PDA

View Full Version : Lời khuyên của Bill Gates

Forlorn_hope
25-10-2007, 02:24 PM
Bill Gates đưa ra những bài học vô cùng khôn ngoan cho thế hệ trẻ, những người không có nhiều kiến thức về thực tế cuộc sống và cách giúp họ đứng dậy sau mỗi thất bại trong cuộc sống thực.

Bài học thứ nhất: Cuộc sống không phải lúc nào cũng công bằng hãy tập quen dần với điều đó.

Bài học thứ hai: Không ai quan tâm đến lòng tự trọng của bạn đâu. Mọi người chỉ trông đợi bạn đạt được điều gì đó trước khi bạn cảm thấy hài lòng về bản thân.

Bài học thứ ba: Bạn sẽ không thể kiếm được 40.000 USD/năm ngay sau khi tốt nghiệp. Bạn cũng không phải là một phó giám đốc sử dụng điện thoại di động cho đến khi mà bạn kiếm được hai thứ đó.

Bài học thứ tư: Nếu bạn nghĩ rằng giáo viên của mình thật hắc ám thì hãy đợi đến khi bạn làm việc dưới trướng một ông chủ rồi bạn sẽ biết với ông ta thì chẳng có một giới hạn nào hết.

Bài học thứ năm: Những công việc mang lại thu nhập thấp chẳng làm kém đi phẩm giá của bạn đâu. Ông cha ta có một định nghĩa khác về công việc lương thấp - họ gọi đó là cơ hội đấy bạn.

Bài học thứ sáu: Nếu như bạn làm rối tung mọi chuyện lên thì đó không phải lỗi của bố mẹ bạn, thế nên đừng có mà than vãn với bố mẹ về lỗi lầm của bạn, hãy rút kinh nghiệm từ nó.

Bài học thứ bảy: Trước khi sinh bạn ra, bố mẹ đã chẳng lo lắng nhiều như thế bây giờ. Bố mẹ đã trả những hoá đơn của bạn, giặt giũ quần áo bạn sạch sẽ và lắng nghe bạn kể xem bạn sành điệu như thế nào. Vì vậy trước khi bạn cằn nhằn bố mẹ điều gì thì hãy dọn dẹp ngăn nắp cái buồng ngủ của bạn đã.

Bài học thứ tám: Ở trường học có thể có người thắng kẻ thua nhưng ở trường đời thì không phải vậy. Ở một vài trường học người ta có thể hủy bỏ đi những điểm rớt và họ cho bạn nhiều cơ hội để có được câu trả lời đúng. Nhưng bất kỳ điều tương tự như thế đều không có trong cuộc sống đâu bạn ạ.

Bài học thứ chín: Cuộc sống không được chia thành những học kỳ đâu. Bạn cũng chẳng có mùa hè để nghỉ ngơi và rất ít ông chủ nào quan tâm đến việc giúp bạn nhận ra đâu là khả năng thực sự của bạn. Hãy tự khám phá điều đó trong những khỏang thời gian của riêng mình.

Bài học thứ mười: Truyền hình không phải là cuộc sống thực (cũng như là các game trò chơi). Trong cuộc sống, chúng ta phải biết rời khỏi quán cà phê, đứng dậy và làm việc.

(Theo Mực Tím)

Yoh.Sakai
31-10-2007, 08:38 PM
Mình là người đầu tiên!!
Phải nói thật đây là một lời khuyên của người có tuổi đối với tuổi trẻ về cách sống hơn là lời khuyên chúng ta cách làm việc có hiệu quả và cách làm giàu!!!

ilit
20-12-2007, 12:53 PM
Đây là một lời khuyên, và cũng có thể đây chính là kinh nghiệm của Bill Gates.

kscntt_46
20-12-2007, 02:04 PM
Ông Bill này thì quá đỉnh cao roài. Kkhoong biết Ông ấy sang VN năm ngoái có đưa được tài năng nào của VN về tập đoàn của Ông ấy ko bít.

dathv00178
21-12-2007, 08:45 AM
Lời khuyên thì vẫn chỉ là những lời nói, chữ viết bình thường như bao lời nói chữ viết khác.
Hãy phát huy giá trị của nó bằng cách biến nó thành hiện thực.
Đừng để lời khuyên như những câu chuyện cười đọc xong rồi để đó!

Let try doing it! and success come soon

ice71091
06-01-2008, 09:25 PM
câu này của billgate nè tui thấy ý nghĩa lắm
"Hãy bớt giờ ngủ ,tăng giờ làm việc và đừng bao giờ bỏ học đại học như tôi"

binhminh5152
09-01-2008, 08:43 PM
ông bill nói thật hay
làm thì khó làm sao
(:=(|)

coolkid
10-01-2008, 01:36 PM
thanks. Đây luôn là những điều cần ghi nhớ khi bạn muốn thành công ^^

trunghunguit
12-01-2008, 12:09 PM
Đây là những lời khuyên hữu ích. Và còn tốt hơn nữa nếu chúng ta biết sử dụng tốt những lời khuyên này. Nhưng điều này thì không phải dễ dàng.(8-)> [:-X)

-----------------------------------------------
Thanks bác Bill!!!!(Y:DY)

0ohikaruo0
12-01-2008, 05:41 PM
mình nghĩ mỗi người 1 hoàn cảnh chủ yếu áp dụng cho đúng lúc đúng chỗ thì lời khuyên còn hiệu nghiệm chứ hok chắc chỉ có phản tác dụng hoặc hok thì cũng vô dụng! quan trọng biết mình biết ta!
Dù sao cũng phải cảm ơn ổng nhiều vì cũng truyền ít kn để cùng nhau suy ngẫm và bàn luận

mr.cuong86
24-01-2008, 01:43 AM
những lời khuyên luôn là trống rỗng...để chúng ta lấp đầy...........

"The sweet things are easy to buy, but one sweet heart is difficult to find. Life stops when you stop hoping. Hope stops when you stop believing. Love stops when you stop caring.Friendship stops when you stop sharing.Happy to you! Try it and have fun "
câu tiếng anh này của ai mà hay zay?....

Forlorn_hope
24-01-2008, 08:15 PM
Gửi mr.cuong86
Mình không biết câu này chính thức của ai, nhưng một người bạn gái thân đã gửi cho mình câu này nên mình rất trân trọng câu ấy

rox_rook
24-01-2008, 08:20 PM
Lâu rùi không thấy ht96711, chắc ht bận lắm à ? Tặng ht câu này nhé, 1 câu mà mình vô tình đọc được trong Library T_T , nó cũng rất có ý nghĩa đó hì hì ^^!
"Real courage is when you know you're clicked before you begin, but you begin anyway and see it through no matter what" ;)

Forlorn_hope
24-01-2008, 08:33 PM
Uhm, thanks rox_rook ha. Dạo này bận quá, phải lao động vất vả kiếm tiền, hihi, không có thời gian online gặp các bạn. Hi vọng qua tháng 2 sẽ có thêm nhiều thời gian gặp mọi người.

rox_rook
24-01-2008, 08:49 PM
Có gắng lên ht nhé. T_T Hope to see you soon. !

, không có thời gian online gặp các bạn. Hi vọng qua tháng 2 sẽ có thêm nhiều thời gian gặp mọi người.
You promised T_T ! We're waiting....!

AlexF
15-02-2008, 05:36 PM
hay đấy,ông gate này thì khỏi phải nói rồi,có điều đọcchuyện đọc bài của ông ấy và hiểu bài của ông ta là 2 chuyện khác nhau đấy,thử phân tích xem nào
1)cuộc sống không phải lúc nào cũng công bằng hãy quen dần với điều đó...-> đúng rồi,cuộc sống ko công bằng,nhiều khi ta giỏi nhưng mà cũng koh thắng được,ta mạnh nhưng chắc gì đã thắng,ta đúng nhưng chắc gì đã được công nhận,điều mà ta quan tâm không phải là có công bằng hay không mà ta phải quan tâm đến việc thích nghi với DK mới,càng có khả năng thích nghi cao thì ta càng tiến nhanh hơnủtên thương trường khi biết ta mạnh hơn đối thủ,hay ta giỏi hơn đối thủ thì cũng đừng có tự kiêu,đừng có chủy quan,quan trọng nhất là đừng có chủ quan,mặt khác cũng nên tỏ rõ sức mạnh khi cần thiết,đó là nhưng khía cạnh mà ta cảm thấy mạnh hơn đối thủ,điều này rất có ý nghĩa,khi mà ta đã đánh gục được đối thủ bởi những lần đó,tự nhiên nếu đối thủ là 1 tên cũng tầm tầm,ko có chí...ko có nghị lực,thì chắc hcắn chúng ta đã đánh bại đối thủ rồi,ko cần mất công gì nữa cả...đó chính là cách lạh lùng đánh địch bằng chính lòng tự trọng của địch...

Bài học thứ hai: Không ai quan tâm đến lòng tự trọng của bạn đâu. Mọi người chỉ trông đợi bạn đạt được điều gì đó trước khi bạn cảm thấy hài lòng về bản thân đúng rồi,khi kinh doanh chẳng ma nào nó quan tâm tới lòng tự trọng của bạn cả,khi cảm thấy cần thiết họ sẵn sàng chỉ trích,lên án bạn...hay có thể chửi bởi bạn đấy...nhất là giám đóc,thằng cha mà bạn làm cho,bạn đừng tửong khi bình thừong lão lương thửong bạn hậu hĩnh,hay việc ngỳa sưa khi mà bạn giỏi nhất thì hắn cung phụng bạn đưa đón bạn...lương thửong bạn,đến khi có tên mới giỏi hơn bạn thì sao đây...bạn sẽ bị hắn chọc ngoáy mỗi khi hỏng việc,hắn sẽ trì triết nếu bạn gặp sai lầm...bạn tự ái à..cần gì,với thưopng trường hãy nghĩ rằng tất cả chỉ như bọn vớ vẩn thôi,chúng cũng chỉ là bọn xu nịnh,bọn tham lam và ích kỉ,bạn không cần có lòng ự trọg quá cao với loại đó,bạn chỉ cần không thái quá với chúgn là được,hãy luôn cố gắng,bọn xu nịnh này chỉ trông mong vào kết quả cuối cùng của bạn,và sẽ không ngại chỉ trích bạn khi thấy cần thiết đâu,nhưhg mà nè,cũng đừng có mà lì mặt quá nhé,vì dù sao bnạ không quan tâm tới lòng tự trọng là bởi vì bạn còn phải đành thời gian và công sức để hoàn thành công việc,chứ không phải dành nhunưg thứ đó vào việc tức giận và trả thù,điều này nói thế chứ cũng khó thật,híc,ko bít mình có thể làm được không nữa

Bài học thứ ba: Bạn sẽ không thể kiếm được 40.000 USD/năm ngay sau khi tốt nghiệp. Bạn cũng không phải là một phó giám đốc sử dụng điện thoại di động cho đến khi mà bạn kiếm được hai thứ đó.

đúng đấy,bạn nên hiểu rằng,khi còn trẻ thì bạn nên tích lũy kinh nhiệm và làm tốt những việc nhỏ đã,ko thể thành công nhanh như thế được,bạn phải cố thật nhiều,thật sự có khi bạn học cái này nhưng ra xã hội chưa chắc đã được làm nó ngay đâu,chỉ cần bạn học được cách giao tiếp trong công viẹc ,rồi kinh nhiệm làm việc,và cố gắng vươn lên thật nhiều,sẽ không có gì phải quá lo ngại cả
giờ phải ăn cơm rồi,tý up tiếp,kekeke(:-)h

tumap90tvt
25-10-2008, 07:07 PM
Hơi lạc đề một tí. Không biết anh Admin làm gì mà đóng góp nhiều quá. Dề nghị anh cho chút thông tin để mọi người biết rõ chứ.

pmchanh
31-10-2008, 01:10 AM
đọc Nhiều Mà Hiểu Chả được Bao Nhiêu

vrohto
01-11-2008, 11:32 AM
hay lắm, thanks!

nobita2810
14-11-2008, 05:31 PM
Hic hic nếu mà Bill Gate không có tiền chỉ là ông sửa xe đầu ngõ thì ai quan tâm ông ta nói gì chứ...Ôi sức mạnh đồng tiền nó thay đổi cả trân lý hic hic hic.

zkday2686
14-11-2008, 05:43 PM
Nếu không có Bill gate thì giờ những người học nghề như chúng ta --_-- sẽ đói :D
vì linux thì không dành cho người không chuyên về tin học ;)

Hic hic nếu mà Bill Gate không có tiền chỉ là ông sửa xe đầu ngõ thì ai quan tâm ông ta nói gì chứ...

hix zkday thì nghĩ ngược lại với bạn:) Nếu không có bác Bill thì giờ zkday chắc chắn là đang ngồi 'tưới cà':D hoặc là đang ngồi đầu đường đánh giày rồi, đâu ngồi đây mà học code đâu :D .

darkan
14-11-2008, 07:16 PM
Không có lão Bill thì lấy đâu ra linux (:P).

Khi chỉ có 1 thứ để dùng người ta sẽ không so sánh dễ hay khó dùng nữa ^^!

@bạn gì đang GATO với bác Bill : Vấn đề là người ta muốn hiểu làm sao có nhiều xiền như bác Bill chứ không phải là bị xiền của bác Bill mê hoặc, bác nói gì cũng nghe ^^! Đến chán ^^!

Cheers!

bvKim
14-11-2008, 07:34 PM
Không có lão Bill thì lấy đâu ra linux (:P).

Em đọc lịch sử công nghệ máy tính thấy khác:

+ hệ thống Unix ra đời từ những năm 5x, 6x đến đầu 9x thì bắt đầu được Linus Tovarld cải biến tạo ra một thứ tương tự nhưng ở cấp độ dễ sử dụng hơn so với Unix gọi là Linux

+ Cái của bác Bill thực hiện là từ sau khi bỏ đại học bác tìm hiểu cái Unix (cuối 8x) rồi cùng 1 ông bạn tìm cách sáng tạo ra một cái tương tự. Sau này có tên là Windows với tên công ty là Microsoft (MS)

= Linus và Bill , 2 người cùng tìm hiểu cái Unix 1 thời gian và đưa ra 2 cái sản phẩm gọi là cùng loại nhưng khác nhau

Vì thế câu của anh darkan hoàn toàn sai. Không có Linus thì mới không có Linux :D

ps: nếu không có ông này thì sẽ có ông kia...vấn đề tất yếu là thời gian, sớm hay muộn gì thì cũng thế cả.

darkan
14-11-2008, 07:56 PM
@Kim : Đã đọc lịch sử thì cố đọc thêm chút nữa ^^!

Kim đã đọc đến đoạn tại sao Linus viết linux chưa (:P). Không có vụ bức xúc với đống xử lý củ chuối của windows thì lấy đâu ra linux (:P).

Còn cái OS của bác Bill thì là đánh cắp của MacOS là nhiều chứ của unix mấy đâu (:P).

Cheers!

doxuanduc
14-11-2008, 08:50 PM
cảm ơn bác nhều. Em thấy đây thực sự là những điều mà chúng ta cần học khi vào cuộc sống thực tế bởi nó quá khắc nghiệt

xelnaga
18-11-2008, 07:33 PM
Không có vụ bức xúc với đống xử lý củ chuối của windows thì lấy đâu ra linux (:P).

đâu mà, lão ý khó chịu với cái MINIX đấy.:D

Quoc Vinh
20-06-2009, 01:32 PM
@Kim : Đã đọc lịch sử thì cố đọc thêm chút nữa ^^!

Kim đã đọc đến đoạn tại sao Linus viết linux chưa (:P). Không có vụ bức xúc với đống xử lý củ chuối của windows thì lấy đâu ra linux (:P).

Còn cái OS của bác Bill thì là đánh cắp của MacOS là nhiều chứ của unix mấy đâu (:P).

Cheers!

đọc bài post này của bạn mình thấy bạn như thần thánh vậy đó (biết tuốt mọi thứ(::::() ).

Quoc Vinh
20-06-2009, 01:56 PM
Mình xem nhiều diễn đàn IT trên thế giới, những site này rất khác chúng ta là trên diễn đàn họ không bao giờ dám phê phán như các forum của chúng ta. Có lẽ chúng ta giỏi hơn họ nên giám phê phán những cái mà chúng ta nghĩ là sai nhỉ.
Khi đọc một thông tin mình luôn chú ý đến 5W1H (why, where, what, who, when và How).

DarkWizard
04-07-2009, 11:40 PM
đâu mà, lão ý khó chịu với cái MINIX đấy.:D

càng sai (:-)w (:-)w Linux lấy nhân của MIMIX cải tiến còn bức xúc là với cái Unix mất xiền (GNU~ GNU is not Unix)

Gryffindor
10-07-2009, 10:47 PM
Bài viết rất có ý nghĩa, cho giới trẻ những kinh nghiệm về cuộc sống! Nhưng đây là cuộc sống ở nước ngoài. Còn ở VN, nó có đúng không các bác nhỉ? Dù sao cũng thanks cái! :D

takiemtam
20-12-2009, 12:16 AM
ý Bill Gate là cuộc sống đầy rẫy khó khăn và bất công nhưng bạn phản đánh nhau với nó để vươn lên

thuha
30-09-2010, 04:45 PM
lời khuyên hay đấy chứ nhưng tùy trường hợp mới áp dụng được thôi.Nhưng có câu này tặng các bạn nè:đừng nói không thể khi không thử.....bạn hãy thử làm theo những lời khuyên đó biết đâu bạn sẽ là người ngang tầm với Bill Gate trong tương lai thì sao.hehe:)

nnminh684
08-01-2011, 03:49 PM
Sự khác nhau giữa trường học và trường đời...tạm hiểu vậy!