PDA

View Full Version : Bạn sẽ làm gì khi máy tính bị nhiễm virus?

Admin
23-04-2012, 10:39 AM
Hiện nay virus nói riêng, malware nói chung rất tinh vi khiến cho một người có nhiều kinh nghiệm cũng vẫn có nguy cơ bị nhiễm. Đề tài này giúp mọi người cùng nhau chia sẻ các cách để có thể khắc phục sự cố khi máy tính đã bị nhiễm, hoặc nghi ngờ bị nhiễm virus.

Mỗi ý kiến của bạn sẽ giúp hàng triệu người Việt Nam có thêm một sự lựa chọn để khắc phục sự cố khi máy tính bị nhiễm virus. Không ai có thể khẳng định mình giỏi trong lĩnh vực này nên bạn cũng không cần phải ngần ngại chia sẻ kinh nghiệm của mình!

snoit
23-04-2012, 10:58 AM
mua máy mới :bd(Y!Y)

meoconlongvang
23-04-2012, 11:07 AM
Ghost muôn năm !

luc13aka47
23-04-2012, 05:39 PM
Xác định danh tính của virus đó ( bằng cách offline or online scan ) , rồi tìm hiểu hành vi của nó, sau đó tìm cách diệt và khắc phục hậu quả.

Nếu chưa xác định được, thì kiếm tra các process lạ ( như Open File Location) , các service lạ ( go to process ) , kiếm tra msconfig , kiểm tra chi tiết băng thông internet ( bằng Resource monitor, cfosspeed , hoặc những tool chuyên dụng ).

Scan bằng những phần mềm chuyên dụng anti-spyware, anti-keylogger.

Nói chung, những biện pháp này cũng khó la liếm được gì nếu anti-virus còn bó tay :D ( thường do virus mới , virus khai thác lỗi zero-day, hành vi virus là hợp lệ, anti-virus bị cho làm cảnh , ... )

xoycontinue
23-04-2012, 06:21 PM
system restore ..............................
mình dùng máy tính không bao giờ cài AV. dùng 2 năm nay rồi ko có vấn đề j cả. nhiều người cứ cài av vào làm j ko biết, nặng máy ra

birthis
23-04-2012, 06:24 PM
- Update antivirus. Quét.
- Vẫn chưa xử lý được thì tìm process lạ bằng task manager, nhưng Process explorer có hiệu quả hơn. Cố gắng kill chúng theo chế độ tree. Nếu kill được hết các process liên quan virus thì tiến hành dọn dẹp dấu vết virus trong máy (xóa auto start up, xóa file gốc virus).
- Nếu như virus là các file độc lập thì làm như trên, nếu nó ăn vào file hệ thống thì tìm bản windows sạch chép đè mấy file này để khôi phục, nếu virus quá nhiều file của hệ thống, thì tốt nhất là cài lại máy hoặc ghost lại máy. Rồi kiếm antivirus phù hợp.
- Lý thuyết là như trên, còn thực tế thì muôn hình muôn vẻ. ^^

Kevin Hoang
23-04-2012, 06:32 PM
Thực tế là ghost xong, cài lại xong virus cũng được kích hoạt luôn. Bởi vì, chỉ có hệ điều hành được cài lại hoặc ghost mà thôi!
Thực tế là AntiVirus cài sau khi máy tính đã bị nhiễm virus thì tác dụng cực kỳ thấp!
Thực tế là nhiều loại virus ký sinh không có process, hoặc không thể nhìn thấy process của nó!

Nhiều Anti Virus chạy được hay không cần nhờ vào các runtime library, thật đơn giản để vô hiệu hóa Anti Virus là làm cho các library kia không còn hoạt động chính xác nữa! Chưa kể là nhiều người cài Anti Virus vào rồi nó cứ kêu "eng éc" suốt ngày => tắt Anti Virus đi cho nó khỏi kêu là điều đơn giản nhất!

Wazi Armstrong
23-04-2012, 06:41 PM
Thường thì máy mình không bao giờ có virus.
Điều này thu được là do lối sử dụng máy tính lành mạnh:
+ Không vào web lạ, nhất là những link được cảnh báo
+ Ít sử dụng cr*ck. Máy mình đa phần là soft free. Nếu antivirus quét được cr*ck có virus => Remove cr*ck
+ Không bao giờ tắt anti virus vì bất cứ lí do gì

Đại khái là nguyên tắc: Phòng bệnh hơn chữa bệnh (Thường thì máy đã nhiễm virus rồi thì rất khó chữa, chữa xong thì thường cũng lỗi tí tung => cài lại)

luc13aka47
23-04-2012, 07:34 PM
Thực tế là ghost xong, cài lại xong virus cũng được kích hoạt luôn. Bởi vì, chỉ có hệ điều hành được cài lại hoặc ghost mà thôi!

Theo em thì virus sẽ không "kích hoạt luôn" sau khi cài lại windows hoặc ghost ( nếu bản ghost không chứa virus ), ít nhất là với virus bình thường ( software virus, còn hardware virus thì em không có ý kiến ). Ví ổ System ( thường C:\), sau khi cài lại hoặc ghost nó sẽ bị format ( tùy từng mức độ , hoặc được giữ lại nhưng bị vô hiệu hóa như trong trường hợp cài windows 7 ). Hơn nữa, thường chỉ có 1 phân vùng ổ cứng được boot , như máy em thì chỉ có ổ C:\.
9186

Nên virus ở các ổ khác (theo em ) là không tự kích hoạt được, nó chỉ có thể kích hoạt ( theo em ) theo cơ chế autoplay của phân vùng ổ đĩa hoặc thông qua file thực thi đã bị nhúng virus.

acm_cs
23-04-2012, 08:35 PM
Cài phần mềm diệt virus có bản quyền khi có máy tính

boss14420
23-04-2012, 08:40 PM
Đã mấy năm nay chưa biết đến mùi virus nên nếu có gặp chắc chỉ có cách nhờ người khác xử lí thôi.

khoaimon
23-04-2012, 09:35 PM
Máy mình hem cài phần mềm diệt virus nửa năm rồi. Mình và wazi sống lành mạnh phết nhở.

PoPoPoPo
24-04-2012, 10:14 AM
Khi phát hiện virus:
1. Tắt hết các ứng dụng đang chạy.
2. Mở task manager lên xác định có process nào lạ nghi ngờ là virus không? Nếu có thì kill nó ngay.
3. Bật chương trình virus lên update và quét. Có thì diệt không cần hỏi. Hiện mình đang dùng MSE của Microsoft.
4. Nếu không ổn thì back up các dữ liệu quan trọng vào ổ cứng ngoài hoặc USB.
5. Ghost lại win sạch, update chương trình diệt virus và quét diệt lại.
6. Cắm usb vừa back up dữ liệu, quét sạch và copy dữ liệu lại. Giờ mạng nhanh, nên các phần mềm không cần thiết giữ lại, download nhanh thôi.
7. Nếu không được nữa, chỉ có cách format lại ổ cứng.

minhtribt
25-04-2012, 11:57 PM
Theo mình một khi bị virus, cách đơn giản và tạm đc cho mọi người là ghost lại máy hoặc cài win
Sau đó dùng chuơng trình antivirus quét các ổ còn lại.

Một khi đã bị nhiễm virus thì dùng antivirus có thể diệt đc nhưng windows chạy cũng ko còn đc "mạnh mẽ" như xưa, giống như xoá lành sẹo.

TQN
26-04-2012, 08:42 AM
Tui thì ngắt mạng, rờ cx em nó, xác định nó làm cái gì ở tất cả mọi nhánh của code của nó. Sau đó dùng các tool antirookit, everything, regworkshop... để remove.
Gặp các con lây PE files thì làm tất cả các cách trên.

quan_pc
26-04-2012, 09:06 AM
Hiện nay virus nói riêng, malware nói chung rất tinh vi khiến cho một người có nhiều kinh nghiệm cũng vẫn có nguy cơ bị nhiễm. Đề tài này giúp mọi người cùng nhau chia sẻ các cách để có thể khắc phục sự cố khi máy tính đã bị nhiễm, hoặc nghi ngờ bị nhiễm virus.

Mỗi ý kiến của bạn sẽ giúp hàng triệu người Việt Nam có thêm một sự lựa chọn để khắc phục sự cố khi máy tính bị nhiễm virus. Không ai có thể khẳng định mình giỏi trong lĩnh vực này nên bạn cũng không cần phải ngần ngại chia sẻ kinh nghiệm của mình!

Hehe.... cái này thì
1 duyệt vr = bkav hoặc kis nếu ko được!
2 cài lại hdh cho máy

thenguyen27192
26-04-2012, 11:43 AM
Theo em nghĩ bác nào sợ viruts quá thì cài 2 cái diệt viruts cho nó đảm bảo...sức mạnh gấp đôi..hờ hờ

meoconlongvang
26-04-2012, 01:19 PM
Theo em nghĩ bác nào sợ viruts quá thì cài 2 cái diệt viruts cho nó đảm bảo...sức mạnh gấp đôi..hờ hờ

Sao bạn ko nghĩ 2 thằng nó sẽ triệt tiêu lẫn nhau. Các av khi cài cũng đã cảnh báo rằng phải gỡ bỏ những sản phẩm av khác rồi còn gì. Mình đã gặp mấy thằng bạn cứ nghĩ như bạn. Đến khi bị virus rồi mới tá hỏa rằng cả 2 av đều ko chặn được con virus dù đơn giản nhất. Chưa kể firewall của 2 thằng chặn lẫn nhau. Rồi máy chạy siêu chậm nữa.

Tóm lại: 2 vị thuốc hay kết hợp với nhau có khi lại ra thuốc độc.

thenguyen27192
26-04-2012, 03:06 PM
Sao bạn ko nghĩ 2 thằng nó sẽ triệt tiêu lẫn nhau. Các av khi cài cũng đã cảnh báo rằng phải gỡ bỏ những sản phẩm av khác rồi còn gì. Mình đã gặp mấy thằng bạn cứ nghĩ như bạn. Đến khi bị virus rồi mới tá hỏa rằng cả 2 av đều ko chặn được con virus dù đơn giản nhất. Chưa kể firewall của 2 thằng chặn lẫn nhau. Rồi máy chạy siêu chậm nữa.

Tóm lại: 2 vị thuốc hay kết hợp với nhau có khi lại ra thuốc độc.
A quên không nói rõ là.. đã bảo làm muốn tăng sức mạnh gấp đôi... máy chậm hơn là cái chắc... 1 phần mềm diệt viuts cài ở máy thật nha... bạn cài thêm 1 cái máy ảo nữa...trong cái máy ảo cài 1 phần mêm diệt virut... bạn làm việc trên máy ảo...hờ hờ...không phải 2 chương trình tăng sức mạnh gấp đôi sao:D...còn nó nặng và bất tiện thì lại chuyện khác...được cái này mất cái kia mà...

khoaimon
26-04-2012, 03:38 PM
Cái này giống kiểu bị bệnh không biết chữa kiểu gì thì cho uống cả tá thuốc...keke

meoconlongvang
26-04-2012, 03:59 PM
A quên không nói rõ là.. đã bảo làm muốn tăng sức mạnh gấp đôi... máy chậm hơn là cái chắc... 1 phần mềm diệt viuts cài ở máy thật nha... bạn cài thêm 1 cái máy ảo nữa...trong cái máy ảo cài 1 phần mêm diệt virut... bạn làm việc trên máy ảo...hờ hờ...không phải 2 chương trình tăng sức mạnh gấp đôi sao:D...còn nó nặng và bất tiện thì lại chuyện khác...được cái này mất cái kia mà...

Mình ko đồng ý, cái này bạn nói sao giống như chống chế cho ý tưởng của bài post trước của bạn ấy. Bạn cài máy thật rồi chui vào máy ảo xài -> liệu có khả thi ko ? Bạn có xài, làm việc, chơi game với cách như thế được hay ko ? Av trong máy thật có quét được máy ảo ko ? Av trong máy ảo có quét ra ngoài máy thật được chăng ? Nếu 2 bên ko hỗ trợ được gì cho nhau thì sao lại tăng sức mạnh gấp đôi được chứ ?

chithiens_2012
26-04-2012, 05:02 PM
cài Anti virus sẵn để phòng thủ thôi, thường xuyên update...nếu quét ko sạch thì đổi sang dùng KIS...và giải pháp cuối cùng là cài lại win (:=(|)

caibao
26-04-2012, 05:52 PM
Thường thì máy mình không bao giờ có virus.
Điều này thu được là do lối sử dụng máy tính lành mạnh:
+ Không vào web lạ, nhất là những link được cảnh báo
+ Ít sử dụng cr*ck. Máy mình đa phần là soft free. Nếu antivirus quét được cr*ck có virus => Remove cr*ck
+ Không bao giờ tắt anti virus vì bất cứ lí do gì

Đại khái là nguyên tắc: Phòng bệnh hơn chữa bệnh (Thường thì máy đã nhiễm virus rồi thì rất khó chữa, chữa xong thì thường cũng lỗi tí tung => cài lại)

rất hot :D theo em nghĩ là có nhưng k gây hại đến công việc của mình nên k bít thôi. chứ e thấy soft free rất hay có cái trog pop up :D
còn quét ***** mà thấy virut là xóa thì :D chắc ***** bằng tay vậy

ý của em thì chọn Ghost. nhưng trên thực tế thì e xài 2 máy. laptop thì cắm mạng còn máy bạn thì k. làm việc chủ yếu trên máy bạn. nếu lap bị virtu thì e format hết rồi cại lại từ đâu :D

e thấy nếu down phần mềm lạ tốt nhất nên cho vào máy ảo chạy thử :D. phòng hỡn chữa mừ

luc13aka47
26-04-2012, 07:27 PM
Thay vì sử dụng máy ảo, có thể sử dụng Sandboxie hoặc đóng băng ổ System.

nguyen.lananh
26-04-2012, 07:28 PM
Bài viết rất bổ ích, cảm ơn bạn.

quan_pc
26-04-2012, 09:19 PM

Máy bị nhiễm thì ghost thôi kaka

niteo4
26-04-2012, 10:22 PM
Sống chung với lũ, sống không nổi thì mình cài lại win \m/

quandaso
27-04-2012, 01:37 AM
Cũng lâu máy mình chưa dính vai rớt, nhớ trước kia mỗi lần dính là chạy ra quán nét download BKAV mới nhất về quét (Y:DY). Còn giờ nếu giả sử biết máy nhiễm virus thì format ổ C và ghost lại ngay và luôn :D.

maitan_10000
27-04-2012, 02:21 AM
Trước tiên phòng thủ bằng cách: tao bản backup phân vùng (đang xài snapshot thấy thằng này chạy nhanh, nén tốt lại đơn giản), vài antivirus (đang dùng eset nhẹ, tạm) cuối cùng thì vào các trang nguy hiểm, chạy ứng dụng nguy hiểm thì tất tần tật cho vào máy ảo.
Khi dính rồi thì: xem co virus này thuộc dạng dể thịt không, nếu vừa sức thì thịt nó. Không thì boot kiểm tra, quét virus, rồi restore. Nếu dinh tiếp thì lên mấy diễn đàn bảo mật xin trợ giúp.

meoconlongvang
27-04-2012, 08:40 AM
Nếu máy dùng để làm việc thì phải tuyệt đối trong sạch. Còn nếu máy share, để giải trí là chính thì cứ vô tư mà sống chung với lũ. Máy bàn nhà mình xài chung với thằng em, chủ yếu chơi game và xem phim là chính, virus thì dính liên miên. Cài KIS thì bị hỏi riếc, nhấn allow hoài thì coi như kis vô dụng, cái gì cũng nhấn deny thì gần như ko chạy được cái gì ra hồn hết. Avira thì cái gì cũng báo virus. Diệt bằng tay, cài lại, ... đủ cách riếc chán. Bây giờ ko cài av nữa, sống chung với lũ. Em nào chạy nhẹ nhàng thì ko sao, em nào chiếm nhiều resource hay worm xóa dữ liệu thì phải cho lên đường ngay. Xong, nhẹ nhàng, khuây khỏa cuộc đời :D

H.Thuong
27-04-2012, 08:43 AM
Khi phát hiện virus:
1. Tắt hết các ứng dụng đang chạy.
2. Mở task manager lên xác định có process nào lạ nghi ngờ là virus không? Nếu có thì kill nó ngay.
3. Bật chương trình virus lên update và quét. Có thì diệt không cần hỏi. Hiện mình đang dùng MSE của Microsoft.
4. Nếu không ổn thì back up các dữ liệu quan trọng vào ổ cứng ngoài hoặc USB.
5. Ghost lại win sạch, update chương trình diệt virus và quét diệt lại.
6. Cắm usb vừa back up dữ liệu, quét sạch và copy dữ liệu lại. Giờ mạng nhanh, nên các phần mềm không cần thiết giữ lại, download nhanh thôi.
7. Nếu không được nữa, chỉ có cách format lại ổ cứng.

Cái cách thứ 2 của bạn đấy không làm đc đâu.
Làm gì có virus nào để mình kill dễ thế :D

learntofly1
01-05-2012, 09:39 PM
Cài lại Hệ Điều Hành xong cài lại Anti Virus

tdtv-bkt432
25-01-2013, 10:38 PM
Dùng đủ mọi cách . Nếu như sality hay Jeefo thì cài lại win

thairder
26-01-2013, 02:51 PM
cài lại máy tính, rồi quét virut cũng như sau đó ghost lại máy là xong

violent_feeling
26-01-2013, 04:42 PM
Thực tế là giải pháp luôn đi sau vấn đề thế nên thường xuyên đồng bộ dữ liệu quan trọng trong máy tính với Skydrive chẳng hạn là điều nên làm, nếu phát hiện máy nhiễm virus thì dùng XueTr (Win 7 32 bit ↓ ), Process Explorer (...) sống mái một phen với nó, thua thì cài OS lại thắng thì cũng cài lại vì chắc nếu virus chết thì mình cũng chẵng còn gì, mình thường làm vậy, sau này được cái là có kinh nghiệm để phục vụ học tập Y(:D
Vote một phiếu cho giải pháp dùng file Ghost trên ổ cứng di động (biệt lập)

truclam
18-02-2015, 01:20 PM
Theo mình thì cứ xóa toàn ổ cứng cài lại từ đầu. Mất chút thời gian nhưng rất an toàn

MHoang
05-03-2015, 06:05 PM
Theo mình, nên mua 1 đĩa cài đặt Windows. Khi gặp sự cố không khắc phục được mình thường làm như sau:
1. Khởi động máy tính, nhấn Del để vào BIOS
2. Chuyển khởi động mặc định về ổ CD hay DVD
3. Máy khởi động lại từ CD, chọn Format tất cả các phân vùng ổ cứng khi cài đặt.
4. Trong quá trình cài đặt, nếu máy cần khởi động lại thì khi khởi động lại cũng cần nhấn Del để vào BIOS và chuyển khời động mặc định về lại ổ cứng
Đây là cách mà mình làm từ khi còn dùng máy liên hợp quốc cho tới máy bây giờ, từ Windows98 cho tới Win7.
Các đĩa Norton Ghost cũng tốt nhưng sẽ mau gặp sự cố hơn là bản cài đặt.
Đừng vì tiện lợi mà cài đặt từ mạng vì lúc cài đặt virus vẫn còn đang hoạt động ( vì máy đang hoạt động) và nó có thể can thiệp vào quá trình cài đặt và mọi chuyện đâu vẫn còn đó.

huongthu12a4
28-03-2015, 11:47 AM
giành thời gian 1 ngày để cài chương trình kaspersky rồi diệt thôi. Mình hay làm vậy

Van8Hien62
21-09-2015, 06:10 PM
Ghost trước khi bị virus, không cần anti-virut. Nhiễm hả. 5 phút sau chưa có gì xảy ra cả.
Cẩn thận hơn, dùng double boot (2-boot), 3-boot

Duong_act
22-09-2015, 08:57 AM
Vậy còn dữ liêu ? Nén hết ? Không dùng mạng internet ?

Van8Hien62
22-09-2015, 10:15 AM
Dữ liệu đặt trong partition khác, virus vào đó nằm yên đấy, có họat động được đâu, có nghi ngờ, nếu cần đưa Hiren Boot KĐ, quét thì virus nào sống được.

Chỉ sợ phần cứng hư thôi.

Duong_act
25-09-2015, 08:05 AM
Dữ liệu đặt Partition khác và không bao giờ sử dụng ?
Hirent Boot không tích hợp Antivirus thì cho vào để quét cái gì ? Hirent Boot luôn trong trạng thái "out of date", có thể sẽ phải xem xét tính hiệu quả.

Van8Hien62
25-09-2015, 09:35 PM
Virus nhiễm vào dữ liệu ?!
Hirent Boot để khởi động vào HĐH làm việc - sử virus, xóa những gì không làm được trong HĐH thật.
Còn ct chống virus trong phiên làm việc đó là ct thật hiện đại, đời mới - chỉ xài một lần thôi.

tamnd
26-11-2015, 11:01 AM
Quét bằng phần mềm diệt virus có bản quyền.
Quét không được thì cài lại má toàn bộ, dữ liệu cần quản lý thì up lên sever

vothien
16-12-2015, 03:23 PM
theo minh dung task kill phần nào nghi ngờ virus rồi tìm nguồn của nó xóa đi + chạy anti

Van8Hien62
27-12-2015, 08:51 PM
theo minh dung task kill phần nào nghi ngờ virus rồi tìm nguồn của nó xóa đi + chạy anti

Quét bằng phần mềm diệt virus có bản quyền.
Quét không được thì cài lại má toàn bộ, dữ liệu cần quản lý thì up lên sever

virus nó thấy có bản quyền, nó sợ chăng ?
//
máy nhiễm virus rồi thì task cũng dưới quyền virus.

kyniemhoctro
19-04-2016, 03:13 PM
máy tính mà bị nhiễm virus thì chỉ có thể có cách là diệt và muốn diệt mình nên cài phần mềm để diệt

Van8Hien62
24-04-2016, 03:13 PM
Khởi động bằng Hiren's Boot - format, xóa - chia - tạo partition còn được thì việc chi phải sợ virus.
//
Lảm sao biết nó là virus, làm sao viêt được virus, phá cái cần phá - nhưng máy ta vẫn kiểm soát được mới là giỏi.

mushu
06-05-2016, 08:56 PM
Em thì làm kiểu gần như gồm tất cả các quá trình trên.
Ngồi ngắm nghiên cứu xem hành vi của con virus.
Cố gắng sao lưu lại dữ liệu cần thiết bằng recuse disk (tất nhiên tiện thể scan xem tên con virus để tìm thông tin về nó).
Sau đó low level format ổ đĩa, cài lại hdh sạch (không may mà gặp mấy em ở BIOS thì chào thua vậy).
Cài trình diệt virus + quét dữ liệu backup được.

Tất nhiên sau vài vụ hỏng ổ cứng đã phải backup dữ liệu quan trọng thường xuyên ra nhiều nơi và vứt ra ngoài :D

Theo em thì virus sẽ không "kích hoạt luôn" sau khi cài lại windows hoặc ghost ( nếu bản ghost không chứa virus ), ít nhất là với virus bình thường ( software virus, còn hardware virus thì em không có ý kiến ). Ví ổ System ( thường C:\), sau khi cài lại hoặc ghost nó sẽ bị format ( tùy từng mức độ , hoặc được giữ lại nhưng bị vô hiệu hóa như trong trường hợp cài windows 7 ). Hơn nữa, thường chỉ có 1 phân vùng ổ cứng được boot , như máy em thì chỉ có ổ C:\.
9186

Nên virus ở các ổ khác (theo em ) là không tự kích hoạt được, nó chỉ có thể kích hoạt ( theo em ) theo cơ chế autoplay của phân vùng ổ đĩa hoặc thông qua file thực thi đã bị nhúng virus.
Về cơ bản là thế tuy nhiên có một số ngoại lệ:
- Có mấy em nhúng vào MBR thì nó vẫn sống tốt. Mình cũng từng con ở MBR rồi (loại mình gặp chuyên xóa dữ liệu, và lây nhiễm vào mbr sau đó sẽ lây sang thiết bị cắm ngoài như flash driver (usb) hoặc ổ cứng cắm ngoài và tiếp tục lây sang máy khác).
- Đặc biệt mấy em nhúng vào BIOS/UEFI, Firmware của HDD thì cực cứng đầu.

Van8Hien62
01-06-2016, 06:17 PM
Vài CT anti-virus như Bkav đếm kq diệt virus rất là nhiều, đọc kỹ là 1 con, 1 con nhiễm trên nhiều file.

khinentienphat
28-07-2016, 10:16 AM
Làm sao để biết máy bị nhiểm vi rút ạ.
Cách giải quyết ra sao?
chỉ cải phần mềm là xong hả.

CoViet-Plus005
05-08-2016, 05:22 PM
Làm sao để biết máy bị nhiểm vi rút ạ.
Cách giải quyết ra sao?
chỉ cải phần mềm là xong hả.

Không xài - không bị

thaisondo175
12-11-2016, 04:11 PM
Không xài - không bị

Phải xài bác ạ, với anh em nghèo như mình thì nên tải con nào hàng cờ rack về sài chùa chứ để em nó trần nhồng nhộng ra dễ bị thịt lắm