PDA

View Full Version : Hook có thể viết bằng ngôn ngữ gì ?

ttecak
04-02-2009, 11:34 PM
Mình đang tìm hiểu về hook máy tính. Định viết 1 cái chương trình hook vào máy tính để lấy ký tự được gõ trên bàn phím và các cửa sổ được mở tương ứng, 1 dạng gần giống keylogger nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu. Mình đã đọc qua bài hook của bạn coder_gate nhưng muốn hỏi ngoài việc hook bằng vc++ ra thì còn có thể viết bằng cái gì nữa ? Và cái nào đơn giản nhất để có thể viết hook được trong các loại ngôn ngữ. Thời gian nghiên cứu của mình không có nhiều và cũng không được học ở cao đẳng đại học mà toàn tự nghiên cứu là chính nên các môn như VC++ hay gì đó mình không được học. Nếu bạn nào có tài liệu 1 cách chi tiết đầy đủ về hook thì làm ơn cho mình xin. Mình xin cảm ơn rất nhiều.

AlexF
04-02-2009, 11:42 PM
Mình đang tìm hiểu về hook máy tính. Định viết 1 cái chương trình hook vào máy tính để lấy ký tự được gõ trên bàn phím và các cửa sổ được mở tương ứng, 1 dạng gần giống keylogger nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu. Mình đã đọc qua bài hook của bạn coder_gate nhưng muốn hỏi ngoài việc hook bằng vc++ ra thì còn có thể viết bằng cái gì nữa ? Và cái nào đơn giản nhất để có thể viết hook được trong các loại ngôn ngữ. Thời gian nghiên cứu của mình không có nhiều và cũng không được học ở cao đẳng đại học mà toàn tự nghiên cứu là chính nên các môn như VC++ hay gì đó mình không được học. Nếu bạn nào có tài liệu 1 cách chi tiết đầy đủ về hook thì làm ơn cho mình xin. Mình xin cảm ơn rất nhiều.

cậu viết bằng VB.VC++,VC# đều được,cậu học viết trên VC++ luôn cho quen đi,viết không khó lắm mà lại mạnh hơn hản mất thằng kia

ttecak
05-02-2009, 01:34 AM
Mình không được học VC++ bạn à, nghe nói nó sử dụng bộ thư viện MFC. Mình chả hiểu gì về cái này cả. Vấn đề là để nắm nó thì cần khoảng bao nhiêu thời gian cho newbie như mình. Mình không có nhiều thời gian lắm ^^

AlexF
05-02-2009, 09:24 AM
Mình không được học VC++ bạn à, nghe nói nó sử dụng bộ thư viện MFC. Mình chả hiểu gì về cái này cả. Vấn đề là để nắm nó thì cần khoảng bao nhiêu thời gian cho newbie như mình. Mình không có nhiều thời gian lắm ^^

cậu đọc bài hướng dẫn của mình đó,mình không sử dụng MFC đâu,cũng không quá khó đâu,chỉ cần cậu học WIN32API 1 -> 2 tháng là được thôi

meoconlongvang
05-02-2009, 09:32 AM

Cơ bản của hook là dùng hàm SetWindowsHookEx và viết dll. Trong dll sẽ có hàm callback để bắt sự kiện. Nếu là keylogger đơn giản thì hàm này sẽ ghi mã phím bấm ra file. Như vậy thì MFC ko biết cũng vẫn hook được thôi.

ttecak
05-02-2009, 01:15 PM
Thực sự ra mà nói thì mình chưa học về xây dựng dll như thế nào. Còn hàm SetWindowHookEx thì hình như là thuộc về API nên ngôn ngữ nào cũng có phải không nhỉ ? Mèo hoặc coder_gate có tài liệu căn bản về hook và API thì share mình với được không ?Mình xin cảm ơn rất nhiều.

meoconlongvang
05-02-2009, 03:04 PM
Căn bản nhất là MSDN, bạn cứ lên đó gõ tên hàm api vào là ra chỉ dẫn cặn kẽ.
Muốn tạo dll trong vc6 thì chọn new > project > win32 dynamic link library, sau đó đánh tên vào và code như bình thường, ko cần phải biết dll là cái chi cho mệt.

DKhanh
05-02-2009, 03:58 PM
Hook có thẻ viết được = ngôn ngữ nào có thể invoke api của windows, mà bạn biét được ngôn ngữ nào rồi,

ttecak
05-02-2009, 07:16 PM
Mình biết tạp nham lắm T T Mình biết vb, java, C, C++, C#, autoit. Nhưng mà mấy cái đó mỗi thứ 1 chút vì chưa có thời gian đi sâu vào bất cứ cái gì, chỉ học theo giáo trình thôi.

AlexF
05-02-2009, 07:58 PM
Mình nghĩ nếu cậu đọc thật kỹ bài của mình thì Hook không có khó lắm đâu :D,mình ghi đầy đủ rồi mà,cả code mẫu lẫn lý thuyết
http://forums.congdongcviet.com/showthread.php?t=13708

ttecak
05-02-2009, 08:58 PM
Ok thax mọi người rất nhiều mình sẽ tìm hiểu kỹ về vấn đề này :D

truongconglinh
23-04-2011, 09:10 PM
Mình nghĩ nếu cậu đọc thật kỹ bài của mình thì Hook không có khó lắm đâu :D,mình ghi đầy đủ rồi mà,cả code mẫu lẫn lý thuyết
http://forums.congdongcviet.com/showthread.php?t=13708

Mình củng muốn viết hook , mình củng đã xem nhiều bài viết về hook có cả code mẫu nữa, nhưng mình không biết là họ dùng chương trình gì để viết.
Có phải bài viết của bạn và những code mẫu được viết bằng ngôn ngữ C++ , và được viết bằng chương trình VC++ không hả bạn
(:-*)