PDA

View Full Version : Bạn đánh giá diễn đàn cộng đồng C Việt hiện nay như thế nào?

Admin
15-02-2012, 10:31 PM
Phát triển và nâng cao chất lượng, uy tín diễn đàn cộng đồng C Việt là trăn trở mỗi ngày của ban quản lý cộng đồng C Việt. Làm sao để mọi thành viên tham gia cộng đồng C Việt đều tiến bộ vượt bậc về kiến thức thông quan việc chia sẻ và trao đổi, giúp ích cho bản thân và xã hội...

Chúng tôi lập đề tài này với mong muốn nhận được góp ý chân thực nhất của bạn, ý kiến của một thành viên thường xuyên ghé thăm cộng đồng C Việt. Ngoài việc bỏ phiếu đánh giá, cộng đồng C Việt rất mong muốn nhận được những góp ý để có thể cải thiện tốt nhất, có thể giúp ích cho nhiều người nhất.

Nếu bạn ngần ngại, bạn có thể gửi ý kiến của mình qua tới email: admin@congdongcviet.com

Trân trọng cảm ơn!

iamonlining
16-02-2012, 01:01 PM
Ở giữa mức 1 và mức 2.

conganhbn91
16-02-2012, 06:45 PM
Diễn đàn tuyệt vời bởi điều đầu tiên là ý thức của lượng lớn thành viên có ý thức thực hiện nội quy và nhiệt tình chia sẻ. Mong diễn đàn sẽ phát triển hơn nữa.

trungkien45
16-02-2012, 08:10 PM
Các ý kiến trên có phần hơi chủ quan

Chất lượng tốt, chuyên nghiệp, số lượng người tham gia lớn
Số lượng tham gia đông nhất trong các diễn đàn lập trình, nhưng chưa thực sự chất lượng
Bình thường như các diễn đàn lập trình khác ở Việt Nam
Toàn chém gió, bài viết chất lượng ít
Ý kiến khác (Tôi sẽ ghi rõ ở bài viết)

ý kiến này tốt nhất.

Số lượng tham gia đông nhất trong các diễn đàn lập trình, nhưng chưa thực sự chất lượng
Số liêụ thống kê thì em không biết nên không biết là đông nhất hay không?

Admin
16-02-2012, 10:12 PM
Cảm ơn sự nhiệt tình của mọi người, kết thúc thời gian đánh giá ban quản trị sẽ cho hiện cụ thể tên thành viên vote lựa chọn để cho mọi người cùng góp sức nâng cao chất lượng cộng đồng C Việt hơn nữa.

Rất mong muốn các bạn cho biết thêm chi tiết về việc:
Tại sao bạn lại vote lựa chọn đó?
Theo bạn thì cộng đồng C Việt nên có những bài viết như thế nào? Tại sao lại nên như vậy?

Nếu bạn có nhiệt huyết với nền CNTT Việt Nam, vui lòng không ngần ngại bỏ phiếu đánh giá. Xin trân trọng cảm ơn!

@trungkien45: Theo thống kê Google Analytics (Công cụ thống kê uy tín nhất hiện nay), trong năm 2011 cộng đồng C Việt có trung bình 30 nghìn người tham gia mỗi ngày, đầu năm 2012 lượng người tham gia tăng 25%, riêng ngày hôm qua(15/02/2012) tăng vọt lên hơn 40 nghìn người. Tuy không phải là con số quá lớn, nhưng có thể khẳng định rất hiếm diễn đàn lập trình có số lượng người đông như vậy, đặc biệt là diễn đàn lập trình C và C-Like

VoTichSu
17-02-2012, 12:22 PM
Thực tình, tôi cũng chẳng biết làm sao đẻ mà đánh giá. Các tiêu chuẩn chỉ là chủ quan.

Chất lượng tốt (1), chuyên nghiệp (2), số lượng người tham gia lớn (3)

(1) Chất lượng tốt: chỉ thỉnh thoảng có phần khá thôi, còn kỳ dư là:
- bên C/C++ chuyên hỏi bài lặt vặt. Gặp mấy bài dễ thì có một đống người tung code lên mà chẳng góp được gì mới lạ.
- bên C# thì toàn là hỏi chuyện trang trí textbox, mẫu mã trình bày. Toàn là những cái chịu khó tìm tòi chút sẽ ra. Vấn đề với CSDL thì hầu hết là do lười Debug. Lâu lắm mới có vấn đề gì hay ho để giải quyết.
- bên CSDL cũng toàn là hỏi bài, chất lượng rất kém, đặc biệt là về thiết kế.

(2) chuyên nhiệp: lâu lắm mới gặp người có kinh nghiệm thực tế nói chuyện. Còn kỳ dư là dân đoán đại, khong biết trên thực tế người ta làm việc ra sao.

Trước đây tôi thấy có nhiều người giỏi đưa ra nhưng giải thuật hay lạ rất đáng học hỏi nhưng rồi không thấy họ xuất hiện nữa (!!!)

(3) số lượng người tham gia lớn: lớn cỡ làm vững mạnh dd là đủ rồi. Thêm nữa mà thêm rác thì chỉ thối ra thôi.

Wazi Armstrong
17-02-2012, 01:18 PM
Thực sự thì mình cũng có những topic chất lượng hơn. Nhưng mà một khi người tham gia phần lớn là newbie, hoặc là tham gia với mục đính ít xây dựng, đóng góp thì chất lượng diễn đàn phản ánh qua bài viết trên của anh VoTichSu là điều dễ hiểu
Những người có kinh nghiệm, skill tốt thì phần lớn ít tham gia nhiều vào diễn đàn vì có thể họ còn vướng bận công việc, thỉnh thoảng đảo qua diễn đàn thì toàn thấy topic hỏi code nên họ cũng không hứng thú tham gia.

- Đề cập đến một ví dụ:
Các mẫu thiết kế. Mình nhớ có một series topic của một thành viên dịch lại cuốn Design Pattern for Dummy. Thực sự đó là 1 series rất chất lượng (mình cho điểm 9) nhưng nó vẫn chỉ chìm nghỉm ở 1 góc (trong box giải thuật/C++ thì phải nhưng thực sự Design Pattern chẳng liên quan quái gì đến giải thuật, và người viết cũng minh họa bằng Java), thỉnh thoảng có người đào lên hỏi 1 câu theo kiểu hỏi xong rồi để đó vì cũng ít người quan tâm giải đáp, và ngay chính người hỏi còn không hiểu được vấn đề.
Trong khi đó đây lại là vấn đề có thể nói bạn buộc phải biết để muốn đi sâu hơn trong nghề coder, để muốn được gọi là Expert chẳng hạn; Thì đa phần nhưng topic hỏi bài chỉ cần chạy được là xong, 90% chủ topic sẽ không quay lại support cho topic của mình nữa nếu như anh ta đã vớ được mẩu code của ai đó và nó hiện kết quả như anh ta mong đợi, còn làm sao cho code nó trông dễ hiểu hơn, dễ thay đổi hơn thì có lẽ ý nghĩ đó chưa bao giờ bay quay đầu anh ta (Mà ai cũng biết Change là điều tất yếu trong Software Engineering) Đó là những bài nhỏ; những project, bài tập lớn khi mà vấn đề cấu trúc chương trình, tính tái sử dụng và mở rộng... càng được đề cao thì lại càng chẳng thấy ai đả động đến. Thành ra một số không biết bắt đầu từ đâu khi động đến bài tập lớn, lên diễn đàn thì có thể nhận được vài hướng dẫn qua loa kiểu chương trình sẽ bao gồm các đối tượng Giỏ Hàng, Người Mua, Sản Phẩm... với một vài thuộc tính... mà không đề cập đến việc giao tiếp giữa các đối tượng ra sao, cách cấu trúc hóa chương trình...
Thành ra nhiều bạn vẫn còn thấy bỡ ngỡ với OOP (trong khi nó hoàn toàn dễ hiểu) vì lối suy nghĩ quá máy móc (như máy tính luôn) của họ. Khi viết chương trình thì chỉ quan tâm cái gì gọi cái gì trả về cái gì, một kiểu suy nghĩ rất low-level và như thế chương trình viết theo OOP cũng chẳng khác 1 chương trình viết bằng ASM nếu xét về tính cấu trúc, và tất nhiên, khi viết xong gần như chẳng bao giờ dùng lại được.
Còn rất nhiều vấn đề nữa trong SE...

Nói chung suy nghĩ thì có nhiều, nói sao cho hết được, nên nói vậy thôi...

PS: Với cách học thiên về kết quả trước mắt, không cầu thị thì có những người học C# 3, 4 năm rồi vẫn mãi mãi chỉ là newbie chứ không phải newbie là người mới học.

loicuoi
17-02-2012, 01:32 PM
Cviet không giữ chân được mấy nhân tài. Lực lượng quản lý diễn đàn quá mỏng manh. Nội quy có phần hơi hà khắc. Em nói thật nhiêu đó thôi khiến nhiều bác nản rồi. Câu hỏi thì gửi lên vô số, trả lời thì ít.
Đó là ý kiến của em. Nếu có gì không phải các bác bỏ quá cho.

aydada
17-02-2012, 01:44 PM
Nếu chỉ dựa vào số lượng người truy cập đông thì không thể đánh giá 1 diễn đàn đó là mạnh.
Cũng không thể chỉ dựa vào nội dung các bài viết để đánh giá diễn đàn đó là yếu
Để đánh giá thì 1 diễn đàn là mạnh hay yếu thì phải dựa vào cả số lượng và chất lượng. Nhưng nếu cứ để như hiện nay thì chất lượng không có mà số lượng thì chỉ có các newbie, sinh viên muốn ăn sẵn chứ không còn mấy người tâm huyết. Theo em thì BQT diễn đàn cần định hướng các mục tiêu cho diễn đàn, chẳng hạn như cuộc thi tìm hiểu giải thuật phục hồi ảnh cũ, thi làm bài online .... (các bài tham gia sẽ không hiện lên trên diễn đàn lúc đang tham gia cuộc thi mà chỉ xuất hiện sau khi thời gian thi kết thúc) .v.v.

Kevin Hoang
17-02-2012, 01:57 PM
Nói vui một chút: Không chất lượng, không mạnh tại sao lại đông người?

Cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người! Rất mong mọi người nhiệt tình hơn nữa? Nếu ai đó biết diễn đàn lập trình nào ở Việt Nam có chất lượng tốt hơn, số lượng đông hơn thì có thể giới thiệu, ban quản trị cộng đồng C Việt rất lấy làm vui mừng khi biết đến!

Xin trân trọng cảm ơn!

Ngoài những ý kiến đưa ra ở đây, chúng tôi xin bổ sung một số ý kiến khác bên ngoài cộng đồng C Việt như sau:

1. Ở một số diễn đàn khác, cộng đồng C Việt được thành viên đánh giá rất cao
8646

2. Khi trao đổi về vấn đề chất lượng bài viết, Kevin xin gửi đến mọi người đoạn hội thoại sau:
8647
(Đoạn hội thoại này đã được sự đồng ý của người trong hội thoại với điều kiện xóa tên nick)

clchicken
17-02-2012, 02:11 PM
Kevin Hoàng có bị tự phụ ko anh ơi ???
Ko biết là do e bị ngu dốt hay sao mà ko hiểu hết ý tứ của a. Chỉ hiểu được nó toàn mùi tự phụ thôi :)

Kevin Hoang
17-02-2012, 02:25 PM
Anh không có ý đó, nhưng ý của anh là "Khái niệm về chất lượng không rõ ràng". Còn một bạn khác chuyên lập trình C# (Cũng làm cho một công ty lớn) thì lại cho rằng bài chất lượng là bài viết về C/C++ (mang tính hướng dẫn cơ bản mà bất kỳ tài liệu nào cũng có). Điều này khiến anh ngạc nhiên một cách ngơ ngác! (Chất lượng thực sự không có nghĩa là mọi người sẽ cho nó là chất lượng)

Dù sao cũng chỉ là ý kiến, điều quan trọng nhất ban quản trị cần biết đó là "Khái niệm chất lượng mà bạn đang dùng là gì?". Hiểu được điều này, cộng đồng C Việt mới có thể là diễn đàn chất lượng mà mọi người mong muốn!

Mục tiêu ở đây là xây dựng diễn đàn cộng đồng C Việt lớn mạnh, và ban quản trị cần hiểu được các thành viên tham gia mong muốn gì. Vì thế, đề tài này được đưa ra, rất mong mọi người không ngần ngại đánh giá!

clchicken
17-02-2012, 03:10 PM
Cũng đúng như những gì anh đã bổ sung:
Thầy cô e cũng như e thường bảo các bạn và đàn em vào Cviet để xem. Vì nó giá trị, có nhièu cái hay để học

Mà từ khi tết đến giờ thấy chất lượng giảm quá. Bài cũng bớt xôm hơn, chắc là do cái học kỳ này ít trường đưa vào dạy lập trình nên thành ra vậy ?
Chỉ chờ lúc nào có bài tập giao về rồi mới lật đật đi lên hỏi ?

Em thấy mấy bài viết mấy năm trước trao đổi rất hay ho. Tức là đúng với mục đích của forum "Cviet ko phải là nơi chỉ để sinh viên vào hỏi bài, mà còn là nơi để những người làm CNTT vào trao đổi hiểu biết, tay nghề ..."
Mà giờ họ đi đâu cả. Bài viết tranh luận, chia sẻ tay nghề của đàn anh đi trước ko còn mọc lên nữa, chỉ còn lại toàn sinh viên lười vào hỏi cái gì gì đâu đâu.

Kevin Hoang
17-02-2012, 03:21 PM
Rất cảm ơn ý kiến của em, tuy nhiên em cần hiểu một điều thực tế là: Nếu cộng đồng C Việt mà giữ nguyên như mấy năm trước thì chắc chắn giờ này cũng đã đóng cửa như codeprovn hay các diễn đàn khác rồi (Nếu không đóng cửa, thì cũng chỉ có vài ba người ghé qua thôi). Những ai đã từng quản trị diễn đàn lập trình sẽ hiểu rõ hơn câu nói này của Kevin (Thế nên họ thường lựa chọn chuyển sang diễn đàn chém gió)

Anh nghĩ là em đừng suy nghĩ mang tính 'quá kỹ thuật'. Suy nghĩ quá kỹ thuật chỉ nhìn thấy cái không tốt, cơ hội đến với mình cũng ít, khó hợp tác với người khác trong chuyện làm ăn sau này <= nói chung là dân kỹ thuật khó giàu được. (Không giàu được làm sao phát triển cộng đồng, làm sao phát triển đất nước)

@All:
Nếu bạn có tâm huyết với CNTT Việt Nam, không ngần ngại đưa ra đánh giá để ban quản lý cộng đồng C Việt hiểu được mình cần phải làm gì tiếp theo!

Trân trọng cảm ơn!

manhdt
17-02-2012, 05:03 PM
Với suy nghĩ và ý kiến của em cho rằng, việc không "rôm rả" trong 4rum so với các 4rum khác(đại loại là 4rum chém gió như anh nói) là vì những lý do khách quan.

Em biết và tham gia congdongcviet đã được gần 4 năm rồi, từ hồi cấp 3 lang thang trên mạng tìm đề thi học sinh giỏi môn Pascal. Từ đó, em hay vào 4rum này.

Cũng lâu rồi em không viết và post 1 bài nào cả, chủ yếu vào đọc là chính. Nhưng nhìn chung, 4rum này có tính lịch sự tốt hơn hẳn các 4rum khác. Đây là 1 điều ấn tượng và khiến em luôn vào 4rum, không như các 4rum khác, mọi member đều cho rằng mình chuyên nghiệp trong vấn đề nào đó, cãi vã, chém gió...cũng khá nhiều. 1 topic có số lượng post khá lớn nhưng lại không chất lượng.

Không biết các thành viên khác thế nào, nhưng mình thấy anh langman support mình khá tốt trong việc học, nhiệt tình. Và nói thực, là nhớ anh ấy mà mình mới biết vẽ ERD nó như nào Y(:D

Nhưng thực sự, các post liên quan đến hướng dẫn, 1 số tip&tricks trong ngôn ngữ nào đó còn khá ít hihi. Đó cũng là vì chúng ta chưa biết xây dựng cho cộng đồng thôi mấy bạn.

Nếu các bạn tham gia nhưng không giao lưu thì thấy nó không rôm rả :D...

Admin
17-02-2012, 09:55 PM
Như bạn đã thấy "Việc đánh giá chất lượng phụ thuộc vào sự hiểu biết, nhu cầu của mỗi thành viên". Có thể nói đơn giản và hơi khó nghe một chút là "Con người ta thiếu cái gì thì sẽ mong muốn có cái đó, khi có đủ rồi thì sẵn sàng vứt đi không tiếc". Vì thế, bạn hoàn toàn có thể chia sẻ mọi thứ mình biết mà không phải lo lắng, bài viết chia sẻ của bạn đối với người này là không chất lượng, nhưng đối với người khác là một thứ quý giá biết chừng nào.

Rất nhiều đề tài cơ bản về kỹ thuật lập trình được đánh giá là chất lượng nhất trong các diễn đàn lập trình hiện nay, có nghĩa là mọi sự chia sẻ không bao giờ là thừa thãi. Tuy nhiên, chúng ta cũng cần tôn trọng, tự nâng cao kiến thức của mình để có thể tiếp thu những kiến thức 'không phải ai cũng lĩnh hội được' từ các bậc tiền bối, các chuyên gia hàng đầu trong lĩnh vực...

Cộng đồng C Việt có phát triển được hay không, có giúp ích nhiều cho nền CNTT nước nhà hay không, một phần trong đó là sự đóng góp không toan tính của bạn, người đang tham gia là một thành viên của cộng đồng C Việt.

Rất nhiều người đọc đề tài này, nhưng số lượng người sẵn sàng đánh giá vẫn còn rất hạn chế, rất mong mọi người nhiệt tình hơn nữa! Xin trân trọng cảm ơn!

Click8A4
17-02-2012, 10:34 PM
Hi Alls!
Theo cảm nhận của mình sau một khoảng thời gian dài không vào diễn đàn (chém gió + quậy phá là chủ yếu) mình cảm thấy trưởng thành hơn rất nhiều. Mình quay lại là để gửi lời cảm ơn đến tất cả mọi thành viên trong diễn đàn đã từng giúp đỡ và chỉ dạy cho mình trong suốt thời gian mình tham gia diễn đàn.

Về việc lấy ý kiến lần này mình bỏ phiếu ở câu trả lời thứ hai, mình cảm thấy diễn đàn vẫn chưa đạt được hiệu quả đúng như "đẳng cấp" của nó, mình vẫn chưa có cảm giác chuyên nghiệp trong khâu quản lý cũng như ý thức của các thành viên tham gia. Mình nghĩ là trong thời gian sắp tới, ban quản lý nên làm được một số điều sau:
- Các bạn thành viên mới, những người lần đầu tham gia hay nghe đến Cviet, "phải" hiểu được tính nghiêm túc của việc đăng bài, trả lời + trách nhiệm của mình về những bài viết đó.
- Các mod cần đồng bộ với nhau trong giải quyết các sai phạm của thành viên và đồng bộ với Admin.
- Nâng cấp công cụ tìm kiếm của diến đàn, tăng độ ưu tiên cho những bài viết có chất lượng đã được đăng trước đó để các bạn đến sau có thể tìm thấy dễ dàng... Độ ưu tiên sẽ được quyết định bằng một nút vote.
- Thay vì xóa bài các bạn ấy hãy nên tạo một hướng dẫn (ở mỗi bài đăng) giúp các bạn ấy đăng bài. Phòng bệnh hơn chữa bệnh.

Có thể một số điều trên đã được giải quyết thỏa đáng ở diễn đàn, vì lâu ngày không vào diễn đàn nên mình không cập nhật hết được những thay đổi đó! Mong mọi người thông cảm!
Chúc diễn đàn ngày càng hoàn thiện và trở thành môi trường tự học lý tưởng cho các bạn sinh viên IT cũng như các bạn yêu thích IT.
Regards,
Click8A4

beautifulsoul84hung
18-02-2012, 01:45 AM
Em ủng hộ ý kiến của anh Kevin. Nói thì có vẻ giống như mèo khen mèo dài đuôi. Nhưng mà mọi người nên đánh giá một cách toàn diện
- Nói tới Ngô Bảo Châu chắc hẳn mọi người đều biết ông có đóng góp lớn tới ngành toán học Việt Nam cũng như toán học thế giới. Nhưng có ai biết nghiên cứu lúc ông mới hoàn thành chỉ có 5 người trên thế giới hiểu, bây giờ liệu có bạn ?. Chắc hẳn bạn không hiểu rồi, và đương nhiên chẳng cần hiểu làm gì :D
Em trích lại lời nói chuyện, khá đúng và khá thú vị

http://diendan.congdongcviet.com/attachment.php?attachmentid=8647&d=1329462272

Bài viết chuyên sâu không phải là bài viết như Ngô Bảo Châu (ai đọc ?). Còn bài Design Pattern for Dummy là một bản dịch khá thú vị, khá công phu của một cuốn rất nổi tiếng về mẫu thiết kế. Một bài đáng để bôi chữ đỏ thật to trong box tutorial.
Nhưng nếu bôi đỏ thì ai đọc ? ? ? Phần lớn mọi người học theo thứ tự C -> C++ -> Java (đang xét java)
do đó mà một bài java không có mấy người đọc là vì lý do đó. Chả có ai học java lại bới tutorial C/C++ lên để tìm tài liệu cả. Nếu đặt trong box C# thì ít nhiều còn có sự quan tâm. Nhưng những người học C# rồi thích đọc ebook, hỏi hơn là đọc tutorial thì phải :D. Bài viết chuyên sâu là những bài như bài của anh langman chẳng hạn (vấn đề không mới, không khó lắm nhưng rất thú vị rất đáng quan tâm, thực tế đã chứng minh)

Còn các vấn đề khác thì mình chỉ cần ví dụ câu truyện đẽo cày giữa chợ thôi. Chắc câu chuyện này mọi người đã đọc, ngẫm nghĩ một chút chắc hiểu ý mình. Hoặc là nghĩ tới câu chuyện anh họa sỹ mang tranh ra đường nhờ mọi người tick vào chỗ lỗi (bài anh kevin đăng thì phải). Nhu cầu của con người luôn luôn thay đổi, càng ngày càng khó đáp ứng hơn do đó mọi người nên đứng trên lập trường thực tế diễn đàn mình để so sánh với các diễn đàn khác. Không nên đánh giá một cái mà không có cái mốc để so sánh. (không có mốc thì cái gì mới là giới hạn, nhu cầu của mọi người chăng ok ?). Các bạn phải lôi nhiều diễn đàn khác ra để so sánh với diễn đàn mình, không nên mỗi người đi qua, một người lại thấy một cái xấu mà chẳng ai nhìn ra cái đẹp (đương nhiên nhìn ra cái xấu là rất tốt, rất hoan nghênh nhưng phải có các điểm nhìn, điểm mốc để ss), hoặc là đánh giá rất phiến diện, không có đối chiếu, không khoa học.

Và có nhiều người nhiệt huyết như thế này đưa ra ý kiến thì theo mình diễn đàn đang trên đà phát triển của nó. Đương nhiên luôn luôn phải vận động, thay đổi để thích ứng. Chỉ so với đầu năm trước thôi thì năm nay số lượng cũng như chất lượng thay đổi đã đáng kể :D. Đương nhiên những cái xấu một số người chỉ ra thì đúng, cần phải khắc phục. Nhưng số lượng đó đã giảm rõ rệt. Đương nhiên không thể hết vì diễn đàn là sự tham gia của nhiều con người. Do đó luật lệ như hiện tại là ổn, và ngày càng nên hoàn thiện hơn. Không nên vì khắt khe mà bỏ, đã khắt khe mà còn không được hết thì sao bỏ đc ;)

Chúc mọi người sức khỏe, chúc diễn đàn luôn phát triển
beautifulsoul84hung,

Wazi Armstrong
18-02-2012, 08:42 AM
Góp ý với bạn Hưng hay Hùng gì đó phát
Design Pattern không phải là cho bất kì ngôn ngữ nào cả. Tất cả các ngôn ngữ hỗ trợ OOP đều sử dụng được chứ ko riêng gì java (kể cả không hỗ trợ OOP vẫn có cách để thi hành OOP). Người ta lấy java (hoặc C#) làm ví dụ để minh họa là vì nó đơn giản, dễ đọc. Còn thực ra nó biểu diễn bằng UML là chính, nếu bạn biết UML rồi thì xem UML vừa dễ hiểu lại vừa nhanh.
Đó không phải là topic về Java, càng không phải topic để học code cho ai muốn tìm về code. Nếu một ai đã có ý thức tìm hiểu về Design pattern thì chuyện nó minh họa bằng ngôn ngữ nào đâu có quan trọng; điều mấu chốt là mình chẳng thấy ai muốn tìm hiểu...

Phần lớn mọi người học theo thứ tự C -> C++ -> Java
Số liệu thống kê??? Cả lớp tôi chưa hề có ai học C++, có chăng chỉ viết được cái helloworld trong C++ chứ ko gọi là học.

Kevin Hoang
18-02-2012, 09:12 AM
Điều quan trọng nhất ban quản trị cần biết đó là "Khái niệm chất lượng mà bạn đang dùng là gì?". Hiểu được điều này, cộng đồng C Việt mới có thể là diễn đàn chất lượng mà mọi người mong muốn!

Rất mong mọi người không ngần ngại bình luận về điều này mà không cần phải phủ nhận. Bản thân Kevin cũng chỉ có thể đánh giá chất lượng bằng quan điểm cá nhân, nên cộng đồng C Việt vẫn chưa có được chất lượng mà mọi người mong muốn!

Rất mong mọi người nhiệt tình hơn nữa!

beautifulsoul84hung
18-02-2012, 09:21 AM
uh. Hưng :D
Nếu bạn thích mình có thể share cho. Cả C++ lẫn java Design pattern. Ý mình nói tới bài dịch của tác giả ở box C++. Sử dụng java để cài đặt. Chính bạn đã lấy nó làm ví dụ cho pic trên. Do đó bạn không nên lái sang một chủ đề khác. Design pattern mình đọc rồi. UML cũng làm nhiều rồi. Bạn không nên hỏi lại mình mà hãy tự hỏi bạn. Tại sao lại chỉ có vài người như mình, bạn , etc.. đọc pic đó ?

Còn phần trích dẫn của mình, mình xin sửa lại một chút C/C++ -> java. ok chứ ? :D

Wazi Armstrong
18-02-2012, 09:53 AM
Ít người xem là vì sinh viên ngày nay lười tìm hiểu, cho rằng viết được vài đoạn code chạy ra kết quả là đã thành công rồi...
Còn về chuyện ngôn ngữ, mình cũng ko học C/C++ (:#)

Click8A4
18-02-2012, 01:57 PM
Có một sự thật không thể phủ nhận đó là phần lớn các thành viên tham gia Cviet nhằm mục đích hoàn thành đồ án, bài tập của một môn học của học kì nào đó. Chỉ có một số nhỏ thực sự yêu thích lập trình và thích thú khi tìm hiểu về nó. Chính vì vậy nên khi hoàn thành xong "nhiệm vụ" thì họ lập tức sẽ rời bỏ diễn đàn.
Chứ không hẳn là họ lười. Nếu họ lười họ đã không vác thân vào Cviet mà chạy lên chạy xuống hỏi bài, xin code về tham khảo v.v.
Lý do mà mình cho là thuyết phục nhất đó là đa số thành viên Cviet chưa thật sự thích thú lập trình họ xem lập trình như là một môn họ bắt buộc và là cực hình đối với họ.
Không biết là đã có bao nhiêu người ở Cviet nghĩ theo hướng này nhỉ?

P/s: mình là một trong số những thành viên như vậy!

Thêm một số thông tin nữa là, các bạn sinh viên IT nguyện vọng 2 đa số là từ các ngành kinh tế, ngân hàng,... đổ vào => thật sự các bạn đó không cảm thấy hứng thú với IT, mà họ chỉ học vì "sỉ diện" mà thôi!

Wazi Armstrong
18-02-2012, 05:56 PM
Đến khi nào mà thấy được nghệ thuật trong lập trình, trong phân tích thiết kế, nghệ thuật viết code ảo diệu thì khi đó lập trình nó đã ăn vào máu rồi.
Còn nếu vẫn chỉ quan tâm ở mức chạy hay không chạy thì vẫn chỉ là làm bài tập về nhà thôi :D

kakashi
18-02-2012, 08:06 PM
Em thấy mọi người chỉ tập trung vào khó khăn mình gặp phải mà ít ai chia sẻ cái mình làm được xem cái hay là gì.

songoku123
18-02-2012, 10:15 PM
đưa ra câu hỏi thì mọi người ai muốn tick gì thì tick, tranh luận gì nhiều. nhưng nếu topic này đặt ở một diễn đàn khác thì may ra vđề nó mới sát thực tế. còn lại có lẽ là chém gió nhiều hơn :D

Kevin Hoang
19-02-2012, 07:41 PM
Bạn songoku123 cũng mới đăng ký tham gia cộng đồng C Việt, Kevin nghĩ là bạn nên bớt chút thời gian tìm hiểu kỹ hơn về Cộng đồng C Việt sẽ rất có ích cho bạn đấy, ví dụ như đề tài này: Bản năng con người luôn đánh giá một vấn đề rất bừa bãi (http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=3341)

Cảm ơn bạn songoku123 đã tham gia góp sức cho sự phát triển cộng đồng C Việt!

hoanglongskyvn
20-02-2012, 11:05 AM
đưa ra câu hỏi thì mọi người ai muốn tick gì thì tick, tranh luận gì nhiều. nhưng nếu topic này đặt ở một diễn đàn khác thì may ra vđề nó mới sát thực tế. còn lại có lẽ là chém gió nhiều hơn :D

Như bác Kevin đã nói,, bạn mới vào diễn đàn,, lên tìm hiểu kĩ trước khi đưa ra nhận xét,,,lập ra topic này gọi là chém gió như bạn nói ,,, nhưng là chém gió đóng góp cho diễn đàn,,,,,,làm cho diễn đàn pt hơn chứ bạn không thể đem so sánh với diễn đàn khác được,,,
Mong bạn đóng góp nhiều hơn cho diễn đàn,,, để anh em có thể học hỏi được nhiều hơn...

Kevin Hoang
20-02-2012, 12:20 PM
Rất nhiều bạn nghĩ rằng "nói thật sẽ bị ban nick", Kevin xin khẳng định rằng: Điều này có thể xảy ra ở một số diễn đàn khác, còn ở cộng đồng C Việt không ai bị ban nick vì 'nói thật' cả, đặc biệt là các góp ý xây dựng, phát triển.

Tuy nhiên, có nhiều bạn nói nhăng nói cuội, nói không có chứng cứ rõ ràng, ... thì đó là sự xúc phạm đến uy tín, danh dự của toàn thể thành viên cộng đồng C Việt, ban quản lý không thể làm ngơ không xử lý.

Trân trọng thông báo!

clchicken
20-02-2012, 07:20 PM
Dạo này forum bị bọn "SEO-tặc" vào hoành hành dữ quá.
BQT có cách gì ngăn chặn chưa ?
Chứ cứ thỉnh thoảng/thường lại thấy mấy cái "Túi sưởi", "chườm lạnh" rồi quảng cáo trang web này nọ ... tùm lum cả ra.

Em có cái ngu kế sau:
Tự động duyệt bài viết mới : Bài nào có link ngoài congdongcviet thì không cho đăng, Để vào đâu đó, bqt duyệt rồi mới quyết định. Hoặc tự động xóa luôn. Còn các bài ko có link thì đăng bt` , ko duyệt
=> Bọn rô-bốt chịu
Còn thành viên muốn đưa link để dẫn nội dung kiến thức này nọ từ chỗ khác vào thì chịu khó : Bỏ http:// , www. ở đầu đi để vbb khỏi tự động nhận dạng nó là link.
Đặt link trong thẻ khác để nổi bật nếu muốn nhấn mạnh mà vẫn ko bị vbb hiểu đó là link

Kevin Hoang
21-02-2012, 10:32 AM
- Tự động nhận dạng link đã được gỡ bỏ kể từ hôm nay (Trong phiên bản tới sẽ vô hiệu hóa backlinks, chỉ có các website nào được đăng ký mới có backlinks)
- Việc xử lý các Auto Post Tool, Kevin và các cộng sự đang nghiên cứu các đặc tính riêng của nó và sẽ cho ra một chức năng tự động nhận dạng và khóa đối với các tool, đặc biệt là các tool viết trên nền .NET

Xin cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người!

suchinoko
21-02-2012, 08:45 PM
Cộng đồng C việt là ngôi nhà thứ 2 của mình, nơi mà mình học hỏi được rất nhiều. Xin cảm ơn CĐCViet. LOVE U!!!^^

hiepitbk
21-02-2012, 09:54 PM
Diễn đàn xứng đáng là nơi giao lưu học hỏi của những người yêu lập trình C nói riêng và những người yêu lập trình nói chung.

suchinoko
23-02-2012, 12:09 AM
Code là một nghệ thuật, mình ko đi làm về code mà mình tự viết pm cho cơ quan mình xài, có thể phần mềm của mình ko hay nhưng ít nhất nó do chính mình tự thiết kế về data lẫn code, và quan trọng nhất là chính mình được tự do sáng tạo ra pm của mình. Mọi người trong cơ quan mình thì đều thích dùng pm của mình. Tự mình mày mò và phát triển pm. Code là niềm vui và là 1 trong ~ mục đích sống của mình!! ^^

longtth
24-02-2012, 09:55 AM
Thực tình, tôi cũng chẳng biết làm sao đẻ mà đánh giá. Các tiêu chuẩn chỉ là chủ quan.

Chất lượng tốt (1), chuyên nghiệp (2), số lượng người tham gia lớn (3)

(1) Chất lượng tốt: chỉ thỉnh thoảng có phần khá thôi, còn kỳ dư là:
- bên C/C++ chuyên hỏi bài lặt vặt. Gặp mấy bài dễ thì có một đống người tung code lên mà chẳng góp được gì mới lạ.
- bên C# thì toàn là hỏi chuyện trang trí textbox, mẫu mã trình bày. Toàn là những cái chịu khó tìm tòi chút sẽ ra. Vấn đề với CSDL thì hầu hết là do lười Debug. Lâu lắm mới có vấn đề gì hay ho để giải quyết.
- bên CSDL cũng toàn là hỏi bài, chất lượng rất kém, đặc biệt là về thiết kế.

(2) chuyên nhiệp: lâu lắm mới gặp người có kinh nghiệm thực tế nói chuyện. Còn kỳ dư là dân đoán đại, khong biết trên thực tế người ta làm việc ra sao.

Trước đây tôi thấy có nhiều người giỏi đưa ra nhưng giải thuật hay lạ rất đáng học hỏi nhưng rồi không thấy họ xuất hiện nữa (!!!)

(3) số lượng người tham gia lớn: lớn cỡ làm vững mạnh dd là đủ rồi. Thêm nữa mà thêm rác thì chỉ thối ra thôi.

em đồng ý với bác về mục (2) & (3)
về mục (1), quan điểm của em hơi khác một chút,
cái em cần lúc mới bắt đầu là "giải quyết được vấn đề" nếu như diễn đàn có rất nhiều chủ đề hay, nhưng không giải quyết được vấn đề của em, em sẽ không coi đó là chất lượng >> quay về bài toán "khách hàng", khách hàng của Cviet là ai (phần lớn), Cviet muốn phát triển dựa vào nguồn khách hàng nào? thì lúc đó mới đánh giá là bài viết trên Cviet có "chất lượng" hay không.
Với quan điểm của em, em thấy đa phần dân Cviet là sinh viên >> bài viết càng dễ hiểu, càng step-by-step bao nhiêu thì càng chất lượng bấy nhiêu. Nếu các bạn ấy thực sự muốn phát triển tay nghề trong ngành Công Nghệ Phần Mềm, các bạn ấy có ý thức cộng đồng, thì các bạn ấy sẽ tự giác nâng cấp các bài guide-for-dummy đó thành những bài practice-for-expert thôi.

Kevin Hoang
25-02-2012, 09:49 AM
@To All: Để có thể làm cho cộng đồng C Việt chất lượng hơn nữa, điều này cần đến sự giúp đỡ của bạn, người có nền tâm huyết với CNTT Việt Nam.

Lúc bạn còn bỡ ngỡ, bạn có cộng đồng C Việt để tìm hiểu trợ giúp bạn, bây giờ là lúc cộng đồng C Việt cần bạn. Bạn biết nhiều chia sẻ nhiều, bạn biết ít chia sẻ ít, tất cả các bài viết chia sẻ của bạn đều có giá trị, đều có thể là đề tài chất lượng theo năm tháng, cho nhiều thế hệ sau.

Trân trọng cảm ơn!

@longtth: Sinh viên, học sinh tại cộng đồng C Việt hiện nay chỉ còn ~45% số lượng. Số lượng còn lại là: "Người đã ra trường đi làm lập trình, những người quan tâm đến lập trình và CNTT, Giáo viên và một số đối tượng khác". Thực chất mà nói, người đi làm lập trình cũng không hẳn đã hơn sinh viên là mấy về kỹ năng lập trình khi mà sinh viên có nhiều môi trường phát triển kỹ năng bản thân. Vì thế, các đề tài hướng dẫn cơ bản vẫn được coi là các đề tài chất lượng nhất ... không chỉ đối với sinh viên mà cả những người đã đi làm một vài năm.

tuyetmuahe_dhm
25-02-2012, 12:36 PM
Quả thực diễn đàn là nơi để trao đổi,học hỏi,giao lưu...rất bổ ích. Rất mong diễn đàn vẫn duy trì hoạt động tốt và ngày càng phát triển hơn nữa. Thân!

vuanhkhai
25-02-2012, 07:25 PM
Thật ra thì mình ít vào các diễn đàn lập trình lắm. Thường thì khi chưa biết, hoặc gặp vấn đề khó, mình google (thường thì bằng tiếng Anh). Còn nếu post lên forum thì nhiều khi đợi 2-3 ngày mà không có trả lời, thậm chí có khi còn lâu hơn. Nếu google không ra, có lẽ keyword sai hoặc vấn đề mới, thường thì giải pháp của mình là tự tìm hiểu thôi.
Sau khi đã biết cái gì đó, thường thì có 2 khả năng: 1. cái mình biết liệu mọi người có hứng thú không? 2. chất lượng bài của mình có tốt không? Có nhiều điều, nói thì rất dễ, nhưng khi viết ra thì khó lắm. Đôi lúc muốn tự viết lại guideline cho chính mình dùng (sợ lâu lâu sẽ quên), nhưng mà cũng lười viết lắm, thường thì bookmark lại các link liên quan thôi.

Kevin Hoang
25-02-2012, 07:53 PM
Ai mà cũng như bạn vuanhkhai thì Google.com sẽ thành googlebotay.com mất! Dữ liệu mà bạn tìm được hầu hết đều nhờ sự nhiệt tình chia sẻ của một số đông con người trong cộng đồng, nó không chỉ giúp cho chính bản thân người viết ra nhớ được lâu hơn, mà còn giúp ích cho rất nhiều người khác, cho nhiều thế hệ sau này.

Dù biết rằng, con người ta ai cũng có tính ích kỷ, muốn giữ làm của riêng cho mình. Nhưng mỗi cá nhân chúng ta được hưởng lợi từ một cộng đồng thì cũng nên trả ơn cho cộng đồng một cách xứng đáng. Tất cả các quy luật đều công bằng một cách tự nhiên như một lời nguyền trong các câu truyện cổ gắn liền với mỗi chúng ta!

Mình hi vọng bạn vuanhkhai bớt chút thời gian, chia sẻ những kiến thức mà mình biết giúp ích cho những người khác, thế hệ sau này. Trong đó, có thể là anh em của bạn, thậm chí là con cháu của bạn là người trực tiếp nhận được những gì bạn chia sẻ.

zstar
25-02-2012, 09:52 PM
Ai mà cũng như bạn vuanhkhai thì Google.com sẽ thành googlebotay.com mất! Dữ liệu mà bạn tìm được hầu hết đều nhờ sự nhiệt tình chia sẻ của một số đông con người trong cộng đồng, nó không chỉ giúp cho chính bản thân người viết ra nhớ được lâu hơn, mà còn giúp ích cho rất nhiều người khác, cho nhiều thế hệ sau này.

Dù biết rằng, con người ta ai cũng có tính ích kỷ, muốn giữ làm của riêng cho mình. Nhưng mỗi cá nhân chúng ta được hưởng lợi từ một cộng đồng thì cũng nên trả ơn cho cộng đồng một cách xứng đáng. Tất cả các quy luật đều công bằng một cách tự nhiên như một lời nguyền trong các câu truyện cổ gắn liền với mỗi chúng ta!

Mình hi vọng bạn vuanhkhai bớt chút thời gian, chia sẻ những kiến thức mà mình biết giúp ích cho những người khác, thế hệ sau này. Trong đó, có thể là anh em của bạn, thậm chí là con cháu của bạn là người trực tiếp nhận được những gì bạn chia sẻ.

mình đồng ý với ý kiến của Kevin Hoang

nguyenduykhanh1986
28-02-2012, 04:49 PM
Cá nhân tôi đánh giá rất cao cộng đồng c việt. Nhìn chung đây là diễn đàn bổ ích và có chất lượng.
Tuy nhiên có một điều đáng buồn là viet dạo này đang có dấu hiệu đi xuống và tiêu cực. Phần nhiều vì các mem và phần cũng vì ban quản trị.

Cách đây không lâu, các thành viên lâu năm và có kiến thức tốt về chuyên môn đã có mâu thuẫn với ban quản trị. Đây là sự ra đi đáng tiếc và cũng là mất mát của diễn đàn.

Nói bằng thật - chiến lược phát triển của cviet là đúng đắn nhưng đừng quá khắt khe với các vấn đề sau:

- Đọc code và học hỏi là phẩm chất đáng quý của một lập trình viên. Nhiều bạn muốn xin code, project là muốn xem thật chi tiết các pro làm thế nào, thực tế người khác làm thế nào, có gì đáng học hỏi. Nếu ko chỉ như con ếch ngồi đáy giếng thôi. Tuy đã giải quyết được vấn đề nhưng vẫn không tự cao tự đại mà có tinh thần học hỏi là đáng hoan nghênh. Điều này rất có ích với các bạn mới vào nghề
- Đành rằng nếu đi sửa hết các tiêu đề chung chung, ko rõ ràng sẽ rất mất thời gian nhưng các mod hãy cố hết sức có thể để đổi lại tên và nhắc nhở tránh gây ra ức chế với các mem. Các Mod hãy thể hiện sự tâm huyết của mình.

Một số vấn đề khác đã có người nói rồi nên tôi ko nói lại nữa. Tôi đóng góp trên tinh thần xây dựng. Nếu chưa hợp lý chỗ nào các vị cứ trao đổi.

Hi vọng trong thời gian tới, các mem có ý thức hơn, chia sẽ nhiệt tình hơn và ban quản trị tâm huyết hơn nữa để diễn đàn ngày càng chất lượng và phát triển.

Kevin Hoang
28-02-2012, 05:49 PM
Kevin thực sự không hiểu ý của bạn nguyenduykhanh1986, nhưng cũng xin cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn. Có lẽ bạn đã có chút gì đó hiểu lầm.

1. Cộng đồng C Việt đã trải qua nhiều năm hoạt động 'mang tính sinh viên', gây ra nhiều vấn đề trở ngại như: các vấn đề lặp đi lặp lại quá nhiều, sinh viên quăng bài tập/đồ án chờ giải hộ, thành viên quăng bài xin source code, thành viên coi luật lệ tham gia như đồ chơi, ban quản lý thích xử thế nào thì xử lý không cần tuân theo luật lệ, vấn đề bất cập quá nhiều mà ban quản lý không có cách nào giải quyết chỉ biết kêu than ... Việc thanh lọc ban quản lý là một cải cách trong hoạt động, phát triển cộng đồng C Việt. Bạn cũng biết là: vấn đề cải cách bao giờ cũng gây ra nhiều xung đột giữa sự tồn tại của lối suy nghĩ cũ, trì trệ với một tư tưởng mới tiến bộ hơn!

2. Xử lý tiêu đều chung chung, không rõ ràng, lặp đi lặp lại một vấn đề, ... là một trong các biện pháp mạnh mẽ để giúp các thành viên hiểu rõ giá trị thật sự khi tham gia diễn đàn cộng đồng C Việt, nâng cao ý thức thành viên nói riêng, ý thức xã hội nói chung. Điều này đã đem về thành tựu to lớn cho cộng đồng C Việt trong 1 năm áp dụng vừa qua. Nếu bạn đã lâu không tham gia thì hãy tìm hiểu thêm một chút về vấn đề này, bạn sẽ hiểu ngay thôi!

3. Trong khi nhiều các diễn đàn đang dần trở lên hoang hóa, chém gió hóa, câu lạc bộ hóa, hoặc không phát triển được tiếp thì cộng đồng C Việt lại phát triển mạnh => điều này cho thấy rằng những vấn đề mà ban quản trị đưa ra hoàn toàn hợp lý và đúng đắn. Nếu có sự xung đột nào đó thì đó là vấn đề khác nhau giữa 2 cách suy nghĩ khác nhau.

Trân trọng cảm ơn ý kiến đóng góp, hi vọng những gì Kevin đưa ra giúp bạn hiểu rõ hơn về cộng đồng C Việt!

Ý kiến của bạn đưa ra là vấn đề trong công tác quản lý cộng đồng C Việt không liên quan đến vấn đề nêu ra ở đây. Nếu bạn còn có thắc mắc về vấn đề này, xin vui lòng đưa ra một đề tài khác. Một lần nữa, xin trân trọng cảm ơn bạn!

banglsvn
28-02-2012, 10:27 PM
Mặc dù tham gia nhiều diễn đàn về CNTT khác, nhưng congdongcviet để lại cho mình ấn tượng là : chuyên nghiệp..Đúng là thế, nhưng vì nó quá chuyên nghiệp nên những vấn đề đưa ra để tìm hiểu cũng khá là thâm ảo so với kiến thức của newbie, vậy nên muốn đóng góp, muốn viết bài cũng chẳng tìm được chỗ mà chen chân.Hầu hết newbie muốn hỏi một vấn đề gì đó, thực sự họ cũng khó trình bày tiêu đề một cách rõ ràng được ( vì với kiến thức mới bắt đầu, việc nắm được cốt lõi rắc rối rất khó, nếu họ đã biết được rắc rối của mình ở chỗ nào thì cần gì post bài nữa(8-)> ).Tuy thế mình chỉ nêu ý kiến như vậy chứ riêng mình cũng đồng tình với điều lệ sửa tiêu đề của 4rum, chính nhờ bị del một số bài nên mình mới học được cách tìm trọng tâm rắc rối ^^

Trường hợp trên mình đã trải qua lúc mới bắt đầu tìm hiểu về C#, có khi chỉ vướng mắc ở một đoạn thuật toán nhỏ như...mắt muỗi:D ( đối với những người có tư duy thuật toán tốt ) nhưng với mình thì đó là vấn đề khá lớn

Ngoài ra, mình thấy trên diễn đàn còn thiếu những demo, ví dụ kèm hình ảnh minh họa rõ ràng, mặc dù biết rằng phát huy tinh thần "Hãy cho chiếc cần câu thay vì con cá" là rất tốt, nhưng chỉ thêm chỗ có nhiều cá cũng được chứ (:-)? .Có lần mình đã rất mừng khi tìm được bài viết của elkidvnn1 trình bày việc AddTab con (động) vào XtraTabControl trong DevExpress, rất là chi tiết và dễ hiểu, mặc dù elkidvnn1 cũng tự nhận là bài viết của mình hơi "gà" (nhưng với mình là quá hay 0:))

Việc demo code như vậy giúp đỡ rất nhiều cho newbie như mình, mình đặc biệt thích trang codeproject vì họ có nhiều demo hay và câu trả lời cũng rất chi tiết, hy vọng congdongcviet có thể vượt được trang web này (:P)
Xin lỗi vì mình viết lan man chẳng có tính đóng góp gì cho topic nhưng vốn kém phần trình bày nên mình nghĩ gì thì viết vậy.Với phương châm chia sẻ và học hỏi, mình đã học hỏi được ở congdongcviet nhiều điều nhưng chẳng chia sẻ được bao nhiêu (vì quá noob :D ) và cũng cảm ơn những thành viên tích cực trong 4rum mặc dù công việc bề bộn vẫn bớt chút thời gian giải đáp "10 vạn câu hỏi vì sao" của những newbie như mình

Wazi Armstrong
28-02-2012, 10:53 PM
^
^
Hình ảnh minh họa với chạy demo có lẽ chỉ dành cho dân kéo thả hoặc UI Designer.
Còn coder thì chỉ cần ý tưởng, solution, hay architecture design
PS: Mà có vẻ sinh viên ngày nay khá quan tâm đến việc trình bày, việc bố trí giao diện, việc dùng tool... (vào box C# không khó để tìm được 1 bài như thế)

VoTichSu
29-02-2012, 11:11 AM
....

- Đọc code và học hỏi là phẩm chất đáng quý của một lập trình viên. Nhiều bạn muốn xin code, project là muốn xem thật chi tiết các pro làm thế nào, thực tế người khác làm thế nào, có gì đáng học hỏi. Nếu ko chỉ như con ếch ngồi đáy giếng thôi. Tuy đã giải quyết được vấn đề nhưng vẫn không tự cao tự đại mà có tinh thần học hỏi là đáng hoan nghênh. Điều này rất có ích với các bạn mới vào nghề

...

Hi vọng trong thời gian tới, các mem có ý thức hơn, chia sẽ nhiệt tình hơn và ban quản trị tâm huyết hơn nữa để diễn đàn ngày càng chất lượng và phát triển.

Những người mà bạn gọi là bờ rồ họ không phải chỉ có nghề viết code giỏi. Đối với những người này chỉ sau vài lần trả lời là họ đã có cách nhận ra ngay người nào cần dẫn dắt và người nào chỉ muốn hốt cốt về nộp cho GV.

Chỉ cần cố tình/vô tình gõ trật một ký tự trong code là sẽ nhận được ngay "Anh ơi sao code của anh không chạy...".
"xem thật chi tiết các pro làm thế nào, thực tế người khác làm thế nào, có gì đáng học hỏi." xin lỗi, hổng dám đâu.

Chỉ riêng có luật lập trình từ muôn thuở là viết code phải kèm chú thích đã chẳng mấy ai thèm đếm xỉa tới rồi. Nói chuyện học hỏi hơi khó thuyết phục.
Muốn xin code để học hỏi thì cứ đưa bài của mỉnh ra trước rồi hỏi có cách nào hay hơn.

...

Trường hợp trên mình đã trải qua lúc mới bắt đầu tìm hiểu về C#, có khi chỉ vướng mắc ở một đoạn thuật toán nhỏ như...mắt muỗi ( đối với những người có tư duy thuật toán tốt ) nhưng với mình thì đó là vấn đề khá lớn

Ngoài ra, mình thấy trên diễn đàn còn thiếu những demo, ví dụ kèm hình ảnh minh họa rõ ràng, mặc dù biết rằng phát huy tinh thần "Hãy cho chiếc cần câu thay vì con cá" là rất tốt, nhưng chỉ thêm chỗ có nhiều cá cũng được chứ (:-)? .Có lần mình đã rất mừng khi tìm được bài viết của elkidvnn1 trình bày việc AddTab con (động) vào XtraTabControl trong DevExpress, rất là chi tiết và dễ hiểu, mặc dù elkidvnn1 cũng tự nhận là bài viết của mình hơi "gà" (nhưng với mình là quá hay)

Việc demo code như vậy giúp đỡ rất nhiều cho newbie như mình, mình đặc biệt thích trang codeproject vì họ có nhiều demo hay và câu trả lời cũng rất chi tiết, hy vọng congdongcviet có thể vượt được trang web này
...

Vướng mắc thuật toán khác với ngồi nghĩ cách trình bày hoa hòe rồi hỏi làm cách nào để thực hiện.

Trang codeproject họ làm vậy được là vì những người hỏi biết kỷ luật. Họ hỏi những vấn đề rất thực tế và đặt câu hỏi rất rõ ràng. Mười câu hỏi mới thấy một lần phải bổ sung/đính chính vì không trình bày rõ vấn đề của mình.

Ngược lại, ở đây người hỏi hầu hết đều không tôn trọng kỷ luật. Viết câu cẩu thả, dùng chat ngữ pha lẫn tiếng ngoại như Bồi Tây. Mười lần hỏi mới thấy có một lần trình bày rõ vấn đề.

thien762
29-02-2012, 09:47 PM
Ở giữa mức 1 và mức 2.
Đúng mình cũng chọn ở giữa 1 và 2

yscytd
02-03-2012, 01:48 AM
Sau khi nhận được email từ địa chỉ support@congdongcviet.com với nội dung :

VUI LÒNG KHÔNG TRẢ LỜI EMAIL NÀY!

Xin chào yscytd!

Hiện nay cộng đồng C Việt đang thu hút hơn nửa triệu lượt truy cập, trên số lượng hơn 40 nghìn người tham gia chia sẻ và thảo luận mỗi ngày, trở thành diễn đàn lập trình có số lượng người tham gia đông nhất Việt Nam. Để nâng cao chất lượng, uy tín cho diễn đàn cộng đồng C Việt hơn nữa, chúng tôi rất mong muốn nhận được đánh giá và bình luận của bạn.

Chi tiết về việc đánh giá này được đăng tại: http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=60020

Nếu bạn đã lâu không ghé thăm, vui lòng tìm hiểu luật lệ tham gia được đăng tại: http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=15

Trân trọng cảm ơn bạn!

nhân lúc vô vị và "rảnh rỗi", Phi Y tôi dành khoảng hơn 1 giờ để xem xét kỹ lại tình hình diễn đàn, nội quy, các bài viết - tất nhiên là chưa đầy đủ - ở các mục chính, và cũng đã dành thời gian đọc hết tất cả số ý kiến trong cái topic này. Sau đây là những nhận xét và đánh giá của cá nhân tôi về diễn đàn cũng như cá nhân Kevin Hoàng. Tất nhiên, tôi chọn "ý kiến khác" và tôi sẽ trình bày đầy đủ ở đây

1 - về diễn đàn :
Tôi thực sự chỉ quan tâm tới những ý kiến của các thành viên tham gia đã lâu và đã lên đc "thành viên nhiệt tình" trở lên. Tôi đánh giá cao các ý kiến của VoTichSu, WaziAmstrong, Aydada, beautifulsoul84hung - đấy là những người thực sự đã để lại những ý kiến của mình chứ không đánh giá chung chung và cảm tính như các tiêu chí ban đầu mà admin - mà theo ý kiến thiển cận của tôi - chính là Kevin Hoàng đã đưa ra. Tôi cũng khá ấn tượng với bạn Nerd_For_Ever khi đã đưa ra những đóng góp.

Các tiêu chuẩn admin đưa ra để đánh giá - đúng : rất là chủ quan. Vấn đề này, vui lòng đọc lại bài của VoTichSu ngay trang 1 của topic này, VoTichSu đã nói khá đầy đủ.

Vấn đề mình muốn bàn ở đây : Diễn đàn này dành cho ai? - Cho cộng đồng - theo như tên diễn đàn - và mang theo một tham vọng lớn của người đã sáng lập ra nó (còn chuyện người đã sáng lập nên cái diễn đàn này là ai thì không nên bàn): dành cho cả sinh viên - mà sinh viên thì có nhiều loại : năm 1, 2, 3, 4, newbie, pro, chăm chỉ và lười biếng, đào sâu suy nghĩ và suốt ngàyddi xin code - và những người đã đi làm - được vài tháng, còn đang trong quá trình training, được vài năm, đã trở thành chuyên gia, tất nhiên còn có những người đang học thạc sĩ và tiến sĩ nữa, đừng bỏ quên họ v.v.

Mình chỉ phân tích một chút, trong cả cái mà mình dùng từ đống 76,199 thành viên tính đến 1h19' sáng 02/03/2012 của diễn đàn này, đã ai thống kê rằng còn bao nhiêu thành viên hoạt động, có bao nhiêu thành viên là sinh viên, bao nhiêu thành viên đang đi làm v.v và v.v Khi chưa thống kê đầy đủ cái đó, thì xin lỗi, số lượng thành viên có là 80 triệu đi chăng nữa cũng là ảo hết.

Số lượng đã vậy, chất lượng tham gia của thành viên thì thôi, càng ngày đi xuống. Cái này có khá nhiều nguyên nhân, cả chủ quan lẫn khách quan, các nguyên nhân này đã được rất nhiều người, trong một thời gian khá dài đã cảnh báo với Kevin rồi, Phi Y để tránh tranh cãi không cần thiết,xin phép không nhắc lại.

Còn tất nhiên, khi dạo qua một vòng, ấn tượng đầu tiên đập vào mắt sau nhiều ngày ko tham gia : chất lượng bài viết thấp hơn rất nhiều so với cách đây 6 tháng trở về trước, càng ngày càng có dấu hiệu đi xuống. Lý do : IT thì vận động không ngừng, một số thành viên có khả năng theo kịp những biến đổi công nghệ thì ít tham gia hoặc thôi không tham gia nữa (trong đó có bản thân mình ), trong khi những gì cơ bản thì đã đc cày xới gần hết. Bây giờ thế giới rất phẳng, không chỉ có 1 diễn đàn - mà khá nhiều diễn đàn, mạng xã hội mọc lên, mang theo nhiều cái mới mẻ và hấp dẫn trong khi C việt vẫn dậm chân tại chỗ và ít thay đổi.

Mình thấy, uhk,topic này số lượng vote thì niệt tình đấy, nhưng mới chỉ có 50 cái reply của thành viên và khá nhiều trong số đó là của Kevin.

2 - Riêng với cá nhân Kevin Hoàng, mình đã google thử thông tin bản thân mà bạn cung cấp dưới chữ ký, kết quả là gì thì các thành viên cứ thử tra cứu theo khóa. Mình không bình luận nhiều, nhưng từ kết quả đó và những gì mà Kevin thể hiện, Phi Y tôi xin võ đoán như sau :

- Bạn hơi ảo tưởng và tự tin về năng lực của mình. Tham vọng biến C việt thành diễn đàn cho đại chúng là tốt, nhưng nó yêu cầu một chiến lược phát triển cụ thể, và sự tâm huyết của không chi một cá nhân. Chính sự độc đoán của bạn đã khiến cho khá nhiều thành viên, trong đó có tôi, rời bỏ diễn đàn.

- câu thứ 2 mình xin nhắc bạn - có thời gian bạn nên xem phim The artist : Public is never wrong , và một câu nữa của dân kinh tế hay nói : Customers are always right.

- thứ 3 là cách lãnh đạo : Topic này là topics đóng góp ý kiến của thành viên cơ mà, cứ để cho họ nói hết, để một cái hạn cho họ vote rồi sau đó bạn có thể tổng kết lại mà gửi một bài trả lời chung nhất. Rất tiếc qua khá nhiều thời gian rồi bạn vẫn vậy : Xốc nổi và bồng bột. Có một ý kiến nào không thuận với ý của bạn, bạn liền bay vào reply. Không chỉ riêng cái topic này mà rất nhiều topic từ trước đến nay cũng thế. Cái đó tạo cho mọi người cảm giác bạn đang đôi co và cãi nhau với thành viên - uh chúng ta có thể dùng cái mỹ từ là "tranh luận". Nhưng có quá nhiều ý kiến thành viên đưa ra trùng nhau, và bạn trả lời, và cứ sau mỗi post trả lời mức độ kiểm soát và kiềm chế bản thân của Kevin lại vơi đi ít nhiều thì nó không đc gọi là tranh luận nữa. Mình chỉ nhắc lại một chuyện cũ : peter drew, cho dù Kevin có đúng đi chăng nữa, nhưng cách xử lý, ngôn từ và hành động của Kevin là sai thì Kevin từ người đúng trở thành người sai hoàn toàn rồi.

Thế nên, uốn lưỡi bảy lần trước khi nói và xoay cổ tay 7 lần, xoay các khớp ngón tay thêm vài lần nữa rồi hãy gõ phím. Làm lãnh đạo không phải như bạn, và cái cách bạn thể hiện, tôi e là , Kevin hoặc đang thất nghiệp, hoặc đang là một nhân viên - xin lỗi tôi dùng từ này - quèn chứ đừng có nói là manager hay là leader.

Tất nhiên, có một câu mà mình thấy cần phải bảo vệ cho Kevin : diễn đàn này chưa ban bất cứ thành viên nào nói thật đúng cách - còn nói thật mà sai cách thì cũng đã bị ban rồi.

Thân ái.
Hoa Tử Đinh Hương Phụng Vũ Phi Y

thanh4890
02-03-2012, 01:57 AM
Mình nghĩ đang ở giữa mức 1 và mức 2, chúc cviet ngày càng phát triển :D

tiendaotd
02-03-2012, 08:06 AM
diễn đàn như thế này là tốt rồi. Nhiều bài viết hay, đáng trân trọng, thành viên nhiệt tình. Thế là đủ. Mỗi ngày mình vào Cviet nhiều lần lắm.

Kevin Hoang
02-03-2012, 02:08 PM
Xin cảm ơn ý kiến của bạn yscytd (Bùi Hồng Đức, nguyên sinh viên đại học Đà Lạt), bạn cũng là bí thư đoàn thì phải, không biết năm nay bạn đã ra trường chưa? Kevin cũng quen biết một số thầy giáo dạy ở Đại học Đà Lạt do tình cờ gặp gỡ ở Hà Nội, quả thật là mình rất ngưỡng mộ, mặc dù chưa có điều kiện ghé thăm.

Về ý kiến của bạn, Kevin thấy bạn ý kiến mang tính cá nhân quá nhiều, Kevin không biết phải nói cho bạn hiểu thế nào. Nhưng Kevin và bạn chưa hề gặp nhau, chưa nói chuyện bao giờ thì phải, Kevin chắc chắn là cũng không có thù oán gì <= Kevin không rõ lý do gì bạn luôn luôn post bài nói xấu, chê bai Kevin? Có phải là bạn đã từng bị cấm tham gia cộng đồng C Việt vì bạn không muốn tuân thủ luật lệ? Nếu bạn muốn post bài để nói xấu Kevin cho hả hê thì cứ tạo ra một đề tài riêng, Kevin sẽ không xóa, không ban nick của bạn, miễn sao bạn được thoải mái. Nếu bạn post bài không đúng chỗ, không đúng luật lệ thì việc xử lý sẽ được tiến hành theo đúng luật lệ tham gia!

Kevin cũng chưa bao giờ nhận mình là manager, hay gì cả, ... nhiều lắm chỉ là 'quản trị diễn đàn lập trình cộng đồng C Việt' thôi. Rất nhiều bạn ở đây cũng biết đến Kevin, và thông tin về Kevin luôn public, ai cũng có thể dễ dàng biết được Kevin đang làm gì, ở đâu. Gia đình Kevin thuộc loại gia đình nghèo bởi 'một chế độ xã hội' nên cũng chả có gì mà tự hào, là điều mà Kevin cũng đã nói trên cộng đồng C Việt!

Một lần nữa xin cảm ơn bạn đã có ý kiến, nhờ ý kiến của bạn mà lượng người vote cho option 1 từ 37% lên đến 40%. Kevin cảm thấy rất vui mừng và sẽ cố gắng hết mình trong việc làm cho cộng đồng C Việt hữu ích hơn!

thanvanhai
02-03-2012, 02:22 PM
uhm cộng đồng C Việt qua nhận xét của mình forum hoạt động tốt có rất nhiều bài hay về lập trình!
nhưng hình như dạo gần đây diễn đàn có vẻ vắng bóng.
hiện tại mình đang là sinh viên và nói đang học c# mà cái này hồi trung cấp mình học rồi giờ học lại thấy chán toàn lên diễn đàn học và mình học được rất nhiều cái mới qua các bạn như YinYang, langmang, ZSTAR, ... và các bạn khác. Hi vọng diễn đàn sẽ tiếp tục phát triển và đông vui hơn!
và có điều kiện thiết nghĩ cũng nên tổ chức 1 buổi offonline để các bạn có dịp gặp nhau giao lưu học hỏi!
cám ơn Cộng đồng C Việt rất nhiều! Ngôi nhà chung của các bạn có niềm đam mê lập trình!
o![]!oo![]!oo![]!oo![]!oo![]!o

quangtn_07mt
02-03-2012, 07:43 PM
Chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh và phát triển
p/s: Nếu được admin có thể thêm chức năng thanks ko ah, nhiều lúc muốn cảm ơn ai đó nhưng tìm hoài không thấy đâu

Đoàn Dự
02-03-2012, 09:30 PM
Xin cảm ơn ý kiến của bạn yscytd (Bùi Hồng Đức, nguyên sinh viên đại học Đà Lạt), bạn cũng là bí thư đoàn thì phải, không biết năm nay bạn đã ra trường chưa? Kevin cũng quen biết một số thầy giáo dạy ở Đại học Đà Lạt do tình cờ gặp gỡ ở Hà Nội, quả thật là mình rất ngưỡng mộ, mặc dù chưa có điều kiện ghé thăm.

Về ý kiến của bạn, Kevin thấy bạn ý kiến mang tính cá nhân quá nhiều, Kevin không biết phải nói cho bạn hiểu thế nào. Nhưng Kevin và bạn chưa hề gặp nhau, chưa nói chuyện bao giờ thì phải, Kevin chắc chắn là cũng không có thù oán gì <= Kevin không rõ lý do gì bạn luôn luôn post bài nói xấu, chê bai Kevin? Có phải là bạn đã từng bị cấm tham gia cộng đồng C Việt vì bạn không muốn tuân thủ luật lệ? Nếu bạn muốn post bài để nói xấu Kevin cho hả hê thì cứ tạo ra một đề tài riêng, Kevin sẽ không xóa, không ban nick của bạn, miễn sao bạn được thoải mái. Nếu bạn post bài không đúng chỗ, không đúng luật lệ thì việc xử lý sẽ được tiến hành theo đúng luật lệ tham gia!

Kevin cũng chưa bao giờ nhận mình là manager, hay gì cả, ... nhiều lắm chỉ là 'quản trị diễn đàn lập trình cộng đồng C Việt' thôi. Rất nhiều bạn ở đây cũng biết đến Kevin, và thông tin về Kevin luôn public, ai cũng có thể dễ dàng biết được Kevin đang làm gì, ở đâu. Gia đình Kevin thuộc loại gia đình nghèo bởi 'một chế độ xã hội' nên cũng chả có gì mà tự hào, là điều mà Kevin cũng đã nói trên cộng đồng C Việt!

Một lần nữa xin cảm ơn bạn đã có ý kiến, nhờ ý kiến của bạn mà lượng người vote cho option 1 từ 37% lên đến 40%. Kevin cảm thấy rất vui mừng và sẽ cố gắng hết mình trong việc làm cho cộng đồng C Việt hữu ích hơn!

Dear Khánh.

Tôi thấy yscytd hay nhiều đồng chí khác nói không sai đâu. Cứ có comment nào mà ông không vừa lòng là ông bay vào phản bác rồi này nọ nọ kia. Nếu muốn nghe lời mát tai thì đừng lập topic bình chọn nữa, nếu muốn diễn đàn tốt lên thì hãy nghe từ nhiều phía. Tôi thấy ông thay đổi rồi, không còn giống Admin Cviet nổi tiếng điềm đạm một thời nữa.

Lâu rồi tôi mới vào diễn đàn, thành viên và bài viết đã nhiều lên rất nhiều, nhưng thực sự vẫn không thay đổi gì mấy so với vài ba năm trước. Muốn chất lượng của diễn đàn đi lên thì cần phải có những người có kiến thức, thời gian và tâm huyết, mà để có những người như thế này thì chắc cũng khó đấy, tất cả anh em "vang bóng một thời" ở Cviet giờ người thì xoay vần vào "vợ con cơm áo gạo tiền" người thì bỏ lập trình, người thì không làm C, C++, hay C# nữa (như tôi).

Dẫu sao thì vẫn mong ông cùng các thành viên có tâm huyết có thể nâng cao chất lượng diễn đàn lên tầm cao mới, để có thể thu hút những người có chuyên môn có kinh nghiệm trong ngành quan tâm.

Regards!
Your old friends.

beginner2011
02-03-2012, 10:37 PM
Lâu rồi không vào, do bận công việc quá, hôm nay nhận được email thì ghé qua đọc hết topic này tôi thấy: Chê bai là sở trường của dân lập trình (Tôi cũng chê ác lắm, chê có sách hẳn hoi). Admin cứ theo cái vote ở trên mà làm, chứ nghe mấy cu cậu sinh viên thì dẹp cộng đồng C Việt đi là vừa! Như cái cậu sinh viên Đà Lạt kia, ra trường không biết xin được việc làm không mà đã học cách nói xấu người khác thế?

Nói thì như sách, làm thì chẳng thấy kết quả đâu mà đã nghĩ mình là chuyên gia... Cá nhân tôi thấy mấy ông admin cộng đồng C Việt làm như năm vừa rồi là tốt quá rồi, bao nhiêu người được nhờ mà đã thấy thằng nào trả ơn đâu? Còn cái ông đoàn dự kia đăng ký nick từ năm 2007 mà được có mấy bài viết chắc toàn xin source code với lại chôm đồ án chứ quái gì, bỏ nghề rồi mà nói như thánh phán, thành viên như cậu tôi thấy nhiều lắm, tôi không nói thì các thành viên khác cũng biết, đừng trách tôi nói thẳng!

Tôi cũng dân kỹ thuật, được cái thẳng thắn, thấy ngứa mắt là phang liền, anh em thông cảm!

EddieHoang
02-03-2012, 11:16 PM
Thật sự thì, em là một sinh viên, sinh viên chính hiệu, và cũng vừa mới thôi, vừa mới qua khỏi giai đoạn newbie!
Em đã đọc cmt của các bác trên đây, gọi là các đàn anh đi trước, so với em, có lẽ là cả tuổi đời và tuổi nghề đều hơn, và em thấy thật sự có một vài ý kiến được gọi là khá chủ quan của tất cả các bậc tiền bối.
Có lẽ là không ai rảnh rỗi, thừa hơi, đi ngồi tới 1 2 tiếng đồng hồ, xem tổng thể diễn đàn rồi đưa ra nhận xét, có thể vì bực bội lâu ngày (thù dai), cũng có thể là do tâm huyết, hoặc do vô công thừa nghề rảnh rỗi ngồi không có gì viết nên vào viết vậy! Em tham gia diễn dàn khá lâu, từ khi em bắt đầu biết gọi là chép code của thầy giáo, cho tới bây giờ!
Có lẽ phê bình thì em nghĩ các bậc tiền bối cũng đã phê bình rồi, thôi thì em xin đưa ra ý kiến, chứ phận em nhỏ nên cũng không có gì để nói lại được các bậc đàn anh đi trước cả.
Thứ nhất, diễn dàn ít "khách" hoặc bị "khách quen" rời bỏ và không còn tâm huyết là do một phần nào đó họ chia sẻ, thảo luận mà không có ai đọc, hoặc đọc thì cũng toàn các đàn anh, còn học chắc là hiếm, cái này là do "hội đàn em" có lỗi, hầu như không còn muốn đi "thang bộ" nữa, vì có sẵn "thang máy" để dùng rồi! Có phương tiện hỗ trợ, tại sao không dùng?
Thứ 2, mọi thứ mà các "công nhân" coder tạo ra, học được và tiêu biểu là các bậc tiền bối, có bao nhiêu tiền bối đã sử dụng nó để thành hàng khủng trong chính lĩnh vực code?
Em xin mạn phép, với mọi thứ diễn đàn mình đang có ở đây, về số lượng đúng thật chỉ là ảo! Chất lượng còn phụ thuộc bởi các đàn anh đóng góp! Đơn giản một thứ, chúng ta chỉ thảo luận, hầu như không có đích, xong là bỏ, điều đương nhiên, (cái này là bản tính vốn có ở con người) và cái cuối cùng, diễn đàn muốn phát triển, thì phải có đại bộ phần nòng cốt, là các bậc đàn anh đi trước trong nghề, cần những "chỗ dựa" vững chắc về nhiều mặt. Em dám hỏi, các đàn anh, có đàn anh đủ sức làm chỗ dựa vững chắc chưa ạ? thay vì chê trách, chi bằng tham gia ý kiến, cùng đóng góp, giúp đỡ, chia sẻ khả năng cũng như vài cái nữa... ~.~" đoạn này em lan man quá. Còn về cá nhân bác Kevin, ^^ thực sự thì em không đánh giá gì qua câu nói cả, có điều bác ạ, một con người học tốt, chưa chắc là có nhân cách tốt, một con người có nhân cách tốt, chưa chắc đã học tốt... bản thân em, chưa tốt, xin phép tham gia với các đàn anh! :)

Em chỉ mong, các bậc đàn anh đi trước, hiểu cho các bậc đàn em! trí tuệ có, khả năng có, nhưng liệu làm mà không đủ ăn có còn dám đam mê?
Cmt của đàn em thích ngồi nhìn! ^^

Cắm mặt vào code quanh năm - Nhìn ra cuộc sống rối răm vãi... >:) em xin phép ạ!

hccong1990
03-03-2012, 07:43 AM
số một rồi! mình rất yêu thích diễn đàng! mình học được rất nhiều điều hay từ diễn đàng!

beginner2011
03-03-2012, 09:00 AM
Lại có một tên nữa, lập trình code ciếc chả biết cái quái gì mà nói thành thần, chuyên làm ăn bố láo rồi lại đem nghĩ người khác cũng như mình! Đã ngu còn hay tỏ ra mình nguy hiểm, xin thưa với cu em EddieHoang hãy học thêm một khóa về đánh giá website đi rồi hãy nói linh tinh ở đây, hoặc không thì mua một phần mềm đánh giá website đi cũng tạm được đấy! Đừng nói với tôi là cu cậu cũng quản trị diễn đàn sinh viên nào đó, chuyên làm thành viên ảo, visit ảo nhé!

Người Việt Nam mà như này thì nghèo mãi, toàn những tên móc không ra đồng nào nhưng nói như thánh ấy! Những tên này, các bạn cứ để ý mà xem, chả bao giờ chia sẻ cho ai cái gì, vào cộng đồng C Việt cũng chỉ ăn cắp code mang về nộp (biết quái gì về code đâu mà chả ăn cắp).

Thôi nhé, tôi không quan tâm mấy cu cậu nói gì nữa! Môn chửi bới, chê bai thì mấy cu cậu còn phải học thêm nhiều!

Kevin Hoang
03-03-2012, 09:36 AM
Xin cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người! Tuy nhiên, Kevin rất mong mọi người không mang chuyện cá nhân vào đây! Nếu bạn nào không thích Kevin, muốn nói xấu/chê bai các bạn cứ lập một topic riêng, vui lòng không đưa ra vấn đề ở đây!

Cộng đồng C Việt là một diễn đàn uy tín, thông tin mà cộng đồng C Việt cung cấp là hoàn toàn chính xác. Trên Cộng đồng C Việt này chắc chắn có nhiều chuyên gia về Internet Marketing, chuyên gia định giá, định lượng website, có rất nhiều công cụ giúp con người đánh giá website một cách chính xác! Có cả những người lập trình đi xây dựng các tool định giá website, nên họ hiểu rất rõ cộng đồng C Việt như thế nào. Cho nên, nếu bạn nào còn có nghi ngờ thì hãy tự mình xác minh trước, không nên đưa lên đây bừa bãi sẽ dẫn đến cãi vã không đâu!

Cảm ơn anh beginner2011 đã ủng hộ, động viên em, tuy nhiên nếu anh nói như trên sẽ làm cho nhiều thành viên tự ái là điều em không mong muốn!

Trân trọng cảm ơn!

beginner2011
03-03-2012, 11:33 AM
Ko nên quá mềm admin ah, mấy cu cậu chê bai trên toàn là những thằng ngu về lập trình, biết cái quái gì đâu nên nó mới chê để thể hiện là mình biết lập trình. Cả cái cậu peter gì đó mà mấy thằng ngu này tôn sùng, tôi trước ghét nhất cậu này, đã ngu còn huyênh hoang.

Tôi gặp quá nhiều tên huyênh hoang "anh mày đây ngày xưa học lập trình ác lắm, thuật toán viết trên giấy chạy không lỗi, nhưng giờ anh bỏ nghề rồi chú ah'. Đã ngu nhưng không dám nhận mình ngu, ngu thì mới phải bỏ nghề, ngu thì mới đi chê những thằng khôn hơn nó. Tôi gặp quá nhiều nên tôi khinh, tôi khinh những thằng chỉ biết chê mà không biết mình còn ngu vãi lúa!

Tôi nói không oan cho ai cả, điển hình cu cậu loicuoi ở trên kia, cu cậu này cũng có diễn đàn nhưng phát triển còn chưa nổi nhưng vẫn nói như thánh phán đấy, tôi muốn xem diễn đàn đó thọ được bao lâu. Cái cậu sinh viên Đà Lạt ở trên, nếu nhà tuyển dụng nào đọc được đề tài này mà vẫn tuyển thì tôi chắc luôn câu: Công ty đó sớm muộn cũng toi!

Admin thích thì cứ ban nick đi, nhưng tôi nhịn không nổi!

lhduchieu
03-03-2012, 12:58 PM
Tôi không có gì phải thắc mắc về chất lượng của diễn đàn, chất lượng rất tốt!
Nhưng tôi chỉ thắc mắc về vấn đề sử dụng diễn đàn, không rõ là do tôi chưa biết sử dụng hay sao. Nhưng thực sự tôi theo dõi các bài viết, topic mới là rất khó khăn!
Tôi thường phải F5 lại thì mới cập nhập được những bài mới!
Chúc Cộng đồng C Việt ngày càng phát triển và thành công!

EddieHoang
03-03-2012, 02:01 PM
Đàn em đi sau, học ít hiểu cạn, em đang hướng học java, còn em xin lỗi, nếu anh học cao hiểu rộng, liệu có chăng mở lời là nói người khác ngu? Người mà bị nói ngu, em nghĩ chỉ có 2 kiểu, một là loại nói người khác ngu, một loại là làm k được bị nói ngu thôi anh ạ!
em học dốt, không dám cmt, thi thoảng gửi bài nhờ các anh chữa bài em làm chứ không dám "ăn cắp" code để nộp ạ!
Cộng đồng C là một nơi khá tốt để học tập, thực là như thế, nhưng ai cũng học cao hiểu rộng như anh beginner2011 , chắc đàn em chả dám vào nữa...

beginner2011
03-03-2012, 02:04 PM
Cậu có 2 cái ngu: Ngu thứ nhất là "nhắm mắt đoán mò", ngu thứ 2 là "đã không biết nhưng lại cố gắng tỏ ra nguy hiểm". Admin xem public tôi thông tin cậu này cái, xem 5 năm sau cậu ta thế nào, có còn nói phét được nữa không!

Ultra
03-03-2012, 02:04 PM
theo mình nghĩ là chủ yếu google vào đây để tìm code thôi. Nhiều lúc đăng topic thắc mắc( không trùng với trước đó) nhưng chờ hoài vẫn không được giải đáp. Lượng thành viên tích cực ngày càng ít:o)

Kevin Hoang
03-03-2012, 02:13 PM
To Ultra:
Cộng đồng C Việt không phải là nơi cung cấp dịch vụ trả lời bài viết, giải đáp bài tập. Xem thống kê của bạn thì bạn chưa có bất kỳ đề tài nào mà chủ yếu là hỏi chen ngang nên tất nhiên sẽ không nhận được sự trả lời là điều không có gì ngạc nhiên cả!

Điều 2: Bài viết phải được gửi vào đúng diễn đàn quy định theo tên diễn đàn và mô tả của nó ngay bên dưới. Nghiêm cấm tất cả các đề tài/bài viết gửi sai diễn đàn với bất cứ lý do nào, kể cả các góp ý, ý kiến, khiếu nại, báo cáo... Nghiêm cấm việc tiện đâu gửi bài ở đó, hoặc lạm dụng gửi bài viết chen ngang bừa bãi vào các đề tài có sẵn.

Rất mong bạn ý thức hơn trong việc tuân thủ luật lệ tham gia mới là điều làm cho cộng đồng C Việt phát triển!

To All:
Ban quản trị sẽ xem xét dựa vào việc tỉ lệ vote ở trên, yêu cầu tất cả hãy bình tĩnh, nếu bạn thực sự lâu rồi không ghé thăm diễn đàn cộng đồng C Việt, hãy bớt chút thời gian ra tìm hiểu rồi hãy nhận xét để tránh những chuyện cãi vã không đâu!

Ban quản trị có đủ khả năng biết được ý kiến của ai nên nghe, ý kiến của ai không nên nghe, ai nhận xét không đúng, ai thực sự muốn cộng đồng C Việt phát triển, ai đang có diễn đàn muốn cộng đồng C Việt stop, ... Vì thế, bạn hãy yên tâm và tin tưởng, không cần phải tạo ra xung đột không đáng có!

Trân trọng!

trungkien45
03-03-2012, 04:16 PM
Ko nên quá mềm admin ah, mấy cu cậu chê bai trên toàn là những thằng ngu về lập trình, biết cái quái gì đâu nên nó mới chê để thể hiện là mình biết lập trình. Cả cái cậu peter gì đó mà mấy thằng ngu này tôn sùng, tôi trước ghét nhất cậu này, đã ngu còn huyênh hoang.

Tôi gặp quá nhiều tên huyênh hoang "anh mày đây ngày xưa học lập trình ác lắm, thuật toán viết trên giấy chạy không lỗi, nhưng giờ anh bỏ nghề rồi chú ah'. Đã ngu nhưng không dám nhận mình ngu, ngu thì mới phải bỏ nghề, ngu thì mới đi chê những thằng khôn hơn nó. Tôi gặp quá nhiều nên tôi khinh, tôi khinh những thằng chỉ biết chê mà không biết mình còn ngu vãi lúa!

Tôi nói không oan cho ai cả, điển hình cu cậu loicuoi ở trên kia, cu cậu này cũng có diễn đàn nhưng phát triển còn chưa nổi nhưng vẫn nói như thánh phán đấy, tôi muốn xem diễn đàn đó thọ được bao lâu. Cái cậu sinh viên Đà Lạt ở trên, nếu nhà tuyển dụng nào đọc được đề tài này mà vẫn tuyển thì tôi chắc luôn câu: Công ty đó sớm muộn cũng toi!

Admin thích thì cứ ban nick đi, nhưng tôi nhịn không nổi!

Anh Peter trước đây khá khiêm tốn mà, còn lý do tại sao lại xảy ra chuyện bị vậy thì em không rõ.

PS: Anh kevin xoá 2 bài liên quan ở đây rồi:
http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=41764

Trước hết em xin các anh đừng bài xích nhau nữa, rồi...

Anh Đoàn Dự: Kiến thức, thời gian và tâm huyết, nếu có kiến thức vững thì thường không có thời gian đâu anh, dù rất tâm huyết. hic

Bản thân em cũng đang lo "Tiền" đây, tranh thủ chút thời gian lên đây comment

Còn chuyện Anh kevin cứ lên comment là việc của anh ấy, các anh góp ý rồi.

@beginner2011: Anh không làm IT thì phải? (:-O)
Họ bỏ nghề, đi tìm thử thách mới cũng hay.

Em cũng biết một đứa mở mồm ra là chê bai, anh nói rằng anh ghét những người hay chê bai, nhưng Em thấy anh cũng đang chê bai đấy thôi.

Bài viết này có lẽ đụng chạm hơi nhiều đến các thành viên chủ chốt hoặc từng là thành viên chủ chốt.

Các bài viết mới có lẽ đã đụng chạm ít nhiều đến các bài viết cũ, nên các anh chị em không trả lời cũng đúng thôi, bởi trả lời nhiều đến phát chán lên rồi. Các newble bị thiệt thòi rồi....

Mình xin hết. tối nay xem có comment không?

maxryan9999
03-03-2012, 05:53 PM
---Reply của 1 newbie chỉ muốn Admin đọc thôi , người khác kéo xuống đỡ mắc công ném gạch ---

Dẫn đến 1 đống kiến thức vô vàn ngút ngàn cho newbie như Max
Cấu trúc diễn đàn phần lớn hướng tới các bạn đã nắm rõ một ít về lập trình .

Thêm : Chưa ấn tượng về cái logo để nhớ nó ^^! :D
Chả biết ai sửa bài xóa bớt 1,2 câu phía trên rồi thôi kệ vậy

Max

khoaimon
03-03-2012, 07:07 PM
-:DMình chọn cái thứ 2!

@beginner2011: mình thấy bạn hơi quân phiệt! Mình cũng không thích bạn "chửi" người khác như thế (nếu mà xét tương quan thì chắc cũng như nhau cả).
-Mình xin trích câu này của bạn nhé: "Thôi nhé, tôi không quan tâm mấy cu cậu nói gì nữa! Môn chửi bới, chê bai thì mấy cu cậu còn phải học thêm nhiều!".
Theo mình thì nên dừng lại bài chửi ở đây! Quân tử chấp tiểu nhân làm chi? Trừ khi???
- Đây là "ngu" kiến của mình! Xin lỗi nếu làm bạn giận!

vucong231987
03-03-2012, 09:01 PM
ở đây anh em có thể tham gia thảo luận không chỉ xoay quanh trọng tâm câu hỏi mà anh em còn góp ý cho những mẫu câu hỏi tương tự. Nếu không có ai trả lời thì mod là ng đứng ra trả lời. Rất hay. Cùng nhau xây dựng 1 công đồng code lớn mạnh

vuthanhtrung90
04-03-2012, 04:39 PM
@All: Xin mọi người có thể bình tĩnh lại một chút được không.

Theo dõi topic từ đầu đến giờ, mình thấy nó đã đi quá xa so với mục đích ban đầu.Và theo ý kiến chủ quan thì có lẽ nó đã vượt qua tầm kiểm soát của Admin.
Từ nhận xét, góp ý, tranh luận, rùi có thể "oral war" "physical war" (?)(?)(?)

Mục đích mọi người comment và vote cho cái topic này là gì?
Phải chăng là để cviet tìm hướng phát triền tốt hơn? Vậy thì sao mọi người lại phải nặng lời với nhau thế!

Đầu tiên em xin nhận xét về chủ đề của topic:
- Dù bầu chọn là thế nào, thì nhân sự và thành viên của diễn đàn vẫn phát huy, sửa chữa và đóng góp để diễn đàn phát triển đi lên. Chẳng nhẽ "Chất lượng tốt, chuyên nghiệp" rùi thì thôi sao? Còn về "Số lượng tham gia đông nhất trong các diễn đàn lập trình Việt Nam" Em để ý thấy thì topic bình chọn từ 15-02-2012 đến thời điểm hiện tại thì có 329 người bình chọn. Trong khi có "Các thành viên đang hoạt động hiện nay: 2758 (242 thành viên và 2516 khách ghé thăm)". Liệu chúng ta có phải đặt dấu hỏi ở đây không?
- Và topic bầu chọn vẫn mang tính chủ quan cao hơn. Kết quả của nó chính xác nếu phần lớn người bình chọn tham gia hầu hết các diễn đàn lập trình hoặc có 1 cái nhìn tổng thể, thì mới có đánh giá đúng được.
- Theo như 1 topic khác của anh Kevin (http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=3341) thì anh đang đưa ra bức tranh thứ 1. Tại sao anh không tạo topic "Nhận ý kiến đóng góp của thành viên để phát triển diễn đàn" như bức tranh thứ 2 thì em nghĩ là tốt nhất.

Còn về phần diễn đàn, có nhiều anh chị bảo nội quy của diễn đàn khắt khe, em chưa làm mod của diễn đàn nên không rõ nó khắt khe với Mod thế nào, còn với thành viên mới, thì thay vì xóa thẳng bài của thành viên mới, thì diễn đàn đã lập 1 box Nhập môn, ở đó những thành viên chưa đọc nội quy có thể đăng bài mà không sợ vị xóa. Như vậy phải chăng admin đang thay đổi lại cho phù hợp với số đông người! Con người có lúc nọ lúc kia, Không thể đánh giá 1 thời gian rùi áp dụng cho cả phần còn lại được.

Còn về chuyện newbie với pro, sinh viên với người đi làm, người nhiều tiền với người ít tiền, ngừoi post ít với người post nhiều, bây giờ lại còn cả người Bắc với người Nam ...??????????????????
- Diễn đàn là nơi học tập và chia sẻ, người chưa biết thì hỏi, người biết nhiều chỉ bảo người biết ít ... về những vấn đề mà 2 bên đều quan tâm, có ai thu tiền khi hỏi và trả tiền khi trả lời đâu? Là nơi giải trí, học hỏi, giao lưu ... khi rảnh rỗi phải không? Vậy thì lôi giỏi, dốt, giàu nghèo, sang hèn vào đây làm j?
- Còn về chuyện Bắc với Nam thì sao? Chúng ta đều là người Việt Nam cơ mà? Những từ như Bắc Kỳ với Nam Kỳ xuất phát từ thời chiến tranh với mục đích chia rẽ dân ta, sao mọi người còn dùng lại?

Trên đây là những ký kiến cá nhân của mình,chỉ mong mọi người có thể nói chuyện và góp ý cho diễn đàn 1 cách nhẹ nhành hơn. Do nhận thức và trình độ có hạn, nên không khỏi gây ra sự hiểu nhầm ý của mình, mong mọi người thông cảm. (Còn ai bảo mình tỏ ra nguy hiểm thì mình cũng không biết giải thích thế nào)
Mong diễn đàn ngày càng phát triển hơn!

Rất vui nếu được làm quen với mọi người!
Thành viên mới tham gia Cviet:
Họ tên: Vũ Thành Trung
Quê: Thái Bình
yahoo: vu_thanh_trung_bk
Hiện là sinh viên năm thứ 4 tại Hà Nội
Xuất thân: Nông dân.

ps: Xin đừng liên lạc nếu muốn "oral war" "physical war" !!! Em không đủ khả năng! (:P)

QuangHoang
04-03-2012, 05:21 PM
Các chàng trai trẻ đang thể hiện mình =))
1 phần đóng góp, 99 phần phá đám. =))
Mình rất thích cái tính vơ đũa cả nắm của các bạn, sớm muộn sẽ thành công trong cuộc sống, tự hào đê =))

@Admin: Lâu lâu không vào, nhận xét tý nhé:
- Qlý giờ chắt chẽ hơn trước, diên đàn bớt rác nhưng trao đổi trầm đi hẳn.
- Có tăng thêm nhiều box hơn, cá nhân mình không ủng hộ phát triển theo chiều rộng như vậy. Mong muốn của diễn đàn là phát triển chiều sâu, nhưng cũng cần xem xét đối tượng tham gia chủ yếu nằm ở trình độ nào.

Đề xuất duy nhất là diễn đàn cố gắng liên tục làm nóng như những sân chơi mà Xcross87 đã làm trước kia. Nó quấn hút đc những người đam mê tìm tòi và đem lại rất nhiều kiến thức.

Kevin Hoang
04-03-2012, 08:37 PM
Phạm Đình Lương, 22 tuổi, sinh viên năm 4, chuyên ngành khoa học máy tính, đang trú ngụ tại TP HCM đăng ký tài khoản của cộng đồng C Việt dưới tên Nerd_For_Ever đã vi phạm nghiêm trọng luật lệ tham gia, vi phạm pháp luật Việt Nam trong việc lợi dụng bài viết ở cộng đồng C Việt để tuyên truyền, xuyên tạc, kỳ thị vùng miền, sắc tộc, chủ định chia rẽ dân tộc.

Tất cả thông tin của thành viên này và các thành viên liên quan đã được ban quản trị lưu giữ, bảo tồn nếu thành viên này còn bất cứ hành động nào nữa, toàn bộ thông tin vụ việc sẽ được chuyển sang các cơ quan pháp luật Việt Nam xử lý!

Việc này đã được thông báo và xử lý tại: Xử lý vi phạm đặc biệt (http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=5529&page=6#53)

Thành viên AnonOps đã sử dụng proxy, tham gia chỉ với mục đích chọc phá là điều ai cũng hiểu. Tạm thời Kevin không tiến hành điều tra, nhưng thông tin về thành viên này vẫn được lưu giữ, nếu cần thiết sẽ là thông tin để cung cấp cho các cơ quan pháp luật Việt nam.

To QuangHoang:
Xin cảm ơn bạn đã có góp ý, mục đích của cộng đồng C Việt để trở thành một cộng đồng, một sân chơi cho tất cả những ai yêu thích lập trình, mà không phải cho một nhóm cá nhân nào cả. Thành viên XCross87 đã có nhiều đóng góp trong việc phát triển cộng đồng C Việt, tuy nhiên, một cây không tạo lên rừng xanh mà cần tinh thần của mỗi người, tinh thần vì cộng đồng của chính cá nhân bạn. Đừng bao giờ đùn đẫy nghĩa vụ phát triển cộng đồng, xã hội, quê hương cho một cá nhân nào khác.

Việc diễn đàn cộng đồng C Việt kém sôi nổi, ban quản trị đã tiến hành xem xét và nhận thấy rằng:
1. Cộng đồng C Việt trong những năm gần đây đã không lập thành tích bằng việc 'post thật nhiều' mà tập trung vào phát triển giá trị của từng đề tài, điều này đã khiến cho cộng đồng C Việt có một lượng người tham gia và ghé thăm lớn. Trong thời gian tới đây, cộng đồng C Việt sẽ phát triển đồng thời cả số lượng và chất lượng, nhưng tuyệt đối ngăn chặn các vấn đề lặp đi lặp lại.

2. Qua tìm hiểu các diễn đàn khác như ddth, virusvn, hvaonline, ... ngay cả diễn đàn msdnvietnam do người khổng lồ Microsoft thành lập. Chúng ta có thể tự hào rằng cộng đồng C Việt vẫn là diễn đàn lập trình sôi nổi nhất. Còn việc kém sôi nổi là tình hình chung ở tất cả các diễn đàn do ý thức tránh nhiệm của các cá nhân còn thấp, mang tính tư lợi nhiều. Ở cộng đồng C Việt, ban quản lý kiên quyết không kêu than như các diễn đàn khác mà quyết tâm đưa ra kế hoạch phát triển rõ ràng, đem đến lợi ích nhiều nhất cho thành viên tham gia.

Trân trọng cảm ơn!

QuangHoang
04-03-2012, 09:50 PM
À, anh Khánh hiểu nhầm ý em, em không đề cập đến cá nhân anh X. Mà em đang đề nghị mở các box, đố vui, các cuộc thi nhỏ như anh X đã làm được trước đây.
Còn việc thiếu vắng các mod sôi nổi ngày xưa là tại sao thì không bàn đến tại box này ;)

gianglong18
05-03-2012, 02:18 PM
Tôi đã tham gia diễn đàn từ khá lâu, trước đây tôi rất thích lập trình nên hay tìm kiếm các bài viết và các đoạn code mình muốn. Hiện nay, lĩnh vực của tôi không phải làm nhiều về lập trình nữa nhưng qua thời gian đã làm việc tôi rất thích diễn đàn này, mong muốn diễn đàn ngày càng tốt hơn. Tôi sẽ vẫn theo dõi và tham gia diễn đàn khi có cơ hội.
Cảm ơn diễn đàn(=D)>

yscytd
06-03-2012, 12:46 PM

À, Chẳng qua là một ý kiến phản biện, tốt hay xấu là do tùy cách nhìn nhận, tất nhiên là tôi còn chưa ra trường nhưng đã đi làm và ăn lương công ty được hơn 2 năm rồi. Còn tham gia C Việt thì chưa một lần nào Phi Y bị ban do vi phạm nội quy cả. THông tin của Phi Y thì Phi Y public từ lâu rồi, và một khi đã lưu tâm đên Phi Y tôi như vậy thì có thể lục tung toàn bộ hoạt động của Phi Y lên để xem tôi đã vi phạm lần nào hay chưa nhé.

Lời nói thẳng, nói thật thường khó nghe, và dễ bị quy kết thành nói xấu. Cái dòng chữ mà mình cố tình bôi đậm và bôi đỏ thì chẳng phải cái 2pic này mang tên "bạn đánh giá..." -> có nghĩa nó hoàn toàn mang tính chủ quan của cá nhân. Không biêt Kevin viết như vậy đã suy nghĩ kỹ hay chưa.

Thương cho roi cho vọt, chứ đúng là tôi với cậu không có thù oán gì. Chỉ là thấy điều chướng tai gai mắt thì nói, và đã nói là nói thẳng, nói thật chứ không phải nói xấu.

Nếu được thì hãy tiến hành làm đánh giá theo ý kiến đề suất trong bài post trước của tôi ngay trong topic này, đừng đánh trống lảng sang chuyện khác. Và cậu vẫn mắc bệnh cũ : thích đôi co, đánh trống lảng và hay bỏ qua ý kiến ko thuận tình với mình.

---------Tôi thì không thích đôi co lắm về mặt chữ nghĩa. Quản trị một diễn đàn - bản thân nó cũng co có nghĩa là administrator - so với manager và leader thì cũng một 9 một 10 đấy ạ, tóm lại cũng đều là lãnh đạo cả.

--------- Một số anh em co ý kiến về việc bỏ thời gian ra coi lại diễn đàn của mình, mình xin trả lời như sau : mình luôn trân trọng C việt, vì vậy mỗi khi đánh gia về nó , dù chủ quan đi nữa, thì mình vẫn muốn có một cái nhìn tổng quan và chính xác nhất, không thể tùy tiện đánh gia bừa. Tất nhiên, kể từ sau tháng 3/2011, cách điều hành diễn đàn của Kevin càng ngày càng có vấn đề, và rất tiếc Kevin chưa khắc phục được.
Thân ái.

Kevin Hoang
06-03-2012, 09:06 PM
1 cơ hội để bạn yscytd làm cho cộng đồng C Việt phát triển hơn:

Nếu như bạn là Kevin Hoang của cộng đồng C Việt bạn sẽ làm thế nào?
- Cho nó quay về với 'ngày xưa', cho sinh viên quăng 'bài tập', hách dịch thoải mái, xóa bỏ luật lệ tham gia, ai thích làm gì thì làm?
- Mời những người hô thì to, nhưng không làm được việc, suốt ngày kêu than về làm mod?
- Mời những người lợi dụng cộng đồng C Việt để quảng cáo blog, website của mình về làm mod?

Hãy tập trung vào câu hỏi mà Kevin đã hỏi nếu như bạn thực sự có ý tốt với cộng đồng C Việt như những gì bạn nói. Các anh em khác hãy bình tĩnh cho bạn yscytd một cơ hội thể hiện, không nên tham gia vào chửi bới.

Lưu ý: Tất cả thành viên đăng ký nick mới, hoặc sử dụng proxy viết bài khiêu khích tại đề tài này sẽ bị ban ngay tức khắc giống như AnonOps!

Trân trọng!

yscytd
07-03-2012, 04:17 PM
1 cơ hội để bạn yscytd làm cho cộng đồng C Việt phát triển hơn:

Nếu như bạn là Kevin Hoang của cộng đồng C Việt bạn sẽ làm thế nào?
- Cho nó quay về với 'ngày xưa', cho sinh viên quăng 'bài tập', hách dịch thoải mái, xóa bỏ luật lệ tham gia, ai thích làm gì thì làm?
- Mời những người hô thì to, nhưng không làm được việc, suốt ngày kêu than về làm mod?
- Mời những người lợi dụng cộng đồng C Việt để quảng cáo blog, website của mình về làm mod?

Hãy tập trung vào câu hỏi mà Kevin đã hỏi nếu như bạn thực sự có ý tốt với cộng đồng C Việt như những gì bạn nói. Các anh em khác hãy bình tĩnh cho bạn yscytd một cơ hội thể hiện, không nên tham gia vào chửi bới.

Lưu ý: Tất cả thành viên đăng ký nick mới, hoặc sử dụng proxy viết bài khiêu khích tại đề tài này sẽ bị ban ngay tức khắc giống như AnonOps!

Trân trọng!

"Ngày xưa" mà cậu nói không có trong trí nhớ của tôi, "ngày xưa" trong trí nhớ của tôi là tôi có thể thức nguyên vài đêm liền lục tung cái đống tut của langman, Xcross và một số vị mà bây giờ đã không còn trong diễn đàn nữa. Lúc đó, tôi đã chỉ tìm thấy một số bài viết mà chỉ diễn đàn này có do tâm huyết của các thành viên trên viết nên.Tôi cũng xin chỉ rõ : ngày xưa ấy lượng thành viên thực sự online bao giờ cũng từ 500 trở lên, vào bất cứ thời gian nào trong ngày.

Những gì cần nói tôi đã nói rồi : thay đổi cách quả trị diễn đàn - bao hàm trực tiếp nội dung thay đổi cả cách làm việc của cậu, thay đổi chính sách phát triển diễn đàn theo hướng tập trung vào những mảng chính phù hợp với - tôi dùng từ "khách hàng" - tức là thành phần member chủ yếu mà diễn đàn chú trọng phát triển trong thời gian tới . Diễn đàn hiện tại có vẻ như quá dàn trải - gần như vét cạn toàn bộ những gì liên quan đến C - nhưng lại thiếu những mũi nhọn cần thiết làm hướng đột phá.

OK, tôi sẽ trao đổi trực tiếp với cậu khi có thời gian, yahoo của tôi thì cậu cũng biết rồi, còn yahoo của cậu thì ngay dưới chữ ký, thông tin về cuộc nói chuyện thì cậu cứ thoải mái post. Dằng dai tranh luận trên này cũng chỉ làm trò cười cho thiên hạ. Tôi cũng xin nhắc lại một lần nữa : để cuộc trao đổi tới đây không vô ích, cậu nên gạt bỏ cái kiểu cao ngạo bề trên - tôi ko cần và chẳng cần cơ hội nào thể hiện mình như cậu đã viết cả , nên nhớ rằng tôi có viết bài đả kích cậu nhưng ngôn từ tôi lựa chọn hết sức rõ ràng và trong giới hạn cho phép, chứ không "chửi bới" như một số "anh em" mà cậu kêu gọi, và thứ nữa, cậu nên học cách lắng nghe người khác cho dù ý kiến của họ có trái chiều. Đấy là những gì tôi sẽ làm nếu tôi là cậu. Còn chuyện mời ai về làm mod, còn chuyện xây dựng nội quy - tôi ko thích từ luật lệ vì chúng ta ko có quyền ban hành và thực thi những thứ đó - thế nào, thì đó ko phải là chuyện quan trọng, quan trọng là làm cách nào cậu thu phục những người ko cùng quan điểm với mình, quan trọng là cậu làm cách nào cho những thành phần mà cậu gọi là "to mồm", là "lợi dụng" diễn đàn này phải thay đổi. Còn cậu đã bổ nhiệm mod, nhưng mod đó làm bậy, thì tôi nghĩ đó là lỗi của cậu trước tiên, vì cậu đã nhìn nhận sai và đánh giá sai một con người.

Cũng có thể tôi cũng đang nhìn nhận sai và đánh giá sai về cậu - vì tôi thấy những thành viên cùng một đợt viết bài nhận xét với tôi về diễn đàn và bản thân cậu đa phần đã gác phím, có lẽ vì một chút ảo tưởng mà tôi vẫn tiếp tục đi "du thuyết" với cậu chăng?

Quan điểm của tôi, và cũng là quan điểm mà cậu đã viết : C Việt chỉ là 1 trong rất nhiều diễn đàn , nếu không thích, bạn có quyền không tham gia.

Thân ái.

Kevin Hoang
07-03-2012, 06:56 PM
Kevin không tìm thấy vấn đề mà Kevin đã đưa ra được giải quyết trong bài viết của bạn. Cũng có thể, Kevin không đủ khả năng để hiểu những gì bạn nói. Nếu có bạn nào hiểu được hãy giúp Kevin phiên dịch lại. Xin trân trọng cảm ơn!

Lưu ý:
- Kevin không muốn nói chuyện công việc qua yahoo. Những việc ảnh hưởng đến cộng đồng C Việt, Kevin muốn công khai rõ ràng để tránh những hiểu lầm không đáng có.
- Trước khi có một người phiên dịch lại bài viết của bạn, nếu bạn còn post thêm bài viết vào đề tài này Kevin sẽ ban ngay tức khắc mà không cần quan tâm lý do.

TonTan VN
10-03-2012, 06:43 PM
Cực lắm admin ơi! Đông thì vui, đông là hao, chúc admin thành công!

nguyenkhanhminh
22-03-2012, 09:32 AM
Mình tham gia diễn đàn C Việt từ năm 2010. Cho đến nay đã gần được 2 năm ( thiếu 1 tháng là tròn 2 năm). Trong 2 năm qua mình thấy diễn đàn có rất nhiều thay đổi. Những bài viết hay, bổ ích thì ít dần, những topic vô bổ lập ra thì rất nhiều, đội ngũ quản lý thì xóa bài rất bừa bãi (có những bài đang được đóng góp giúp đỡ thì bị del thẳng tưng mà không rõ lý do).
Một điều mình thấy tiếc hơn hết đó chính là sự giúp đỡ của các thành viên nhiệt tình, có kinh nghiệm. Ngày mình mới tham gia, khi có vấn đề cần thắc mắc, giúp đỡ được đưa ra có rất nhiều những conmment trả lời, gợi ý, giúp đỡ hoặc chia sẻ những cách làm, những kinh nghiệm của các bạn đó cho mình. Nhưng giờ thì rất ít thậm chí không có. Không biết là những thành viên đó giờ có còn vào diễn đàn nữa không?
Mình có góp ý với BQT về vấn đề mà BQT hay nói là "Lập Topic Trùng Lặp" là: bản thân mình trước khi post 1 topic cần hỏi cũng đã đều tìm kiếm trong diễn đàn xem đã có hay chưa rồi mới post. Nhưng khi post lên thì ngay lập tức thấy bị del vì topic trùng lặp, vấn đề có nhiều người hỏi. Theo mình nhận thấy thì các bạn chỉ mới đọc 1 phần nhỏ của tiêu đề mà còn chưa đọc nội dung người hỏi hỏi gì đã cứ thế gán cho topic là trùng lặp. Ví dụ có thể cùng hỏi về import , export Excel chẳng hạn nhưng mỗi người hỏi sẽ có hỏi về 1 mảng khác nhau, không nên chỉ vì thấy tiêu đề là cần giúp về impor, export Excel mà đã cho là nó trùng lặp ngay, hãy đọc nội dung của người hỏi đã..

Đó là một số ý kiến của mình. Chúc diễn đàn ngày càng phát triển và chất lượng hơn. (nói thật mình vẫn thích diễn đàn như trước khi mình mới tham gia hơn).
Thân!!!

Mr_Chan
24-03-2012, 05:19 PM
@nguyen khanh minh: Số liệu bạn dẫn chứng cho bản thân bạn thì rất đầy đủ, có vẻ rất uy tín. Tuy nhiên cái nhận xét bạn đưa ra lại mù mờ, thiếu dẫn chứng

những topic vô bổ lập ra thì rất nhiều, đội ngũ quản lý thì xóa bài rất bừa bãi (có những bài đang được đóng góp giúp đỡ thì bị del thẳng tưng mà không rõ lý do).
Không hiểu bạn nghĩ sao lại viết được những câu này. Làm sao một người quản lý lại đi giữ những topic vô bổ và xóa đi những bài có những bài đang được đóng góp
Mod cũng là con người do đó thỉnh thoảng cũng có thể sai. Tuy nhiên mình đảm bảo với bạn ko có chuyện một bài hay đang được đóng góp lại bị xóa một cách vô cớ

Thân ái

bsh,

clchicken
26-03-2012, 12:17 PM
(có những bài đang được đóng góp giúp đỡ thì bị del thẳng tưng mà không rõ lý do)
Tôi thấy điều này :
Mod đã rất "nhân nhượng" rồi
Tôi quan sát thấy những bài vi phạm thì thường ko bị del ngay (chỉ vi phạm tiêu đề, nhưng nội dung trình bày khá ổn, có tinh thần cầu tiến, muốn học hỏi) thì chỉ mới đặt lên cái title [Tiêu đề chung chung, bài đã có nhiều blah blah] , chưa del. Vì sao ko del cho luôn ? Đặt thêm cái tiêu đề đấy làm "quái gì" ???
Chờ quan sát topic đấy đã được giải quyết cho bạn chủ bài xong thì mới move vào thùng rác .

Như vậy rồi còn đòi gì nữa ? Thay vì bị del ngay từ trứng nước, giờ được giải quyết xong vấn đề rồi mà còn kêu gì ?
Như vậy há chẳng phải đã có cái "tình" vào đó trong khi thực thi "luật pháp" sao ?

alibaba7034
03-11-2012, 10:32 PM
đây là diễn đàn mà em thấy có sự tổ chức rất chặc chẽ, số lượng người tham gia nhiều, và các anh chị các thành viên rất quan tâm giúp đỡ lẫn nhau. em từng nhờ các anh chị giúp đỡ và cũng tham gia bình luận 1 số vấn đề từ đó em học hỏi thêm được nhiều kinh nghiệm. Rất mong diễn đàn của chúng ta ngày càng phát triển.

nguyenhiephk
30-07-2013, 11:56 AM
Dù ra đã ra trường được hơn 1 năm. Giờ mới có dịp quay lại diễn đàn này.đây là diễn đàn mình theo dõi từ ngày mình vào đại học. chất lượng diễn đàn rất tốt. vote 1 phiếu hco điễn đàn. Hi vọng ngày càng có thêm nhiều bài hay, nhiều topic chất lượng để anh em tham gia.

SuperUser
30-07-2013, 01:10 PM
Mình thì thấy hồi xưa diễn đàn hay hơn bây giờ.
Hồi xưa ngày nào vào cũng thấy bài hay và thú vị.
Còn bây giờ thì không được như vậy.
Đặc biệt mục Java rất ít bài chất lượng -> Có lẽ mình sẽ xung phong viết bài cho mục này thêm mạnh.

haitay
30-07-2013, 03:38 PM
Mình thì thấy hồi xưa diễn đàn hay hơn bây giờ.
Hồi xưa ngày nào vào cũng thấy bài hay và thú vị.
Còn bây giờ thì không được như vậy.
Đặc biệt mục Java rất ít bài chất lượng -> Có lẽ mình sẽ xung phong viết bài cho mục này thêm mạnh.

mình cũng có ý kiến giống bạn, mình trước cũng hay vào diễn đàn để tìm hiểu những thông tin cần thiết cho mục đích tìm hiểu, học hỏi. Bây giờ thấy diễn đàn có vẻ hơi trầm, người xem thì nhiều, người cmt thì ít. Và mình cũng xin đóng góp những ý kiến của bản thân :
1. Những bài viết đã quá lâu, ko còn ai vào xem nữa, và nó đã trở lên lạc hâu thì mod cũng lên del đi.
2. Những bài post quá nhiều cmt thì mình thấy lên tạo mới 1 bài khác nếu vẫn nhận được sự quan tâm của ace trong diễn đàn
3. Những bài viết không đúng quy định, hay những bài bố cục và cách trình bày không tốt thì mod nên sửa chữa, di chuyển cho hợp lý sẽ hay hơn là del đi.

Kevin Hoang
30-07-2013, 07:18 PM
@haitay:
1. Những bài viết cũ ở cộng đồng C Việt là những bài viết có rất nhiều giá trị tại sao lại xóa đi? Những người tham gia từ mấy năm trước, đến tận bây giờ hàng ngày vẫn nhìn thấy sinh viên hỏi 'tính số chính phương', 'chương trình căn bậc 2' trong khi vấn đề có rất nhiều, như thế có đáng xấu hổ không?
2. Việc này còn tùy thuộc vào đề tài được cộng đồng C Việt chấp thuận. Tuy nhiên, chỉ vì lười nhác, không chịu tìm kiếm mà lạm dụng post bài lặp đi lặp lại thì cộng đồng C Việt không thể chấp nhận được.
3. Nếu bạn nào nghĩ là mình có thể làm việc 'hợp lý' như trên, xin vui lòng đăng ký và lãnh trách nhiệm về những gì mình hứa làm. Kevin nghe thấy nhiều bạn nói xuông mà làm thì toàn mất tích, nên cũng thấy buồn một chút!

@SuperUser:
Hồi xưa cộng đồng C Việt chỉ như một nhóm, hơn nữa, ở thời điểm cộng đồng C Việt thành lập, CNTT ở VN còn ở trong bóng tối, một vấn đề cơ bản cũng là vấn đề hay và hấp dẫn. Học sơ sơ cũng có thể có lương cao, ai mà không thích chứ he he

Nhưng rồi, vấn đề càng ngày càng phức tạp, vấn đề cơ bản không còn hấp dẫn nữa, việc chia sẻ trên diễn đàn ít bởi tính phức tạp của một vấn đề khó (người biết thì không có thời gian, người có thời gian thì không biết) cho nên các vấn khó ở cộng đồng C Việt vẫn trong trạng thái chờ đấy. Nhiều người thích thể hiện thì tìm đến các diễn đàn mới mở, hoặc lập blog để 'hô mưa gọi gió' thể hiện bản thân hơn là chia sẻ. Nhiều thành viên mới không chịu tìm kiếm chỉ kiếm cớ quăng, dính vào luật lệ tham gia rồi thôi bỏ nghề đi spam quảng cáo, viết bài spam, ... đến nỗi mà Kevin viết công cụ ban còn không xuể. Các diễn đàn mới mở về CNTT nhanh chóng trở thành diễn đàn rác rưởi chỉ trong vài tháng mà không có cách nào cứu vãn đấy!

Java là diễn đàn mới lập ra, mà Java thì ít là đúng thôi! Muốn đông thì thả cho sinh viên quăng bài tập là nhiều ngay thôi, nhưng cộng đồng C Việt không mong muốn làm điều này.

Hãy nhìn các diễn đàn CNTT khác hiện nay xem, hầu hết là 'im re' đối với các vấn đề lập trình...

giangcoi48k
05-08-2013, 05:58 PM
Có một thói quen là cứ mở máy, vào diễn đàn này một phát, xem có bài viết gì hay không. Nhưng cũng thú thật, mấy tháng nay không thấy có bài viết chất lượng, cũng không thấy có câu hỏi chất lượng.
Một điều khá khó chịu ở CViet, là không có cơ chế gì thông báo cho người viết bài là họ đã vi phạm nội quy, mà chỉ có del bài, banned nick

beginner2011
08-08-2013, 11:59 AM
Vấn đề khó thì không đủ trình độ xử lý thì phải im re thôi admin không thể trách được. Vẫn đề khó khiến người xem không hiểu thì thú vị thế nào được?

Nhưng mà công nhận là nhiều bạn hỏi vấn đề cơ bản quá có thể dễ dàng tìm kiếm khiến cho nhiều người chán không muốn trả lời (có khi còn bị chửi nếu trả lời). Mình vừa trả lời 1 loạt vấn đề cơ bản đấy, bây giờ cũng chán rồi!

thantine
06-02-2015, 06:02 PM
100 like cho bác :d

vintecom
09-02-2015, 09:16 AM
mình mới tham gia diễn đàn vì 1 lý do không ngờ tới.hihi. nhưng từ bây giờ sẽ tham gia thường xuyên rồi :)

tonyhung.ict
17-03-2015, 11:54 PM
Cái đăng kí thành viên như shjt!

VNFox
17-03-2015, 11:58 PM
vậy mà cuối cùng cũng phải đăng ký ?

nghiale9x
03-04-2015, 03:12 PM
mình mới tham gia nhưng thấy cộng đồng khá thân thiện, rất nhiều thông tin bổ ích đối với mình :) mọi người cũng hết lòng chia sẻ

vipcat
15-04-2015, 03:56 PM
Xuống T_T... Xuống tới đáy

nguyendinhdat
25-04-2015, 03:25 PM
upppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

MHoang
25-04-2015, 10:40 PM
Diễn đàn bây giờ như rắn mất đầu !!!

Van8Hien62
21-09-2015, 12:56 PM
Nên chấn chỉnh lại các bạn ơi.

minhlevnu
09-12-2015, 02:01 PM
Giao diện tốt, bố cục từng phần rõ ràng :) Admin dễ thương

love-dalat
23-03-2016, 04:07 PM
sau một thời gian không vào forum, giờ vô lại thấy diễn đàn truy cập rất nhanh, có 1 cái là giao diện forum của mình không được bắc mắt lắm nhỉ