PDA

View Full Version : Ebook phát triển game trên IOS

huygamer
08-01-2013, 02:40 PM
Một khi đã có định hướng về phát triển game, việc đọc những phần căn bản về những thứ khác trở nên vô cùng thừa thải. Đây là những eBook có trọng tâm chính là Game từ cơ bản đến nâng cao. Bạn chỉ cần những thứ trong sách này là có thể có một game mạnh.

* Sách về game:
+ Beginning iOS 5 Games Development
http://www.apress.com/9781430237105
http://i197.photobucket.com/albums/aa72/huygamer/BeginningIOS5GameDevelopment_zps4a92b97f.png

+ Cocos2d 2
http://www.apress.com/9781430244165
http://i197.photobucket.com/albums/aa72/huygamer/Cocos2d2Img_zpsa7493ca0.png

* Lưu ý: Sao tôi có cảm giác chả có ai quan tâm đến chủ đề về IOS. Tất cả sách này tôi đã có và đã upload lên mediafire. Nếu có một người reply thì tôi up còn không thì các bạn cứ tìm kiếm trên Google vậy
Khi post hơn chục bài mà số lượng reply lại = 0 thì thật là quá chán

Mediafire: http://www.mediafire.com/view/?u2n8hjzd7r4d9sj

hamhochoi_ctk
09-01-2013, 12:41 PM
Mình đang cần tài liệu này, cảm ơn bạn, share cho mình với nhé!

huygamer
10-01-2013, 01:16 AM
Có người reply thì okie thoai.
Mai up :D
Chứ gì đâu mà post dzo down thì nhiều mà chả ai reply được 1 câu. Chán chết đi được.

nkonline
10-01-2013, 11:06 AM
Có người reply thì okie thoai.
Mai up :D
Chứ gì đâu mà post dzo down thì nhiều mà chả ai reply được 1 câu. Chán chết đi được.

Có khi nào mọi người ko reply vì mục đích cao cả giúp database diễn đàn đỡ nặng (:P)
Mà diễn đàn congdongcviet không có nút THANKS nhỉ

huygamer
10-01-2013, 11:51 AM
Bạn thật là con người lạc quan nhất mà tui từng gặp HAHAH.
Post lên quá trời mà không có lấy 1 câu trả lời trong khi lên mediafire vẫn thấy download đều đều.

Chả biết nó có hữu ích hay không? Ít nhất 10 người down thì cũng có một reply chứ ^.^
Xài được cũng reply "Ờ cái này được đó" là được roài ^.^

subasa26
08-03-2013, 09:33 AM
Cảm ơn bạn, hiện tại mình đang cần những tài liệu như thế này. :)

SNAKEMOUSE3D
30-03-2013, 03:32 PM
thank bác. giờ mới nhớ là congdongcviet bên mình có box ios(:-)w

huygamer
02-04-2013, 04:32 PM
Thấy cộng động c việt, có hệ thống ổn định và luật tương đối ngon lành nên mới chọn làm nơi phát triển thôi :)

Hiện giờ đang tổng hợp một serial đầy đủ các hướng dẫn.
Phát triển game trên IOS là hướng đi đúng đắn nhất hiện nay với việc vi phạm bản quyền thấp và doanh số cao và hay nhất là việc game trên IOS vẫn đang ở thời kì đầu, hoàn toàn có thời gian cho chúng ta học hỏi và phát triển nền tảng.

Có những phản hồi như thế này làm có hứng post tiếp hơn nhiều. Cảm giác lúc trước cứ như tự sướng một mình ấy. Cả diễn đàn chỉ có mỗi mình mình :D

SNAKEMOUSE3D
16-04-2013, 12:55 AM
bác Huy có hay viết app cho iOS không hay là chỉ game thôi ạ (Y:DY)

huygamer
17-04-2013, 09:06 AM
Ứng dụng cũng có nhưng chủ yếu là về media thoai :D (Đỡ mất công phải tìm kiếm nhiều thiết kế ^.^)
Nhưng mình thì khoái viết game hơn vì Logic nhiều hơn và có thể tự chơi game do mình phát triển :D

Noon
30-04-2013, 05:33 PM
Ứng dụng cũng có nhưng chủ yếu là về media thoai :D (Đỡ mất công phải tìm kiếm nhiều thiết kế ^.^)
Nhưng mình thì khoái viết game hơn vì Logic nhiều hơn và có thể tự chơi game do mình phát triển :D

Chơi game do mình phát triển thì dễ thắng rồi (:#)

huygamer
02-05-2013, 09:07 AM
Chơi game do mình tạo ra chưa chắc mình thắng đâu ^.^ vì mình có thể sửa chữa cho nó chạy khó hơn khi mình đã hoàn tất.

Viết game cho mình tự nghĩ ra rất là đã cho tới khi có mấy thằng trong group nghĩ ra mấy kiểu chơi trời ơi ^,^
Cố gắng thôi ^.^

quaywin
15-05-2013, 03:15 PM
Thank bạn Huy nhé,

Mình cũng thích lập trình game nhưng chưa có time để tìm hiểu nhiều, toàn code ứng dụng thôi.

Đợt này mình sẽ cố gắng và quyết tâm cày 2 quyển này :)

Mình thích bạn host rồi đó.

Hi vọng bạn sẽ post nhiều bài hay nữa để mọi người có cũng sở thích được học tập.

huygamer
16-05-2013, 04:46 PM
Cái đó thì sẽ có thôi.
Đang làm game, hoàn chỉnh cái post hướng dẫn lên cho tất cả mọi người tham khảo :D

Có phản hồi là thấy vui à :)

lethidung
16-05-2013, 10:10 PM
Bạn thật là con người lạc quan nhất mà tui từng gặp HAHAH.
Post lên quá trời mà không có lấy 1 câu trả lời trong khi lên mediafire vẫn thấy download đều đều.

Chả biết nó có hữu ích hay không? Ít nhất 10 người down thì cũng có một reply chứ ^.^
Xài được cũng reply "Ờ cái này được đó" là được roài ^.^
bạn ơi mình cũng đang học viết về game. bọn mình có 1 bài tập viết cờ othello. bạn có thể hướng cho mình về cách viết game đấy k?

huygamer
17-05-2013, 10:11 AM
Đây là hướng dẫn từ A -> Z cách viết cờ othello.

Site: http://www.raywenderlich.com/29228/how-to-develop-an-ipad-board-game-app-part-12
Site: http://www.raywenderlich.com/29248/how-to-develop-an-ipad-board-game-app-part-22

Game không chỉ có giao diện đẹp mà còn có luôn cả AI dành cho máy ^.^
Game sử dụng thuật toán minimax để lập trình AI cho máy :)

Có điều hướng dẫn chi tiết quá không biết các bạn có học hỏi được gì thêm không thoai :)

lethidung
18-05-2013, 11:11 AM
Đây là hướng dẫn từ A -> Z cách viết cờ othello.

Site: http://www.raywenderlich.com/29228/how-to-develop-an-ipad-board-game-app-part-12
Site: http://www.raywenderlich.com/29248/how-to-develop-an-ipad-board-game-app-part-22

Game không chỉ có giao diện đẹp mà còn có luôn cả AI dành cho máy ^.^
Game sử dụng thuật toán minimax để lập trình AI cho máy :)

Có điều hướng dẫn chi tiết quá không biết các bạn có học hỏi được gì thêm không thoai :)

nhưng có điều sao toàn t.a thế, bạn có tài liệu nào viết bằng t.v không. mình k rành t.a lắm

huygamer
18-05-2013, 12:03 PM
Lập trình di động hiện giờ rất là mới đối với Việt Nam.
Số lượng người lập trình được với IOS không nhiều lại rất ít khi chịu chia sẽ kiến thức vì thế nên khó mà có được hướng dẫn bằng tiếng Việt đầy đủ.

Nếu tiếng Anh bạn hạn chế thì thật sự rất khó để bắt đầu lập trình IOS :(

lethidung
20-05-2013, 10:54 AM
Lập trình di động hiện giờ rất là mới đối với Việt Nam.
Số lượng người lập trình được với IOS không nhiều lại rất ít khi chịu chia sẽ kiến thức vì thế nên khó mà có được hướng dẫn bằng tiếng Việt đầy đủ.

Nếu tiếng Anh bạn hạn chế thì thật sự rất khó để bắt đầu lập trình IOS :(

mình lập trình trên máy tính chứ có phải trên dt đâu. mà mình cũng ms học cái này thôi mà. nên đang còn kém lắm.

huygamer
23-05-2013, 04:32 PM
Vậy người vào lầm Box là bạn chứ đâu phải mình :)

Object C là một ngôn ngữ chứ không phải nói chung về ngôn ngữ C hướng đối tượng đâu.

tiphudianxin12
02-06-2013, 10:10 PM
Thanks bác, đang down về ngâm cứu, tiếc là em chua đủ cấp để có thể bấm nút thanks

huygamer
03-06-2013, 02:03 PM
Đâu cần phải thank, cần có phản hồi là được rồi.

Có gì không hiểu hay không làm được thì bạn cứ post câu hỏi lên đây.
Mình sẽ cố gắng trả lời.

quangminh
04-06-2013, 12:41 AM
Đâu cần phải thank, cần có phản hồi là được rồi.

Có gì không hiểu hay không làm được thì bạn cứ post câu hỏi lên đây.
Mình sẽ cố gắng trả lời.
Kể mà lập được một group để cùng làm game, trao đổi kiến thức, áp dụng luôn mấy cái đọc trong sách thì hay quá (=D)>

huygamer
05-06-2013, 10:34 AM
Tùy vào mục tiêu của lập trình viên thôi.
Tuy nhiên, thường là các sinh viên mới chỉ cưỡi ngựa xem hoa, viết được vài cái bài nhỏ về controller, lấy hình ảnh nhưng chưa hoàn chỉnh đã tưởng là hiểu rõ về Objective C rồi bỏ cuộc. Như thế thật là phí thời gian.

Nếu bạn muốn hiểu một ngôn ngữ, bạn tối thiểu phải biết cách sử dụng thuần thục ít nhất là 5 framework của nó (trong Objective C thường gọi là các Kit như UIKit, ...) và hoàn thành ít nhất 1 ứng dụng/game trên AppStore. Đội ngũ reviewer của Apple quả thật là những người chấm điểm cực tốt.

Androider
08-07-2013, 08:26 PM
Mình đọc cmt của huy thấy Huy quả là một ng tốt và vì cộng đồng
mình thấy bạn up sách có chọn lọc kĩ lưỡng và khá chi tiết (dù trình TA mình còn yếu chưa thể nghiên cứu hết một quyển sách được).
Thay mặt mọi người cám ơn bạn, mong bạn up thêm nhiều sách hay cho mọi người nữa.
:)

bacph17891
08-08-2013, 10:48 AM
Mình thấy cocos2d là 1 engine tốt cho Ios nhưng nó khó hỗ trợ đa nền tảng vậy chúng ta có nên tìm hiểu về cocos2d-x không khi mà hầu hết mem ở đây đều có kiến thức cơ bản về c/c++

huygamer
09-08-2013, 10:04 AM
Tùy vào cách chọn lựa của bản thân mà bạn sẽ thấy nên chọn engine nào phù hợp nhất với mình thôi. Cứ biết hết rồi chọn một hướng đi cho mình.
Khi bạn chọn cho mình một engine bạn sẽ có những thư viện theo kèm hay những cách thức mà bạn sẽ viết thành những lệnh và cấu trúc thích hợp nhất cho bạn, cái đó mới thực sự tốn nhiều thời gian và công sức. Thông thường các bài hướng dẫn trên mạng sẽ giúp bạn xây dựng chương trình từ engine nguyên mẫu nhưng khi bạn đã hoàn thành thư viện cá nhân với đầy đủ những công cụ cần thiết thì bạn sẽ viết nhanh hơn gấp 10 lần.

Cảm ơn Androider đã có phản hồi lại ^.^.
Mình sẽ cố gắng tìm kiếm thêm tài liệu để tham khảo dành cho các bạn :D

bacph17891
09-08-2013, 03:10 PM
Ok! rất like ý kiến của Huygamer hi vọng anh em trong box sẽ có thể sớm tham khảo những thư viện này của Huy. cùng nhau đóng góp ý tưởng để phát triển nền game nước nhà. mình thấy bên congdonggameviet cũng ổn

huygamer
23-08-2013, 04:34 PM
Đang hoàn thiện cái thư viện của mình.
Sau khi hoàn tất mình sẽ đưa lên để mọi người tham khảo.

Thật ra thư viện để làm cho mình cảm thấy thoải mái nhất với chương trình do bản thân tự viết. Nếu bạn sử dụng thư viện của người khác thì bạn hãy sử dụng luôn ngôn ngữ của chính Apple cung cấp sẽ còn tiện hơn cho bạn nữa. Vì khi viết cao lên với nhiều tùy chọn hơn thì chính xác nó là các SDK của Apple.

Cho nên mình nghĩ thư viện của mình cũng chỉ là tham khảo cho các bạn mà thôi không phải là một thứ chuẩn mực gì mà bạn đi theo đâu ^.^

hoathuongphuoc
21-10-2013, 08:44 PM
Mình hi vọng diễn đàn ta ngày một phát triển. Mình sẽ down về ngâm cứu.

anhhuycan83
18-12-2013, 03:27 PM
cuốn đầu tiên sao ko thấy link tải nhỉ?
Beginning iOS 5 Games Development

killer87
21-03-2014, 12:57 AM
thanks bác nhá ....đọc phía trên thấy bác đang kêu ca là ko thấy ai reply :D

an0mercy
28-03-2014, 11:36 PM
mình chưa biết bất kỳ ngôn ngữ lập trình nào hết, bây giờ mình muốn nghiên cứu về lập trình trên IOS thì mình bắt đầu từ đâu bác huygamer?Mình thấy cuốn Begining Objective C_Lapkan như bác giới thiệu được không bác huygamer?

thehatredman
07-04-2014, 09:04 PM
like cái nhỉ, tuy chưa biết gì về lập trình IOs nhưng down về đọc cái :D

buichien
17-08-2014, 12:06 PM
cám ơn bạn nhiều nhé!!!

josky
25-12-2014, 09:39 PM
Cảm ơn bác :D em đã tải về và đang đọc thử hehe

nguyendinhhao
16-01-2015, 12:52 AM
Cám ơn bạn đã share link. mình mới bắt đầu vọc ngôn ngữ này. Bạn cho mình hỏi nên bắt đầu từ đâu. cám ơn bạn nhé

huongthu12a4
29-03-2015, 10:10 AM
Cảm ơn bạn đã share nhé.

dzondu2611
26-08-2015, 05:09 PM
Cảm ơn bạn, hiện tại mình đang cần những tài liệu như thế này.