PDA

View Full Version : Linux OS bạn đang dùng là gì?

Kevin Hoang
27-09-2007, 04:01 PM
Chà, nghe chừng không có mấy người sử dụng cái OS này mấy nhỉ?

Nào hãy chia sẻ cho mọi người biết bạn đã và đang dùng LINUX OS nào. Cảm nhận của bạn về nó ra sao?

cadimodovn
27-09-2007, 04:29 PM
uh, trái lại tui dùng nó hơi thường xuyên. Chỉ khi nào cần viết VB,access hay thứ j` "chỉ" thuộc về window tui mới dùng đến window. nghu nhạc, viết Java,C ,C++m hay đọc sách đều ,inux tất

Xcross87
27-09-2007, 04:43 PM
Bỏ phiếu Fedora :D..dùng thằng này tóm lại là chẳng thiếu gì hết ; đã thế hỗ trọ develop tốt, ngon. Xài hết chỗ phê ^^ Tất nhiên ngoài ra còn chơi vài con Linux khác dùng để làm việc riêng ^_@

HTS
27-09-2007, 07:19 PM
Fedora Core 6

Trước ham tìm hiểu web server và mấy thứ liên quan nên dành riêng 1 ổ cho nó. Giờ chẳng đụng đến nữa nhưng vẫn để đó :D. Tỉnh thoảng vẫn qua để thử mấy ý tưởng chợt nảy ra. Em thấy ku này hỗ trợ phần cứng có vẻ ổn hơn mấy cái trước em dùng. Tuy nhiên so với Window thì vẫn tệ quá.

mr_dotnet
27-09-2007, 07:30 PM
Em thì mới thử UBUNTU (được tặng),còn Linux trường chưa dạy nên chưa muốn thử, ổ cứng nhà em có 20 GB hà

Kevin Hoang
27-09-2007, 08:09 PM
Hiện nay Dr đang dùng Ubuntu thấy cũng hay lắm. Nhất là khi duyệt web nhưng có mấy boăn khoăn nằm trong link sau bác nào dùng Ubuntu rồi chỉ cho Dr với.

http://forums.congdongcviet.com/showthread.php?p=19476#post19476

Cho mọi người xem Screenshot của Dr nè

http://i37.photobucket.com/albums/e51/Dream_h/Screenshot-check.png

yeuC
27-09-2007, 09:16 PM
tớ thì dùng Redhat, redhat tốt cho những người muốn làm server.

hieubm
28-09-2007, 05:13 PM
Patê thực phẩm ( Pete thực dụng ) dùng Fedora à ? Mình dùng Ubuntu, bây giờ nhiều người dùng Ubuntu lắm. :D. Mình mới học làm Hello World mà đã error rồi. Buồn quá. Error : "stdio.h no such file"

#include <stdio.h>
int main()
{
printf("hello world\n");
return 0;
}

duong800
01-10-2007, 09:44 PM
Tôi thì trong nhóm của những người xài Fedora. Có FC 7 rồi mà tôi vẫn xài FC 6.
..Vì không có ổ DVD :(

Rongcon.com.vn
01-10-2007, 11:15 PM
sắp đc dùng ubuntu rồi, mà chưa biết nó thế nào đây

Kevin Hoang
01-10-2007, 11:50 PM
Nếu chỉ cài xvnkb thì có thể gõ tiếng Việt tốt trên Ubuntu đó.
Unikey dùng trên Linux lởm lắm, đơ liên tục không chỉ ở Ubuntu mà ở nhiều bản Linux đều vậy.

comeonbaby
28-01-2008, 08:11 PM
:)) Các bác hào hứng quá em đang tập vọc ubuntu 7.10 :-j cảm nhận ban đầu là tuyệt vời support hết chỗ chê tự nhận driver lun không cần setup gì thêm mỗi tội là chưa biết cài phần mềm cho máy :d hehe túm lại đang tập dùng.
@Dr: em thấy mọi người bảo dùng cái xunikey cho linux ngon lắm mà sao anh dùng có vấn đề à :-? mà dùng ubuntu bao nhiêu thế sao hơi khác em thì phải:-?
@all: ai ở HN có nhu cầu ubuntu bản mới đem đĩa trắng đến gặp em để nhận nhé hé hé lần trước ra hàng chỗ lý nam đế bọn đó làm ăn bố láo list ghi 7.10 check tận trong system là 7.4 @@ bó tay chúng nó.

huynguyen
28-01-2008, 09:57 PM
Mình mới học làm Hello World mà đã error rồi. Buồn quá. Error : "stdio.h no such file"

vì g++ của ubuntu thiếu thư viện stdio chứ ko phải cậu error. Xài ubuntu chơi thì được, học lập trình c trên linux thì ko nên.

Tui có thử qua 1 số loại linux (bị ép học) nhưng nhất quyết ko dùng linux. 1 là tôi cứng đầu, 2 là tôi ko thích linux, 3 là tại tôi ngu, 4 là linux ko chơi game online được ^^

Solokop
28-01-2008, 10:38 PM
Đang xài Fedora Core 5 (Bản này có mấy lỗi rất củ chuối). Học lập trình trên linux xài thằng này là ngon, hỗ trợ cho developer rất tốt. Chơi game trên linux, game chơi được, game không, chắc do vụ giả lập registry và một số thành phần của window chưa tốt

ReactOS : Đây là một bản linux giả lập giao diện của window gần giống (nó mới xuất hiện một thời gian gần đây). Tớ thấy nó chạy được khá nhiều game đó.

peacemoon
28-01-2008, 10:55 PM
vì g++ của ubuntu thiếu thư viện stdio chứ ko phải cậu error. Xài ubuntu chơi thì được, học lập trình c trên linux thì ko nên.

Tui có thử qua 1 số loại linux (bị ép học) nhưng nhất quyết ko dùng linux. 1 là tôi cứng đầu, 2 là tôi ko thích linux, 3 là tại tôi ngu, 4 là linux ko chơi game online được ^^

cậu nhầm, lập trình trên Linux đc hỗ trợ rất tốt . Quan trọng là nó kô phải kiểu cứ nhấn setup.exe như trên windows rồi là làm . Tất cả việc cài đặt đều phải manual nên hơi tốn công.

zero_2408
30-01-2008, 11:07 AM
Em bỏ phiếu cho Ubutun và Hacao-Linux, 2 thằng này gọn nhẹ, không như Fedora ><. Hiện tại thì em đang dùng Ubutun 7.10(Y:DY) :D

kscntt_46
30-01-2008, 11:37 AM
Các Bác ơi ! Hôm nay em mới được học Unix thui và đã được xem qua Ubuntu thui có lẽ 4 ngày nữa là sài tốt món này rồi. Sài cái nằy chắc hay lắm nhỉ ! Các Bác sài rùi thì cho em chút tài liệu đi. Em học 4 ngày học 3 trình , nhồi nhét kinh quá, khó tiêu quá à !

huynguyen
30-01-2008, 12:29 PM
cậu nhầm, lập trình trên Linux đc hỗ trợ rất tốt . Quan trọng là nó kô phải kiểu cứ nhấn setup.exe như trên windows rồi là làm . Tất cả việc cài đặt đều phải manual nên hơi tốn công.

Cậu hiểu sai ý tôi, tôi nói ko nên dùng Ubuntu để học C trên Linux vì nó ko hỗ trợ thư viện tốt >"<
Đừng có bẻ câu bẻ chữ mà nói chứ T.T

Xcross87
30-01-2008, 12:40 PM
Fedora + Redhat + CentOS + Mandriva + Debian + openSUSE với những bộ thư viện hỗ trợ khủng nhất ^^!
và cả: Slax nữa

huynguyen
30-01-2008, 02:41 PM
Gì chứ cũng ko có bộ thư viện nào khủng bằng bộ thư viện trong Visual Studio ho`ho`

nhc1987
30-01-2008, 02:46 PM
Fedora + RedHat + Ubuntu. Tất cả đều xài ko quá một ngày =))

mechatronic
03-02-2008, 03:36 PM
Ubuntu, làm hầu hết mọi việc hằng ngày, hữu dụng nhất là xem web xxx :)) (cứ click và click thoải mái)
Chuối cái là trong tất cả các dòng cpu và mcu, mình lại lỡ chọn ngay cái con ko có compiler trên linux X-(

infrared
16-02-2008, 06:25 PM
tui thì đang dùng Fedora chạy theo nó từ bản 4 dùng mãi 3 năm thấy ổn nên không chuyển sang bản khác . mới đấy nghe thằng bạn quảng cáo ghê quá mới chuyển sang bản 8 dùng,
Nói chung Fedora mà cho lập trình mấy cả làm server thì miễn bàn.

huynguyen
16-02-2008, 08:10 PM
Ubuntu, làm hầu hết mọi việc hằng ngày, hữu dụng nhất là xem web xxx ) (cứ click và click thoải mái)
Chuối cái là trong tất cả các dòng cpu và mcu, mình lại lỡ chọn ngay cái con ko có compiler trên linux X-(

Xem xxx được thế có chơi game online được ko?

darkan
16-02-2008, 11:40 PM
infrared dùng bản Fedora nào thế ?
Bản Fedora Core ah?
Dark thấy server toàn dùng RetHat ah :D,ko có xiền thì xài Ubuntu hay suse,có ai dùng Fedora đâu :D.
@huynguyen : chơi đc game viết cho Linux :D.Tạm thời chưa biết có cái nào chơi đc :D!

mechatronic
18-02-2008, 02:29 PM
Đã chơi thử vài game offline lẫn online cho linux :D
offline: wormux (tương tự trò bắn sâu, chia 2 phe ra bắn :) ), westnort (thấy nó giống giống heroes), freeciv (civilization),... (trong synaptic có sẵn một đống, tha hồ tải về, tải là chơi, khỏi bận tâm config :D )
online: chưa thử chơi game online của windows = giả lập windows bao giờ, còn linux có vài game :D
Đã thử chơi Perfect World = Ubuntu, nhưng cái wine nó ko nhận đúng card màn hình của mình nên vào đến chọn nhân vật xong tưởng êm xuôi hóa ra nó đen ngòm :(

Xcross87
18-02-2008, 03:19 PM
Fedora = free ... cos thu tiền đâu mà bảo cần tiền hay không :|

darkan
18-02-2008, 03:57 PM
X ở đâu vào phán mỗi câu ^^!
Red Hat mà ko thu xiền ah :D.
Bản Fedora chỉ để chơi chơi thôi ^^!Server đâu có dùng được!

Xcross87
18-02-2008, 06:03 PM
X ở đâu vào phán mỗi câu ^^!
Red Hat mà ko thu xiền ah :D.
Bản Fedora chỉ để chơi chơi thôi ^^!Server đâu có dùng được!

*_*...sorry sếp nói gì em không hiểu..
em lập trình và sử dụng fedora cũng được khá lâu rồi nhưng không hiểu sếp nói cái gì *_*
Red Hat là Red Hat
Fedora là Fedora .. hoàn toàn khác nhau
...
3 con RedHat - Fedora - CentOS đều chung từ một gốc ra tất cả đều Free chỉ có duy nhất RedHat Enterprise Linux là thương mại. Fedora chỉ có một bản tích hợp cả Server và Desktop, khi sử dụng phụ thuộc người dùng, muốn dùng gì thì thêm package vào cho phù hợp.

darkan
18-02-2008, 09:24 PM
Viết ẩu quá nên nó thế đấy ^^!
Ý dark là đang nói đến red thì X lại kêu fedora ^^!
Mà cơ bản là sợ các vấn đề bảo mật XYZ nên cần 1 thằng có hỗ trợ kỹ thuật ^^! Thế nên mới phải dùng các bản ES cho server ^^!
Chứ nếu như chả cần quan tâm đến bố con thằng nào thì dùng Fedora cũng tốt ^^!
P/S : Bốc phét tí chơi chứ *nix biết có tẹo :">.

trunghunguit
12-03-2008, 05:40 PM
hic, đã từng xài linux từ hồi cấp 3 nhưng wa thật hồi đó trình độ hông đủ để xài nó nên xoá liền. Jo xài ubuntu thấy thoải mái hơn hẳn mà giao diện đẹp nữa chứ, cứ đà này rùi thì linux sẽ ngày một phổ biến hơn!!!(:P) (Y:DY)

hanam1601
07-11-2008, 09:43 AM
Anh em nào cái x-unikey trên CENTOS chỉ em với em chân thành cảm ơn cài mãi ko dc

Tudt949
10-11-2008, 12:49 AM
Ubuntu 8.10 Intrepid Ibex - Thân thiện, khá đầy đủ chức năng. Là một OS dạng OEM khá hoản chỉnh trong số các Linux Distro (Hỗ trợ phần cứng tốt).
Fedora Core 9 - Tùy chỉnh tối đa theo ý muốn, ổn định. Hỗ trợ dân Dev khá tốt. (Cá nhân mình đánh giá : không thân thiện như Ubuntu :D nhưng dùng riết nên thấy chẳng khác gì)

Tudt949
10-11-2008, 12:57 AM
Anh em nào cái x-unikey trên CENTOS chỉ em với em chân thành cảm ơn cài mãi ko dc

CENTOS được xây dựng trên nền ReadHat... Bạn thử vào www.unikey.org down bản x-unikey dành cho Fedora/ReadHat (Gói RPM) thử coi ...
Mà nên down file nguồn về rồi Build lại cho chắc ăn.
------------
Chúc vui :D

HooH
11-11-2008, 10:58 PM
Đã từng dùng Fedora Core và Ubuntu, vì trên trường học nên mới xài linux thôi (:#) . Không biết vì sao mà xài ubuntu thấy rất đau mắt (do màn hình của mình dỏm quá chăng???), nên xài 2,3 tiếng là chuyển về lại windows (:-)h

meoconlongvang
11-11-2008, 11:03 PM
Linux nào nó cũng sử dụng tối đa độ phân giải và tần số quét của màn hình -> màn hình rất mau tổn thọ -> mình ko dám xài nhiều, chỉ dùng khi hư win và cần máy đề học gấp.
Nói chung thì mình thích Ubuntu nhất vì nó có cái wget và apt nên dễ cài phần mềm, tiếp đến là RedHat do nó có nhiều đồ chơi.

PS : sao ko thấy Lindows ( LinSpire ) trong danh sách thế nhỉ ?

nobita2810
14-11-2008, 05:04 PM
1 vote cho Ubuntu, đang dùng và thấy rất kết he he he

rox_rook
14-11-2008, 05:26 PM
Xài Linux nhiều quá cũng không nên, bị ghiền :D !

thichgame
15-11-2008, 08:58 AM
Mình thì dùng thằng Fedora 9, lúc trước cũng có thử qua thằng CentOS và RedHat 5. Nhưng mình vẫn thích thằng Fedora hơn vì cơ chế update của nó rất tốt (CentOS cũng vậy, ngoại trừ thằng RedHat vì là phần mềm thương mại nên nó không cho update miễn phí!)

xelnaga
18-11-2008, 07:51 PM
thiếu nhiều quá. Distro Linux đâu chỉ có bấy nhiu thế. Hiện h tớ đang xài liền 3 thằng đây nè (:#)

abetterday
08-01-2009, 08:36 AM
Máy mình cài ubuntu bị xung đột lỗi BusyBox v1.1.3 ko cài dc lẫn vô CDLive ,bùn ghê :(

neo8x
18-01-2009, 09:08 PM
CentOs 5 đâu bạn, tui xài cái đó sao không đưa lên danh mục :(

xelnaga
29-01-2009, 12:51 PM
gentoo nữa :))

mikado221108
11-02-2009, 10:43 PM
Patê thực phẩm ( Pete thực dụng ) dùng Fedora à ? Mình dùng Ubuntu, bây giờ nhiều người dùng Ubuntu lắm. :D. Mình mới học làm Hello World mà đã error rồi. Buồn quá. Error : "stdio.h no such file"

#include <stdio.h>
int main()
{
printf("hello world\n");
return 0;
}

Thiếu thư viện bạn ơi. Bạn vào System->Adminnisrtration->Synaptic package manager->search.Sau đó gõ GCC và G++. Rồi mark sau đó Apply là ok!!!

nguyenbinh07
20-02-2009, 08:37 PM
Ai bảo không nên lập trình C/C++ trên Linux vì thiếu thư viện thế? Thư viện trên Linux còn khủng hơn Visual Studio rất rất nhiều, hic hic.

Linux là hệ điều hành mã nguồn mở, dùng nó là điều kiện rất thuận lợi cho các bạn học lập trình C/C++

zxc
21-02-2009, 05:21 AM
Đang dùng Fedora 10 (cài trên usb harddisk, gần như cắm máy nào cũng chạy, đưa vào vmware hay kvm cũng ok :D), chỉ ghét mỗi một điều là stable hơi thấp + lifetime chỉ 13 tháng, cài thử CentOS thì nó stable cao nhưng nhiều thư viện cũ quá, tự build lại thì lười (ví dụ mono vẫn chỉ 1.2).

Về gõ tiếng việt thì dạo này đang nổi lên bộ scim-unikey (sử dụng cơ chế của scim và dùng engine của unikey), dùng từ trước đến này thi mới chỉ thấy thằng này là chạy tốt nhất, xvnkb cũng khá, nhưng ghét cái cơ chế preload thư viện của nó, đôi lúc xung đột với một số chương trình. Ngoài ra scim-unikey có cái lợi nữa là có thể config gõ tiếng việt cho từng cửa sổ => chuyển qua lại các cửa sổ khỏi ra lệnh tắt bật chế độ gõ.

mechatronic
25-02-2009, 11:27 PM
Hix, tại bàn làm việc thì dùng RedHat 5, ngó qua bên cạnh thì nó dùng Fedora Core 9. Login vào server thì cái chạy Suse, cái chạy Redhat.
Chỉ cần update kernel với giữ nguyên được cái user folder thì cái nào cũng như nhau cả :D Phần mềm cũng như nhau tất, chỉ khác có bộ cài. Dù sao thì nó vẫn là linux :p
Đôi khi lại phải vào máy windows để kiểm tra nếu cần thiết :))

trungkien45
29-03-2009, 09:43 AM
Vậy mọi người nghĩ sao về kết quả thăm rò? Chả lẽ thăm dò chỉ để cãi nhau thôi à? Máy tính quá chán không dùng được các bản LINUX các bác nói. Mình đang dùng Hacao Linux. Dùng cũng được nhưng mình không hiểu sao không del được File *.txt trên phân vùng FAT32, các dạng khác del ngon lành, cả thư mục chứa file *.txt cũng xoá được nhưng xoá trực tiếp thì không được. Mình dùng boot CD.

ZCoder87
30-03-2009, 04:50 PM
Linux giờ là nhất rồi. Chỉ có ai chưa xài Linux thì mới chê linux dỏm thôi hà :D.

Cụ thể là mình đã xóa Windows Vista (hic.. vì lỡ tay thôi) nên đằng nào cũng vậy cài luôn Ubuntu Linux.

Linux nhẹ và rất tiện, làm cái gì cũng được. Vấn đề là chỉ sợ Driver ko nhận khi cài đặt thôi. Chứ với bản thân mình thì Linux rất tuyệt vời.

Con laptop Compaq của mình card nivida được hỗ trợ đầy đủ, hiệu ứng Vista còn thua xa, wifi lan tự nhận trong khi vista phải cài driver.

Chỉ có điều là cái webcam nó hong chịu sáng [:-( mặc dù nó vẫn detect được có HP Camera.

Nhưng có lẽ trong tương lai thì ZCoder luôn tin rằng thì nó sẽ đuổi kịp với MS Windows.

http://i227.photobucket.com/albums/dd75/eXective87/Screenshot.jpg

dieucay555
30-03-2009, 06:31 PM
Cũng còn tùy chứ Zcoder, với dân lập trình mà đi theo các công nghệ của MS thì Linux còn lâu lắm mới được họ tiếp nhận. Chẳng lẽ đã đi theo MFC, dotnet mà lại dùng Linux thì không ổn lắm. Mà tui thấy,bây giờ thì những công nghệ đó vẫn được sử dụng rất nhiều, có lẽ còn lâu nữa mới có thể thay thế

ZCoder87
30-03-2009, 09:01 PM
Trước đây mình xài Feroda nhưng trên máy ảo nên có những nhận định sai. Sau khi xài Ubuntu chủ yếu để mình tiếp cận và nghiên cứu cái Motif Library và xây dựng uiClass trên Linux, nhưng mình bị thuyết phục ngay ngày đầu tiên xài.

Windows đã ra đời được 25 năm rồi. Trong khi Ubuntu chỉ mới ra phiên bản đầu tiên 2004 (mình đang xài 8.10). Chừng đó đủ để bạn thấy tốc độ tăng trưởng của Ubuntu nhanh khủng khiếp thế nào.

Do phát triển từ những thập niên 9X nên cái nhân kernel của Windows bị hạn chế khá nhiều về đồ họa bởi vì bản chất nó vẫn là 2D. Trong khi những hệ điều hành mới như MAC và Ubuntu tích hợp đồ họa 3D khá đẹp.

Còn vấn đề lập trình viên chọn công nghệ là do suy nghĩ chủ quan của bạn thôi dieucay à.

Những thư viện như MFC hay nền tảng .NET nó là đặc trưng của MS rồi. Với mình thì chỉ chấp nhận .NET, còn MFC thực sự không phải là 1 thư viện tốt vì nó quá ràng buộc vào Resource dẫn đến chương trình bị cứng.

Linux cũng có các thư viện khác hỗ trợ lập trình khá mạnh, hiện nay mình vẫn dùng Code::Block hay Eclipse C++ để lập trình kèm theo các thư viện như wxWidget, qt...

Apache + PHP là công việc chính. Còn bạn nào yêu thích Java hay Python thì luôn có sẵn.

Flex builder để làm việc với flash.

Monodevelop có thể phát triển C#, ASP.NET ngay trên Linux. Mình chưa cài dù thấy trong gói package của Ubuntu có, vì mình cũng ko làm việc nhiều với nó, cài vô mắc công nặng nữa.

Nhưng có lẽ bạn sẽ ko quen nó nếu sử dụng Visual studio quá nhiều.

Còn thực tế có nhiều lúc cầu thiết sử dụng chương trình trên windows thì bạn phải cài máy ảo VBox rồi sử dụng Photoshop trên đó cũng được nhưng yêu cầu máy phải mạnh. Yêu cầu RAM 2GB trở lên.

Cũng giống như RR nói đó. Mình bị nghiền Linux rồi (:=(|).

Nói tóm lại là bạn đừng bao giờ xài 1 hệ điều hành Windows mà nhận định sai về Linux mặc dù Linux Free thật.

À: Bạn có thể vào youtube.com và gõ từ khóa "ubuntu". Biết đâu bạn sẽ cài nó ngay lập tức :D
http://www.youtube.com/watch?v=ZxfSwzhSn1c

Xcross87
30-03-2009, 09:39 PM
Trước đây mình xài Feroda nhưng trên máy ảo nên có những nhận định sai. Sau khi xài Ubuntu chủ yếu để mình tiếp cận và nghiên cứu cái Motif Library và xây dựng uiClass trên Linux, nhưng mình bị thuyết phục ngay ngày đầu tiên xài.

Windows đã ra đời được 25 năm rồi. Trong khi Ubuntu chỉ mới ra phiên bản đầu tiên 2004 (mình đang xài 8.10). Chừng đó đủ để bạn thấy tốc độ tăng trưởng của Ubuntu nhanh khủng khiếp thế nào.

Do phát triển từ những thập niên 9X nên cái nhân kernel của Windows bị hạn chế khá nhiều về đồ họa bởi vì bản chất nó vẫn là 2D. Trong khi những hệ điều hành mới như MAC và Ubuntu tích hợp đồ họa 3D khá đẹp.

Còn vấn đề lập trình viên chọn công nghệ là do suy nghĩ chủ quan của bạn thôi dieucay à.

Những thư viện như MFC hay nền tảng .NET nó là đặc trưng của MS rồi. Với mình thì chỉ chấp nhận .NET, còn MFC thực sự không phải là 1 thư viện tốt vì nó quá ràng buộc vào Resource dẫn đến chương trình bị cứng.

Linux cũng có các thư viện khác hỗ trợ lập trình khá mạnh, hiện nay mình vẫn dùng Code::Block hay Eclipse C++ để lập trình kèm theo các thư viện như wxWidget, qt...

Apache + PHP là công việc chính. Còn bạn nào yêu thích Java hay Python thì luôn có sẵn.

Flex builder để làm việc với flash.

Monodevelop có thể phát triển C#, ASP.NET ngay trên Linux. Mình chưa cài dù thấy trong gói package của Ubuntu có, vì mình cũng ko làm việc nhiều với nó, cài vô mắc công nặng nữa.

Nhưng có lẽ bạn sẽ ko quen nó nếu sử dụng Visual studio quá nhiều.

Còn thực tế có nhiều lúc cầu thiết sử dụng chương trình trên windows thì bạn phải cài máy ảo VBox rồi sử dụng Photoshop trên đó cũng được nhưng yêu cầu máy phải mạnh. Yêu cầu RAM 2GB trở lên.

Cũng giống như RR nói đó. Mình bị nghiền Linux rồi (:=(|).

Nói tóm lại là bạn đừng bao giờ xài 1 hệ điều hành Windows mà nhận định sai về Linux mặc dù Linux Free thật.

À: Bạn có thể vào youtube.com và gõ từ khóa "ubuntu". Biết đâu bạn sẽ cài nó ngay lập tức :D
http://www.youtube.com/watch?v=ZxfSwzhSn1c

Cuối cùng Z cũng ngộ ra được chân lý (:)) !! Cung hỷ cung hỷ :D
Tôi xài Linux được 2 năm rồi :D Đã xài đủ chủng loại Distro.
Hiện nay đang kết con Mandriva nên giờ Y(:D xài mỗi nó thôi (:-*). Mình hông phải dân monolithic Linux :D

ZCoder87
30-03-2009, 10:02 PM
Trời. Từ bỏ windows (vista có bản quyền theo máy đàng hoàng (D:)> (D:)> ), từ bỏ visual studio (hehe... đồ lậu), mà cung hỷ hả.

Hic... ai mà cũng như cậu X hay RR hết chắc bác Bill buồn lắm đây... [:-(

Cũng may là trước khi rời Linux thì có 1 thời gian tiếp cận với minGW, g++ nên qua đây còn sống được. Mấy thằng bạn thấy xài laptop Ubuntu trầm trồ quá trời luôn, còn đòi cài dùm nữa chớ. Có điều cũng hên xui, nhiều khi nó ko nhận Driver cũng bó tay. May sao mà máy của mình nhận hết nên chắc có duyên với Linux rùi.

Trước kia thì để Linux trong máy ảo, bây giờ thì để windows ngược lại. Bấm Control + Alt + Back là chuyển qua Windows, bấm Control + Alt + Next là lật lại Linux... Chỉ khoái mỗi chức năng này thoai... há há

dieucay555
31-03-2009, 10:57 AM
Hi,tớ cũng có cài Ubuntu trên máy, nhưng thực sự ít dùng.Tớ chủ yếu làm C# với lại sử dụng 1 số chương trình đồ họa(CAD,Microstation...) và 1 số tool cho dân công trình. Những thứ đó chỉ có bản cho windows nên thực sự Linux không làm cho tớ thích thú được.
Mặc dù linux phát triển rất lớn, nhưng tớ thấy thật sự có nhiều cái không thể dùng linux. Đến bây giờ tớ vẫn chưa thấy có rất nhiều phần mêm chuyên ngành riêng không có phiên bản cho linux. Mà những thứ ấy gần như không thể sử dụng trong máy ảo vì nó ngốn RAM kinh khủng.
Hy vọng 1 ngày nào đó,có phiên bản của AutoCad ... trên Linux thì tớ sẽ chuyển qua Linux Y(:D

ZCoder87
31-03-2009, 12:07 PM
Vậy là hóa ra là do Linux thiếu phần mềm.

Dĩ nhiên Ubuntu Linux ra sau, và nó luôn biết được nó phải làm gì cho người sử dụng chứ. Bản chất mặc định thì Linux cũng có chương trình CAD nhưng có lẽ bạn ko quen.

Tuy nhiên ko phải ko có giải pháp vì vẫn có người cài MS Office, WinZip, YahooMSG trên Linux rồi.
MacOS và Linux có 1 thư viện Wine (nó là thư viện wraper WINAPI thành XLib cho Linux). Và bạn có thể làm nhiều thứ với thằng này cụ thể như chạy file .exe của Windows...
http://www.psychocats.net/ubuntu/wine

Do đó AutoCad muốn chạy trên Linux mà ko cần máy ảo là chuyện có thể.

Ko phải ko có phần mềm cho Linux mà chỉ có bạn ko biết sử dụng Linux hiệu quả thôi. Ngay cả mình lúc đầu cũng vậy nhưng khi tiếp xúc thì bạn sẽ nhận ra có rất nhiều cái hay mà làm việc với Windows bạn ko hề biết được.

dieucay555
31-03-2009, 12:21 PM
Cái wine hay thiệt. Thanks Zcoder nhé,mình sẽ thử xem sao:D
Hy vọng sẽ thực sự làm việc được trên Linux

ZCoder87
31-03-2009, 07:30 PM
wine chỉ là 1 giải pháp hiện thời thôi bởi vì ko phải phần mềm nào cũng chạy được trên Linux. Thông thường thì những phần mềm mới thì ko cài được. Ví dụ như photoshop CS3 ko cài được nhưng CS2 có thể...

Sau đây là một số hình ảnh mà mình run appliction window trên Linux

Winhex

Line98

DreamWaver
http://i227.photobucket.com/albums/dd75/eXective87/dreamWave8.jpg

NFS MW
Bản NFS Underound2 mình vào được nhưng giật -> ruốc cuộc chơi ko được.

Còn MW đây demo thôi chớ biết chắc cũng ko chơi được.

dieucay555
31-03-2009, 07:39 PM
Hic,uah cái CAD của tớ ko chạy được. Một số soft khác chạy được nhưng mấy cái lỗi tùm lum à:o)

ZCoder87
31-03-2009, 07:53 PM
Một khi nó đã chạy thì ít khi lỗi nhưng chậm hơn Windows.

Còn những phần mềm lỗi thông thường là những thằng đụng tới phần cứng khá nhiều như decode media, hook....

Mình vẫn dùng dreamWave8 để làm web, mọi thứ vẫn bình thường. Còn thứ khác thì thôi đành chấp nhận bật máy ảo.

Bạn thử nghĩ đi, cộng đồng mở đã làm những gì cho Linux, đem cả .NET qua cho Linux, chạy được cả API Window.... chưa kể đến các soft của Linux. rất nhiều đó, vấn đề là bạn khai thác thế nào thôi.

Hầu như các bạn thông thường chê Linux thì nhiều hơn là khen. Nhưng nói chung chúng ta cần phải thông cảm những lỗi của Linux (mình xài và thấy cũng tương đối nhiều), nhưng 1 hệ điều hành Free như vậy là tuyệt vời lắm rồi.

Và người được lợi là ai??? Là chính bạn đó. Bởi lẽ khi đã có sự cạnh tranh thì giá thành sản phẩm sẽ phải hạ xuống.

Và đến 1 ngày nào đó thì Microsoft sẽ giật mình vì mình ko còn thế lực độc quyền nữa. Và mình tin chỉ chừng 2,3 phiên bản nữa thôi thì Linux hoàn toàn có thể so sánh với Windows chứ ko như lời mà Microsoft đã nói "Ubuntu is nothing... to compare" để an ủi mình. Cũng như ngày hôm nay người ta đã nhắc tới FireFox nhiều hơn IE rồi.

dieucay555
31-03-2009, 08:17 PM
Hì,mình không chê Linux vì thực sự mình chưa hiểu rõ nó. Và mình thực sự cũng rất cảm ơn cộng động mã nguồn mở đã đem lại nhiều thứ rất hữu ích, bây giờ cái nào mà mình dùng mã nguồn mở được thì sẽ dùng ngay, hạn chế đến mức thấp nhất những thứ cr@ck. Nhưng thật sự, công việc của mình không cho phép sử dụng Linux để làm việc T_T.
Hy vọng 1 ngày ko xa, mọi người có thể sử dụng Linux 1 cách thoải mái nhất

dtc1988
01-04-2009, 08:20 AM
Các bác ơi! Thế trên Ubuntu thì có thể lập trình C++ giống như trên Windows được không,sao chẳng ai nói đến vấn đề này vậy???

howto
01-04-2009, 10:36 AM
Chủ yếu làm PHP nên dùng linux :D (lâu lắm rồi ko biết đến start menu :P)
Zend + XAMPP + gedit + vim --> vậy là đủ (Y:DY)

ZCoder87
01-04-2009, 11:48 AM
Các bác ơi! Thế trên Ubuntu thì có thể lập trình C++ giống như trên Windows được không,sao chẳng ai nói đến vấn đề này vậy???

Được chứ! Tuy nhiên Linux sẽ ko có WINAPI, bạn có thể thay thể bằng XLib hay GTK... còn wxWidget, qt4 hay gtkmm thì tương đương giống MFC.

Có 1 cái hay là chương trình bạn lập trình ở Linux thì đem qua Windows có thể dịch lại và chạy được cũng giống như Firefox hay google earth.... Do đó nếu bạn lập trình được ở Linux thì đó là điều rất tuyệt vời.

AdminPro
20-04-2009, 12:13 AM
Được chứ! Tuy nhiên Linux sẽ ko có WINAPI, bạn có thể thay thể bằng XLib hay GTK... còn wxWidget, qt4 hay gtkmm thì tương đương giống MFC.

Có 1 cái hay là chương trình bạn lập trình ở Linux thì đem qua Windows có thể dịch lại và chạy được cũng giống như Firefox hay google earth.... Do đó nếu bạn lập trình được ở Linux thì đó là điều rất tuyệt vời.

Nói như bạn thì mình sử dụng API của Linux sao mà tương thích với API của windows đuowjc
VD mình sử dụng hàm CreateFile của windows thì bên Linux nó có hàm đó nhưng chắc sẽ khác

Hok_bik_zi
20-04-2009, 05:50 AM
Nói như bạn thì mình sử dụng API của Linux sao mà tương thích với API của windows đuowjc
VD mình sử dụng hàm CreateFile của windows thì bên Linux nó có hàm đó nhưng chắc sẽ khác

Nếu sử dụng Qt, wxWidgets, Gtkmm ... thì lập trình ở "tầng trên", chả cần quan tâm bên dưới nó làm gì !

AdminPro
20-04-2009, 04:51 PM
"tầng trên"
Tầng trên thực chất cũng là các lớp được xây dựng từ API,mình nghĩ chắc chúng cũng giống MFC của windows,mà MFC mình làm thì kiểu gì cũng phải có API mới làm đuowjc,không rõ bên Linux thế nào

howto
20-04-2009, 05:44 PM
Bạn hiểu "Multi platform" là gì chứ ?
Bên dưới nó làm những gì mình không cần biết, mình chỉ biết các "thứ bên trên" của Lib là dùng !
Tương tự như Java bạn có cần biết JVM nó làm gì không ?

Xcross87
20-04-2009, 05:47 PM
Bạn hiểu "Multi platform" là gì chứ ?
Bên dưới nó làm những gì mình không cần biết, mình chỉ biết các "thứ bên trên" của Lib là dùng !
Tương tự như Java bạn có cần biết JVM nó làm gì không ?

người ta gọi là cross-platform đại ca Y(:D

howto
20-04-2009, 05:47 PM
người ta gọi là cross-platform đại ca Y(:D

í nhầm :(|

Hok_bik_zi
21-04-2009, 10:30 PM
Tầng trên thực chất cũng là các lớp được xây dựng từ API,mình nghĩ chắc chúng cũng giống MFC của windows,mà MFC mình làm thì kiểu gì cũng phải có API mới làm đuowjc,không rõ bên Linux thế nào

MFC nó "nửa nạc nửa mỡ" thì nói làm gì !?
Thử code bằng Qt rồi nhận xét sau.

Xcross87
21-04-2009, 10:34 PM
MFC nó "nửa nạc nửa mỡ" thì nói làm gì !?
Thử code bằng Qt rồi nhận xét sau.

Hoặc Gtk cũng được :D
Gtk/Tk+ đi liền với Gnome
Qt đi liền với KDE
còn XGraphics đi liền cả 2 (:))

Hok_bik_zi
22-04-2009, 09:40 AM
Hoặc Gtk cũng được :D
Gtk/Tk+ đi liền với Gnome
Qt đi liền với KDE
còn XGraphics đi liền cả 2 (:))

Trước có thử cài Gtk cho windows nhưng không cách nào cấu hình cho nó chạy được (D:)>
Đành chạy qua Qt và wxWidgets

lethanh
22-04-2009, 12:33 PM
thấy đa số bỏ phiều cho ubuntu,chắc vài bữa nữa mình cũng sẽ bắt đầu với ubuntu cho chắc quá.

angeltrongminh
10-05-2009, 09:36 PM
hay quá à . nhưng không ai nói vấn đề cài phần mềm cho linux rõ ràng cả với cả đang sài quen windows rồi giờ đang dùng bản 7RC nói chung là tuyệt nhưng mình vẫn mong có ngày sài linux hơn.

bvKim
10-05-2009, 09:52 PM
hay quá à . nhưng không ai nói vấn đề cài phần mềm cho linux rõ ràng cả với cả đang sài quen windows rồi giờ đang dùng bản 7RC nói chung là tuyệt nhưng mình vẫn mong có ngày sài linux hơn.

dễ ẹc, nguyên tắc phần mềm mã mở: đọc readme/install của gói, nó là hướng dẫn cài đặt (:#)
dễ nhất quả đất

angeltrongminh
30-05-2009, 08:29 AM
Thank nha. bây giờ thì ok rồi .

một thời sài windows đến nay biết đến linux mừng wa đi mất. mình tuy mới sài được mấy bữa thôi nhưng thật khoái. Đầu tiên đúng là quá khó. nhưng bây giờ thì ổn hơn rồi. chụp lên mấy bức ảnh cho anh em coi để lấy tinh thần nha:

màn hình desktop:

3d pro :

và :

còn windows giờ đây cho xếp xó . cài trên máy ảo để làm bài tập với chơi game thôi(:)) (:))
máy ảo nè:
http://i129.photobucket.com/albums/p208/minhtran88/minhtextchuoi.jpg

tất nhiên là những thứ khác quan trọng hơn nhưng đây chỉ là giao diện thôi. nói post lên cho anh em lấy tinh thần mà.

narutokage
25-08-2010, 12:03 PM
tất nhiên là những thứ khác quan trọng hơn nhưng đây chỉ là giao diện thôi. nói post lên cho anh em lấy tinh thần mà.[/QUOTE]

chẳng có gì đặc biệt... nhiều người cứ nghĩ sài linux là pro tui thì thấy chẳng có quái gì pro cả... mà thấy linux chẳng có gì hay... ngoài phải dùng lệnh nhiều ra, shell tốt hơn command của windows, phần mềm cùi bắp và ít hơn windows(cứ cải đi, nhưng đó là sự thật) .... nói chung chẳng có gì đáng dùng
ngoài cái free...

mà ai nói linux khó sài... ai nói windows dể sài... chẳng qua người ta chỉ mới đụng tới những cái phần bé nhỏ của windows... thích khó, pro thì sài vbs js... hay chuối nhất là batch file...
muốn 1 HDH khó sử dụng thì dể, nhưng để 1 HDH dể sử dụng mới khó... quan trọng là khả năng của HDH... linuxapi thì đi sách dép cho winapi đi... cái opengl thì sách dép cho directx... phần mềm linux thì đi sách dép cho phần mềm windows là vừa... gtk thì đi sách dép cho winform (gtk thô kinh khủng)... chẳng hiểu vì sao lại có nhiều người cứ đi tung hô linux lên tận mây xanh, và cứ ai hỏi tới là bô bô: tớ sài linux !! tớ sài linux !! làm như sài linux là pro lắm vậy...

khi nào người ta đi đến tận nhà kiểm tra bản quyền windows thì cái gọi là free mới có giá trị... bên mỹ bên châu âu người ta còn ko làm dc thế thì ở VN thì 100,200,300 (vì 300 năm sao ta mới = dc mỹ) năm nữa cũng ko có chuyện đó