PDA

View Full Version : bi quyết học thuật toán và lập trình hiệu quả?

truonggiale
17-03-2009, 09:49 AM
ai có kinh nghiêm về học cấu trúc dữ liệu và giải thuật cũng như cơ sỡ dữ liệu chia sẻ ch mình một ít dược không tại minh đang học môn này mà chưa biết học như thế nào cả;) ;)

Kevin Hoang
19-03-2009, 01:23 AM
Chịu khó đọc, thinking, và chia sẻ ở diễn đàn này, bạn sẽ khá nên nhanh chóng (Dr cam đoan điều này)

thecongit88
07-05-2009, 08:47 AM
Theo mình để học được thuật toán tốt trước hết bạn phải có nền tảng toán lý thuyết trước đã.
Sau khi mà kến thức toán của bạn đã khá nhiều thì bạn sẽ dần dần làm quen với tin học như thế sẽ dễ dàng hơn rất nhiều đối với tin học
Khi bắt tay vào toán - tin bạn sẽ phải đối mặt với những bài toán rất trừu tượng và khó (bởi vì toán ứng dụng vào tin học không phải là những suy luận logic thông thường như toán lý thuyết mà nó là tư duy trừu tượng đòi hỏi bạn phải tưởng tượng rất nhiều). Nhưng bạn phải làm quen dần với nó. Theo kinh nghiệm của các chuyên gia tin học thì học tin học (công nghệ thông tin và các ngành kỹ thuật, cả kinh tế nữa) toán chiếm 60% còn máy tính cũng như các công cụ và các ngôn ngữ lập trình chỉ chiếm 40% thôi!
Khi mà toán đã nâng lên rồi thì bạn chọn một ngôn ngữ nào đó phù hợp với công việc và mục đích của bạn để viết (nhớ là ngôn ngữ chỉ là nhất thời, thuật toán mới là mãi mãi)
Chúc bạn thành công và chịu khó học toán nhé! Đó là những kinh nghiệm của mình thôi! Bạn nên tham khảo các thầy cô và các bạn khác nhiều vào nhé!

one_love
12-05-2009, 01:41 PM
cái này hay đó ,mình cũng rất muốn lập trình giỏi ,nhưng còn phải cố gắng nhiều ,có gì mong các bác chỉ giáo giúp em

tantinh89
26-05-2009, 04:33 PM
Hihi!
Mình cũng học môn này kém lắm. Chắc là phải rèn luyện thêm về toán rời rạc mới được. Thanks pan, bài viết hay lắm. Mình có vẻ như nhận ra được nên làm gì để học tốt CTDL từ bài viết này.

havietthaia13
20-07-2009, 10:50 AM
ủa zậy cần học toán ròi rạc trc rùi mới học CTGT ah, trug mình dạy CTGT trc chứ chưa học toán rời rạc

phanluong
01-08-2009, 10:28 AM
thanks cac bac chia se kinh nghiem hay tui cung tan dong voi y kien cac bac nen hoc thuat toan la chu yeu con ngon ngu lap trinh chi la nhat thoi thoi

tuantinh
04-08-2009, 04:29 PM
Tôi nghĩ mọi người nên chia sẻ những kinh nghiện học các môn chuyên ngành như : cấu trúc dữ liệu , cơ sở dữ liệu , công nghệ phần mềm ...
Như vậy chúng ta sẽ học hỏi được nhiều hơn !

hungmaster
02-09-2009, 07:44 AM
mình thì học nhiều ngôn ngữ quá nhưng mỗi cái đều nắm được cơ bản, còn nâng cao thì chưa có. Mình muốn thành chuyên gia lập trình giỏi nhưng tới giờ vẫn còn quá kém

arrows2606
07-09-2009, 03:28 PM
Chào các bạn.Mình thường bối rối trước những bài tập Thầy cho, mình ko biết bài tập đó phải viết bao nhiêu hàm, phải bắt đầu thế nào. Nhiều khi bắt đầu chung với bạn nhưng lại kết thúc sau bạn.
Thật sự mình rất buồn và muốn cải thiện nhưng không biết phải làm thế nào. Mình đang học trường Tự Nhiên

iamme22021990
07-09-2009, 07:01 PM
muốn thật sự tinh túy và cũng lắm điên khùng trong cái này thì bạn nên hỏi tại sao mỗi khi mắc sai lầm và luôn suy nghĩ trước khi làm điều gì.

Bạn đừng tưởng nó đơn giản chỉ 2 điều thôi:suy nghĩ trước và rút kinh nghiệm sau.

Chúc bạn may mắn. Hãy thoải mái dù không hiểu chỉ tham khảo nhưng không cố hiểu. Hãy thư giãn đi vận khí vào đan điền đấy.

trungkien45
07-09-2009, 08:59 PM
muốn thật sự tinh túy và cũng lắm điên khùng trong cái này thì bạn nên hỏi tại sao mỗi khi mắc sai lầm và luôn suy nghĩ trước khi làm điều gì.

Mình đông ý với chữ in đậm ấy của bạn. Đúng là đôi khi ta gặp may giải được 1 bài toán khó. Nhưng đúng để làm được Toán nói chung thì chăm thôi là chưa đủ pk?

anhoa1608
08-09-2009, 07:44 AM
Chào các bạn.Mình thường bối rối trước những bài tập Thầy cho, mình ko biết bài tập đó phải viết bao nhiêu hàm, phải bắt đầu thế nào. Nhiều khi bắt đầu chung với bạn nhưng lại kết thúc sau bạn.
Thật sự mình rất buồn và muốn cải thiện nhưng không biết phải làm thế nào. Mình đang học trường Tự Nhiên

Chào bạn, mình cũng giống bạn, cũng đang mò mẫm đây...Có link này hay...Gửi bạn để cùng tìm hiểu trao đổi thêm...
http://my.opera.com/linfotech/blog/thuat-toan-cau-truc-du-lieu
Thân.

arrows2606
08-09-2009, 11:13 PM
@anhoa1608: Mình sẽ nghiên cứu trang web bạn gửi. Cám ơn bạn
Thân

zxanhminh
16-10-2009, 08:47 PM
thank ban dã cho tui nhưng lời khuyên bổ ích

skyhigh.net19
26-10-2009, 07:32 PM
trời CTDL thật là khó nghe các bác nói em hổng hiểu gì hết huhuhu...........

katorissvn
28-01-2010, 09:53 PM
ko biết dành ra 1 tuần kịp lĩnh hội gọi là đủ...để thi ko nhỉ các bro..@@

trihn_kt
17-04-2010, 12:39 PM
Theo mình để học được thuật toán tốt trước hết bạn phải có nền tảng toán lý thuyết trước đã.
Sau khi mà kến thức toán của bạn đã khá nhiều thì bạn sẽ dần dần làm quen với tin học như thế sẽ dễ dàng hơn rất nhiều đối với tin học
Khi bắt tay vào toán - tin bạn sẽ phải đối mặt với những bài toán rất trừu tượng và khó (bởi vì toán ứng dụng vào tin học không phải là những suy luận logic thông thường như toán lý thuyết mà nó là tư duy trừu tượng đòi hỏi bạn phải tưởng tượng rất nhiều). Nhưng bạn phải làm quen dần với nó. Theo kinh nghiệm của các chuyên gia tin học thì học tin học (công nghệ thông tin và các ngành kỹ thuật, cả kinh tế nữa) toán chiếm 60% còn máy tính cũng như các công cụ và các ngôn ngữ lập trình chỉ chiếm 40% thôi!
Khi mà toán đã nâng lên rồi thì bạn chọn một ngôn ngữ nào đó phù hợp với công việc và mục đích của bạn để viết (nhớ là ngôn ngữ chỉ là nhất thời, thuật toán mới là mãi mãi)
Chúc bạn thành công và chịu khó học toán nhé! Đó là những kinh nghiệm của mình thôi! Bạn nên tham khảo các thầy cô và các bạn khác nhiều vào nhé!
Học toán rời rạc nghe mấy anh bảo khó nuốt lắm. Hic. Sang năm 2 sẽ vất vả đây(D:)>

toilatoi2000
17-02-2011, 06:09 PM
làm sao để nhớ và biết nhiều code được nhỉ

xuyenit55
17-02-2011, 06:23 PM
làm sao để nhớ và biết nhiều code được nhỉ

đừng nhớ code mà hãy nhớ thuật toán , nhớ code thì bạn chỉ biết đc mỗi bài ý thôi , còn nhớ thuật toán sẽ giúp bạn làm đc nhiều bài khác ! :D:D:D

xuyenit55
17-02-2011, 06:25 PM
Chào bạn, mình cũng giống bạn, cũng đang mò mẫm đây...Có link này hay...Gửi bạn để cùng tìm hiểu trao đổi thêm...
http://my.opera.com/linfotech/blog/thuat-toan-cau-truc-du-lieu
Thân.

link die rồi kìa bạn ! up lại đc ko bạn ! thank bạn nhiều , tại mình cũng đang tập ngâm cứu thuật toán ! :D

dong591
21-02-2011, 02:50 PM
Nắm LÝ THUYẾT, sau đó thực hành "bằng tay", rồi mới đến máy.

kimchung929
04-07-2012, 04:14 PM
Mình thường vận dụng tất cả những gì mình biết để làm dù cho nó có sai đi nữa, hay làm ra kết quả dài hơn các thuật toán có sẵn đã tối ưu rồi, sau đó mới xem những thuật toán đó, như thế nó giúp mình nâng khả năng tư duy hơn, công nhận là áp dụng toán vào tin trừu tượng, một bài toán mình biết có thể giải tay rất nhanh dường như nhìn cái là biết làm thế nào, nhưng để máy hiểu và theo ý mình thì lại khó.

kimchung929
04-07-2012, 04:18 PM
Học toán rời rạc nghe mấy anh bảo khó nuốt lắm. Hic. Sang năm 2 sẽ vất vả đây(D:)>
không khó chỉ sợ không dám làm vì nó, mình trước cứ con trỏ là sợ dường như là bị nhiễm bệnh của các anh chị đi trước kể lại bảo nó khó lắm, khi học cũng thấy vậy nhưng tự tìm hiểu mọi điều về nó thì cảm thấy bình thường.