AM
các phần mềm lớn có sử dụng SQL server thì đều yêu cầu user cài SQL server trong install guide, chứ họ không kèm luôn bộ cài đặt SQL server

cho nên mình nghĩ bạn cũng không cần thiết phải tích hợp bộ cài luôn đâu

InstallShield hay bất kỳ một trình đóng gói khác không thể làm giúp bạn điều này

minhtruc
10-01-2007, 09:04 AM
Hiện em đang xài VS 2003 để làm 1 project quản lý (bằng C#). Trong project có sử dụng database từ SQL Server 2000, muốn chạy trên máy nào thì máy đó phải cài sẵn SQL Server.

SQL chỉ cần cài lên máy Server thôi, các máy client không cần phải cài làm chi.
Chỉ phải viết lệnh connect đúng thì project chạy tốt.

trickyboy
24-01-2007, 06:44 PM
các phần mềm lớn có sử dụng SQL server thì đều yêu cầu user cài SQL server trong install guide, chứ họ không kèm luôn bộ cài đặt SQL server

cho nên mình nghĩ bạn cũng không cần thiết phải tích hợp bộ cài luôn đâu

InstallShield hay bất kỳ một trình đóng gói khác không thể làm giúp bạn điều này
Bác nói ko đúng rồi.

1. Nếu sản phẩm bán ra cho n user ,mà mỗi user cứ phải ngồi cài SQL Server thì cực thân họ wá. Đụng chạm vấn đề license nữa, trong khi nếu ta xài engine của SQL là MSDE thì Free. Bản thân Vn đã có chương trình tự cài engine SQL rồi (MISA đấy),tiếc là MISA có 1 điểm ko ưng ý là sau khi cài, nó ko tự connect SQL Server ngay mà bắt phải reboot, sau đó user chỉ phải mất thời gian ở khâu tạo database

2. IntallShield ko chỉ làm được chuyện tích hợp SQL vào setup mà còn nhiều cái khác nữa. Chắc hẳn là bác chưa xài các bản mới đây nên ko biết. Em dùng wa InstallShield 11 thì ngon lành (tự cài engine SQL Server, tự connect ngay sau khi setup, ko cần reboot). Tiếc là chưa nghiên cứu cặn kẽ nên ko dám viết bài tham khảo.

teonguyen
05-12-2007, 10:10 AM
Mình cũng đang gặp trường hợp tương tự nhưng chưa tìm ra hướng giải quyết, Mong các cao thủ ra tay trợ giúp.

Haipt
05-12-2007, 11:33 AM
Bạn tham khảo thêm cách tạo bộ setup kèm tất cả các services như SQL server client , crysta report
http://www.caulacbovb.com/forum/viewtopic.php?f=25&t=10774

teonguyen
05-01-2008, 07:28 PM
Cảm ơn Bác PTS
theo như hướng dẫn của Bác thì em đã tạo file Setup thành công nhưng có cách nào khi chạy file Setup mình cho bung luôn CSDL ra được kô??

huynguyen
05-01-2008, 09:19 PM
Chính xác là project bạn thiết kế theo 3 tier hay 2 tier hay 1 tier? Nếu là 3 tier thì chẳng cần đóng gói hay yêu cầu end user cài Sql làm gì vì chỉ cần Server chạy Sql thôi, Client ko cần chạy.