PDA

View Full Version : Font trong winXP bị thiếu hay bị vấn đề jì?

jlover709
18-01-2009, 11:29 PM
Mình đang xài WinXP SP2 trên máy laptop Compaq. Mới cài lại HĐH mới lun nhưng sao hệ thống font chữ của mình (trong Word, Notepad, IE...) nó ko đc chân thực, nhìn cứ như là bị bể hình đó, nhòe nhòe nhìn chán lắm mặc dù đã chọn những font chuẩn như Times New Roman,...

Có bạn nào biết cách xử lý ko nhỉ, júp mình với, nếu cài lại Win thì mình có nghĩ tới nhưng khoan...hỏi cái đã...?

thank trước

Kevin Hoang
19-01-2009, 12:22 AM
Bạn thử chụp hình đưa lên xem nào? Times New Roman dùng cho header có lẽ là tốt, còn content thì nó không phải là font tốt.

Tab
19-01-2009, 12:23 AM
Bật ClearType lên xem có vừa ý bạn không.

jlover709
19-01-2009, 12:37 AM
Cám ơn các bạn đã góp ý

@Dr : cái này mình phải sử dụng máy tính thì mới cảm nhận đc (mình nói là ko trung thực) chứ ko phải là ko nhìn đc...Nhưng nhìn vậy hại mắt thật

Mình có vào Display Properties > Apperance để chỉnh nhưng ko ăn thua, mình nghĩ là do driver card VGA ko đúng...hoặc chưa cài font đúng...

darkan
19-01-2009, 07:22 AM
Dùng laptop thì bạn kéo độ phân giải màn hình lên max xem nào.

Để độ phân giải dưới chuẩn với màn hình LCD kiểu gì cũng thấy hơi nhòe nhòe.

nhc1987
01-02-2009, 01:57 AM
Cái này theo tớ chỉ có mỗi lỗi là do driver thôi, hoặc là ... chưa cài, hoặc là cài ... không đúng

chk
01-02-2009, 02:07 AM
laptop thì thường là màn wide,ko thể để độ phần giải như màn thường được.Bạn thử chỉnh lại đọ phân giải xem(Display Properties >setting>screen resolution kéo thanh trựơt),cũng có loại cho phép bạn chọn chế độ wide hoặc vuông ngay,nhưng mà phải chắc chắn cài driver rồi thì mới chỉnh được nhé.
Còn nếu nghi ngờ về driver thì phải chuột Mycomputer/manage/device manage
xem cái dislay adater đã có chưa,nếu thiết bị nào có dấu hỏi chấm vàng tức là chưa cài driver.