PDA

View Full Version : Công cụ lập trình C | Dev-C++ công cụ mã nguồn mở cho lập trình C

khoink
02-10-2007, 07:03 PM
http://hosted.filefront.com/goondec61986
Không dùng các chương trình hỗ trợ download!

Hoặc có thể download trực tiếp tại: http://www.bloodshed.net/devcpp.html <Thanks anh Dreamiess>

hoanglinh9466
02-10-2007, 10:00 PM
Ko biết cái Dev C++ này có dùng các file tiêu đề, thư viện của SDK ko nhỉ hay là có riêng

giongto35
02-10-2007, 10:35 PM
Có cái Code::Block cũng mã nguồn mở nữa nè. À mà cái DEV C++ này được sử dụng cho thi quốc gia như Free Pascal ấy

khoink
03-10-2007, 02:29 PM
Ko biết cái Dev C++ này có dùng các file tiêu đề, thư viện của SDK ko nhỉ hay là có riêng

Các tệp tiêu đề thì cở bản giống nhau. Chỉ là khác nhau ở một số lệnh. VD: clrscr() không dung được trong Dev-c++. Thay vào đó là dùng system("cls") trong thư viện <stdlib.h>. Cái này khá gọn và tiện dụng chỉ là phần help hơi sơ sài.

tumickey
04-10-2007, 01:58 PM
uhm làm thế nào để mình có thể dùng thư viện của mình mà ko cần khai báo thư mục ?
vd tạo ra 1 file a.h
thỉ phải vào trong cấu hình chọn phần inlucde de add thư mục vào nửa rắc rối wa .

huynguyen
04-10-2007, 08:23 PM
uhm làm thế nào để mình có thể dùng thư viện của mình mà ko cần khai báo thư mục ?
vd tạo ra 1 file a.h
thỉ phải vào trong cấu hình chọn phần inlucde de add thư mục vào nửa rắc rối wa .
bạn create 1 project, thiết kế thư viện rồi lưu lại ở cùng 1 thư mục với project. Lưu ý rằng thư viện có 2 file: 1 file .h và 1 file .cpp thì bạn chỉ được add file .cpp vào trong project mà thôi. Sau đó thì cứ khai báo trong file main.cpp mà xài thoải mái.

khoink
05-10-2007, 11:57 PM
vd tạo ra 1 file a.h

Bạn có thể code một funtion nào đó. Lưu vào chung thư mục với chương trình cần biên dịch với đuôi là .c. Sau đó khai báo trong chương trình kiẻu như là #include "prime.c". Còn nếu muốn tạo thư viện thì bạn nên tìm hiểu thêm. Chúc thành công.

truongquangphuc
06-10-2007, 07:01 PM
Sao cái DEV này chạy bị lỗi gì á.Còn chạy trong Turbo C++ thì không bị lỗi!!????!!??

khoink
06-10-2007, 08:38 PM
Sao cái DEV này chạy bị lỗi gì á.Còn chạy trong Turbo C++ thì không bị lỗi!!????!!??

Phải nói là lỗi gì mới đc chứ. Xem ở bên dưới nó báo lỗi gì?

tientu
08-10-2007, 02:22 PM
Đúng là Dev C chạy trong Windows có gặp một số lỗi mà trong turbo C hoặc Borland C không bị. Lý do là nó chưa tương thích hoàn toàn với moi trường windows. Tuy nhiên nó có nhiều cái hay hơn các chương trình C khác

Xcross87
08-10-2007, 03:27 PM
hiện tại Dev-C++ hay rất nhiều phần mềm khác có một lỗi khó tránh khỏi :

Error : Please make sure that you read file readme.txt before using our software.

Đọc kĩ hướng dẫn trước khi dùng trước khi bảo nó có lỗi.

5primes
08-10-2007, 04:57 PM
Cái dev-cpp này thật ra chỉ có cái lợi là phần mềm miễn phí thôi, còn mình thấy visual C++ vẫn là môi trường code sáng sủa và pro nhất.

huynguyen
08-10-2007, 08:00 PM
Cái dev-cpp này thật ra chỉ có cái lợi là phần mềm miễn phí thôi, còn mình thấy visual C++ vẫn là môi trường code sáng sủa và pro nhất.
Thế điều gì sẽ xảy ra nếu 1 ngày nào đó bạn dùng Visual Studio ko có bản quyền để tạo ra 1 phần mềm đem đi bán?
Cần biết rằng ko phải rỗi hơi mà người ta xây dựng cộng đồng open source. Nếu bạn có đủ trình và có thể phát triển Dev C++ ngang ngửa Visual C++ thì hãy nói câu trên, lúc đó cũng chưa muộn.

khoink
09-10-2007, 02:28 PM
Em đồng ý với bác huynguyen nhưng phải chấp nhận là nhiều phần nó không bằng VC++ được VD như phần Help khá sơ sài. Đây có lẽ là nhiệm vụ của những người sử dụng Open source phải phát triển thêm. Thấy mình tài hèn sức mọn mà xấu hổ quá(D:)>