PDA

View Full Version : Ebook: Memory in C/C++

wolverine
30-06-2009, 11:07 AM
Tôi đang tìm hiểu về việc quản lý bộ nhớ trong ứng dụng, và đang đọc cuốn sách rất hay "Memory as a programming concept in C and C++" của Frantisek Franek.
Tác giả nhận thấy người lập trình thường chỉ có kiến thức về ngữ pháp, giải thuật mà ít hiểu rõ về việc quản lý bộ nhớ. Người ta có thể hiểu rõ một giải thuật được chạy ra sao về mặt toán học, nhưng k hiểu những vùng nhớ được cấp hoặc trả lại cho hệ thống như thế nào, k hiểu từ source code được biến đổi như thế nào để thành một file chạy, cũng như k hiểu cái gì xảy ra đằng sau những biến, con trỏ, vùng nhớ, kiểu, .. Khi nào xảy ra memory leak, tại sao C++ k có gabarge collector..
Nên viết cuốn sách này để "fill the gap".. nhiều câu hỏi thú vị sẽ được trả lời có thể giúp người lập trình có hiểu biết vững vàng để tránh lỗi và lập trình hiệu quả hơn.
:)

P/S: tại sao lại k có file *.chm trong các dạng file được chấp nhận???

Loveanygirls
30-06-2009, 11:46 AM
Cám ơn bạn nhé! Nhiều bài về mặ thuật toán thì chẳng có gì khó khăn nhưng đến khi code thì không chạy bởi vì mình không biết cách cấp phát vùng nhớ cho nó, nói chung là mấy cái vụ vùng nhớ mình rất mù mờ.

12520054
15-04-2014, 02:22 AM
Thankz, Cuốn sách hiệu ích lắm

nghuuhieu1994
15-04-2014, 10:46 AM
cảm ơn chia sẻ của bạn :) cuốn sách thật sự rất hay và bổ ích :)

oracle95
16-04-2014, 09:05 PM
Thank cậu trước, giành vài ngày đọc xong vào comment tiếp(:-*)

hoangminhtoan
17-07-2014, 11:09 AM
Cảm ơn bạn nhé! Mình cũng đang quan tâm về vấn đề bộ nhớ trong C, không biết tìm sách nào

tpbk
01-02-2015, 06:53 PM
cảm ơn bạn đã chia sẻ, mình đang cần cuốn sách này(8-)>