PDA

View Full Version : Xử lý một số thành viên vô ý thức, cố tình vi phạm luật lệ

Kevin Hoang
20-09-2011, 10:39 AM
Có thể nói rằng đây là một tệ nạn, một sự xỉ nhục đối với ý thức chung vì thế mà không thể nào không xử lý một cách công khai. Kevin xin đưa ra xử lý một cách công khai các thành viên tham gia lâu, am hiểu luật lệ, nhưng cố tình vi phạm luật lệ. Sau đây là danh sách:

Thành viên thứ nhất: tauit_dnmd (http://diendan.congdongcviet.com/member.php?u=50069)

Sơ lược: Từng là thành viên ban quản lý của cộng đồng C Việt, với thông tin: Gia nhập ban quản lý ngày 08-07-2010 do HaiPT phê chuẩn, phê chuẩn chính thức ngày 16-12-2010, đến ngày 11-01-2011 thì xin nghỉ vì không đáp ứng được đủ yếu tố của một người quản lý. Hiện tại đang là thành viên thuộc nhóm XCoworker.

Vi phạm: Thời gian gần đây ý thức thành viên này xuống cấp nghiêm trọng, liên tục có các bài viết vi phạm luật lệ, có ý muốn biến cộng đồng C Việt thành bãi rác như các diễn đàn khác. Có thể tóm lược quá trình vi phạm như sau:

Cách đây 1 ngày đã gửi 1 đề tài có tiêu đề ">> Hãy để trọng tâm vấn đề ở đầu tiêu đề" trong diễn đàn "Nhập môn lập trình C#, ASP.NET" đã được các thành viên ban quản lý âm thầm xóa bỏ. Nhưng, thành viên này không tự mình ý thức, ngày hôm nay lại gửi liền 2 đề tài có tiêu đề là: "Ka mê joo koo . Ka me ha me ha" và "Sakura sakura aitaidou" (Xem tại đính kèm)

Xử lý: (20/09/2011)
1. Chuyển là thành viên thường, đồng thời cấm tham gia 1 tháng để tự hối cải, kiểm điểm bản thân.
2. Kiểm tra, xử lý toàn bộ bài viết, thông tin cá nhân của thành viên này

Tình trạng hiện tại:
tauit_dnmd sử dụng phần mềm tự động gửi bài dẫn đến việc không kiểm soát được. tauit_dnmd đã trình bày rõ ràng vấn đề, nêu ra tên phần mềm đã sử dụng. Vì thế, lệnh cấm đối với tauit_dnmd được bãi bỏ. Mặc dù rất đáng được hoan nghênh trong việc "Dám làm, dám nhận" nhưng việc khôi phục lại nhóm XCoworker không được thực hiện cho đến khi tauit_dnmd có những biểu hiện tốt để chuộc lại những sai sót đã gây ra.

----------------------------------------------
Thành viên thứ 2: kids301090 (http://diendan.congdongcviet.com/member.php?u=53001)

Sơ lược:
Đăng ký tham gia vào cộng đồng C Việt chủ yếu để chọc ngoáy.

Vi phạm:
Cố tình không tìm hiểu luật lệ tham gia mặc dù đã có nhiều lần nhắc nhở. Thành viên này đã từng bị đuổi khỏi cộng đồng C Việt vì không có ý thức tuân thủ luật lệ tham gia nhưng vẫn cố tình không thay đổi. Gần đây, thành viên này có những bài viết không tôn trọng công tác quản lý cộng đồng C Việt.

Xử lý: (26/09/2011)
1. Cấm tham gia một tháng để nghiên cứu luật lệ tham gia giúp tự hối cải, kiểm điểm bản thân.

----------------------------------------------
Thành viên thứ 3: sha1 (http://diendan.congdongcviet.com/member.php?u=98912) & md5 (http://diendan.congdongcviet.com/member.php?u=98253)

Sơ lược:
md5 và sha1 đều sở hữu bởi 1 người, tham gia vào cộng đồng C Việt với mục đích chọc ngoáy.

Vi phạm:
- sha1 cố tình không tìm hiểu luật lệ tham gia mặc dù đã có nhiều lần nhắc nhở. Ngay khi yêu cầu đọc luật lệ tham gia thì có thêm nhiều bài viết spam. (Xem hình đính kèm)
- md5 đã bị cấm tham gia vì không tuân thủ luật lệ (Vi phạm điều 7 và điều 2 - Quy định về nội dung bài viết), nhưng vừa mãn hạn cấm đã có đề tài vi phạm ngay tức khắc (Xem hình đính kèm)

Xử lý: (sha1 30/09/2011, md5 03/10/2011)
1. Cấm tham gia vĩnh viễn

Trân trọng thông báo!

md5
20-09-2011, 11:04 AM
tại sao càng ngày càng nhiều người muốn phá hơn muốn xây dựng?
phải trăng ý thức của mọi người đi xuống?

cchangkhongayngo
20-09-2011, 11:08 AM
Hèn gì hồi sáng mình mới vô tưởng đâu ổng niệm thần chú, hay gì đó chứ:D

Hic...

Refresh lại thấy mất tiêu luôn chắc là éc min xóa hjhj(8-)>

Kevin Hoang
20-09-2011, 11:09 AM
Không phải là có nhiều, mà trước đây ban quản lý xử lý âm thầm không thông báo, phần lớn các trường hợp đều được nhân nhượng không xử lý, nhất là đối với các thành viên có nhiều bài viết, hoặc từng là thành viên ban quản lý. Tuy nhiên, gần đây việc xử lý âm thầm như thế đã khiến cho họ nghĩ rằng việc này do Admin tự nghĩ ra để xử lý họ, nên bắt buộc phải công khai thông báo để tất cả mọi người đều nhìn thấy đó là việc xử lý minh bạch.

Lưu ý: Mỗi thành viên bị xử lý đều được liệt kê vào hồ sơ, sẽ được coi là "Tiền án, tiền sự". Thành viên có có "Tiền án, tiền sự" nếu bất cứ động thái vi phạm nào sẽ bị xử lý nghiêm khắc hơn.

Click8A4
20-09-2011, 03:40 PM
Có ai có giải thích thỏa đáng cho vấn đề này không?
Tôi không tin là tự dưng con người ta lại thay đổi mà không có lý do gì!
(:-)??(:-)??(:-)??(:-)??

khoaimon
20-09-2011, 04:35 PM
cái này có một số vấn đề hiểu nhầm. Khoaimon không bao giờ tin anh Tuấn ANh là một người như thế, dù có là thế nào đi nữa thì cũng không thể. VÌ vậy khoaimon đã liên lạc với anh ấy và được biết do anh ấy down phải một phẩn mềm auto post ở trên mạng nên nó tự động post bài vào chứ anh ấy còn chưa biết gì cả.
Biết giải thích làm sao đây cho mọi người hiểu!

nang
20-09-2011, 04:39 PM
Ơ, vậy thì cũng tội cho anh này ghê. Không khéo bị admin ban nick rồi cũng nên.:((
Chắc có sự hiểu lầm. Mà bạn ơi, cái chương trình post bài tự động nào hay thế, như kiểu tiếng Nhật ấy nhỉ!(:-*)

khoaimon
20-09-2011, 04:42 PM
cái này phải bảo anh ấy giải thích...anh ấy miền nam khoaimon miền bắc nên nói chuyện hơi khó nghe. Nhưng mà cái này chắc chắn là do cái phần mềm đó. Haiz.

stupid_genius
20-09-2011, 04:42 PM
đúng rồi đó, hiểu lầm rồi, mấy bữa nay anh T.A còn đang lập trình Android đâu có lên congdongCviet, anh ấy bị Autopost chơi khăm đó.

aydada
20-09-2011, 04:55 PM
Gần đây 1 số thành viên nội các đã có ý làm phản. vậy có thể đội ngũ chóp bu không được lòng người.
1.Vây tôi đề nghị Admin sử lý triệt để các vụ việc đã xảy ra.
2. nghiêm trị mọi hành vi kích động gây mất trật tự, có nguy cơ phát triển thành các vụ đã xảy ra

tôi phản vua không phải trong 1 ngày
con bất trị không phải trong sớm chiều
nghe những từ này hơi rợn gáy. Bạn md5 có những phát biểu rất hùng hồn, là thành viên mới gia nhập nhưng hiểu rất rõ các thành viên "nội các" ^^

quynhle_bk28
20-09-2011, 06:10 PM
Mình thích cộng đồng C Việt nhưng không thích người điều hành là kevin hoàng. Mình thấy ức chế khi đọc các bài trả lời của anh. Có thể khi coment xong tin này, nick mình bị xóa

birthis
20-09-2011, 06:37 PM
Có lẽ anh Kenvin nên liên lạc với anh Tuấn Anh để xác thực việc này, hoặc gửi tin nhắn cho anh ấy rồi 1 thời gian sau mới tiến hành ban nick. Như thế sẽ hợp lý hơn là ban ngay vì như thế có thể là hiểu lầm đâu đấy mà ko thể giải quyết được vì nick đã bị ban.

quynhle_bk28
20-09-2011, 06:51 PM
Có lẽ anh Kenvin nên liên lạc với anh Tuấn Anh để xác thực việc này, hoặc gửi tin nhắn cho anh ấy rồi 1 thời gian sau mới tiến hành ban nick. Như thế sẽ hợp lý hơn là ban ngay vì như thế có thể là hiểu lầm đâu đấy mà ko thể giải quyết được vì nick đã bị ban.

Cậu vui tính thật. Cậu vào nick anh kia mà xem. close all cậu ạ
Chả có phần mềm quái dị nào như vậy. Chẳng qua nội bộ xích mích, nên ông ấy tức. Hic
Tôi thực sự thấy buồn

hunterphu
20-09-2011, 07:08 PM
Mình thích cộng đồng C Việt nhưng không thích người điều hành là kevin hoàng. Mình thấy ức chế khi đọc các bài trả lời của anh. Có thể khi coment xong tin này, nick mình bị xóa

Ức chế thế nào nói ra luôn đi, còn e ngại gì :D
Nếu bạn đã tham gia để trao đổi thì đừng nên ức chế chi cho mệt. Đôi khi mình trả lời ở các topic khác còn bị chửi là "vớ vẩn" và còn nhiều từ ngữ tệ hơn... mặc dù có nhiều người vote cho mình :) . Mình hiện giờ cũng ít khi vào cviet, nhưng thấy có nhiều việc ko hay thế này mình cũng buồn... Mình gắn bó với cviet cũng gần 2 năm rồi :)
Bạn cứ nói rõ vấn đề ra, sẵn việc admin cũng đang tái lập lại cviet mà :)

Còn nếu có ức chế thì cứ làm theo avatar của mình đảm bảo hết ức =]]

birthis
20-09-2011, 07:45 PM
Cậu vui tính thật. Cậu vào nick anh kia mà xem. close all cậu ạ
Chả có phần mềm quái dị nào như vậy. Chẳng qua nội bộ xích mích, nên ông ấy tức. Hic
Tôi thực sự thấy buồn

1 chút ý kiến với admin thôi mà, mọi chuyện ra sao thì anh admin sẽ quyết định.

quynhle_bk28
20-09-2011, 07:45 PM
Ức chế thế nào nói ra luôn đi, còn e ngại gì :D
Nếu bạn đã tham gia để trao đổi thì đừng nên ức chế chi cho mệt. Đôi khi mình trả lời ở các topic khác còn bị chửi là "vớ vẩn" và còn nhiều từ ngữ tệ hơn... mặc dù có nhiều người vote cho mình :) . Mình hiện giờ cũng ít khi vào cviet, nhưng thấy có nhiều việc ko hay thế này mình cũng buồn... Mình gắn bó với cviet cũng gần 2 năm rồi :)
Bạn cứ nói rõ vấn đề ra, sẵn việc admin cũng đang tái lập lại cviet mà :)

Còn nếu có ức chế thì cứ làm theo avatar của mình đảm bảo hết ức =]]

Tôi ủng hộ admin là có tư tưởng đúng, để C Việt phát triển hơn thì cần thắt chặt kỷ luật. Nhưng tôi không đồng ý với cách làm của anh. Anh cải tổ nên anh hạ cấp một số người, bannick một số người. Vì tất cả là do họ sai!!!!. Tôi vào C Việt không cần biết admin là ai, tôi không quan tâm kỷ luật của các anh là gì. Thực tế tôi ghét cái luật là xóa bài mà không báo trước. Như thế là thiếu tôn trọng người khác. Bọn tôi post sai nhưng nhiều lúc nhầm chứ. Bọn tôi cần thì mới post, chứ đâu phải ngứa tay mà nghịch các anh, cho các anh xóa. Tôi cũng đã từng làm mod, tôi hiểu vai trò của các anh. Nhưng mong các anh trước khi xóa bài của bọn tôi thì hãy thông báo lý do xóa.
Tôi không thích vào diễn đàn lại có cái cảm giác bị soi mói. Tôi cũng ghét khi admin bảo là ai cảm thấy môi trường C Việt gò bó thì nên tìm một diễn đàn khác.:(=> Độc đoán

Kevin Hoang
20-09-2011, 07:49 PM
Kevin chấp nhận việc tauit_dnmd gửi ý kiến phản hồi kèm theo diễn tả việc tool tự động làm việc trên bao gồm các phần cụ thể như sau:

1. tauit_dnmd đã tải tool tên gì ở website hay địa chỉ nào?
2. Tại sao tool này lại tự động post bài vào cộng đồng C Việt được, có phải tauit_dnmd đã sử dụng tài khoản của mình để đăng nhập vào tool đó không?
3. Hình ảnh của tool này liên quan đến các vấn đề vi phạm luật lệ đã được nêu ra.

@birthis: Trước đây Kevin thường âm thầm xử lý, có nhiều khi là nhân nhượng không xử lý. Nhưng, vấn đề đó đã khiến cho công tác quản lý gặp nhiều phiền toái. Hơn nữa, tauit_dnmd là thành viên có nhiều bài viết, nếu để lâu hoặc xử lý không rõ ràng sẽ gây ra các hiểu lầm, tạo ra các sóng gió khó lường trước được.

@quynhle_bk28:
- Bị cấm tham gia vì không đọc luật lệ tham gia đương nhiên là ức chế rồi. Hãy tự kiểm tra ý thức của bản thân bạn xem, tại sao bạn lại bị cấm tham gia trong khi các thành viên khác thì không?
- Việc cấm bạn tham gia đã được lưu vào hồ sơ của bạn, và với bài viết trên của bạn dẫn đến 1 hệ quả là: Kể từ thời điểm này, nếu bạn có bất kỳ động thái vi phạm nào sẽ bị xử lý ở mức độ cao nhất có thể.
- Nếu bạn thấy rằng mình có khả năng thông báo cho các thành viên vi phạm luật lệ thì bạn hãy chung sức cùng cộng đồng C Việt bằng cách: Đọc kỹ luật lệ tham gia, thấy thành viên nào gửi đề tài/bài viết vi phạm thì bạn hãy gửi cho họ 1 PM để thông báo rằng họ sẽ bị các thành viên ban quản lý xử lý.

quynhle_bk28
20-09-2011, 07:55 PM
Anh bảo tôi không có ý thức hay anh quá độc đoán trong mọi quyết định?
Anh làm người khác mất cảm tình vì những gì anh nói. Anh làm quản lý, nhưng anh chưa tốt đâu kevin ạ. Một người ghét anh, hai người ghét anh...ít nhưng mà đã có người ghét anh.
Tôi có ý thức hay không anh không cần giảng dạy tôi.[:-X)

temp
24-09-2011, 09:58 PM
Em là tauit_dnmd

Sự cố trên là do ngoài ý muốn của em.
Em có đang nghiên cứu về cách upload dữ liệu lên Web bằng C#.
Em tải 1 phần mềm trên mạng về để xem cách hoạt động của nó.
Ban đầu em có lấy link Cviet để tính test thử nhưng em thấy không đc làm thế.Nên đã xóa link.Nhưng do em sơ sót việc xóa link vẫn chưa đc(mà em không để ý nên không biết).
Em có tạo 1 localhost với user+pass giống trên cviet ( thói quen của em)
Nên khi chạy link vẫn còn mà dù chạy 2 ,3 lần em không biết.

:( Thực sự em đâu muốn phá j ,em đâu có suy nghĩ ấy bao giờ.

Xcross87
24-09-2011, 10:31 PM
Comment hơi nhỏ nhặt một tí:

Tiêu đề: "Xử lý một số thành viên vô ý thức, cố tình vi phạm luật lệ"
mà trong bài thì chỉ có 1 thành viên: tauid_dnmd
vậy còn ai nữa không? Nếu không thì admin sửa thành "một" đi thay vì "một số".
Cứ thấy ai cần ban là lại một số nữa à?

Cái vụ peterdrew cũng là một số (http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=5529) đây. Sao không cho bài này qua luôn đó luôn đi?

Kevin Hoang
24-09-2011, 11:04 PM
@tauit_dnmd:
Việc đã được đưa công khai, thì việc xử lý tất cả mọi thứ phải được xử lý rõ ràng, có bằng chứng cụ thể. Là tool bạn tải trên mạng, bạn nên đưa ra tên tool đó hoặc một vài hình ảnh. Một mặt giúp cho Kevin nghiên cứu cách ngăn chặn các tool auto post giúp cho cộng đồng C Việt sạch sẽ.

@Xcross87:
Đơn giản là "sẽ không phải chỉ có 1 người". Nếu Xcross87 muốn ý kiến về vấn đề này tại sao không đưa hẳn một đề để ý kiến mà lại ý kiến một cách chen ngang?

Nói thật là dựa vào các bài viết gần đây của cậu, cũng rất đáng để đưa vào danh sách này. Nhưng, vì cậu là một trong các thành viên có công với cộng đồng C Việt nên cái công đó còn là cái đảm bảo cho cậu chưa bị đưa vào danh sách này.

Chính cậu quăng bài viết rác rưởi, nhưng chỉnh cậu lại đi chê bai. Kevin không biết nên đánh giá cậu là con người thế nào đây? Mấy năm trước, cậu còn trẻ thì còn có thể lấy lý do 'tính tình lúc nắng, lúc mưa' mãi đến giờ cậu vẫn như thế là sao? Không giúp đỡ được lại còn chê bai, trong khi chính bản thân cậu cũng một phần lớn lên từ cộng đồng C Việt?

Kevin tặng cậu mấy hình ảnh có tính mới nhất để cậu tự xem luôn nhé! (Nếu bới móc ra thì còn nhiều vấn đề lắm đấy)

temp
24-09-2011, 11:14 PM
Đây anh: TrialAutoVBB (http://www.ziddu.com/download/15693674/TrialAutoVBB.rar.html)

Kevin Hoang
24-09-2011, 11:33 PM
Dám làm, dám nhận là một anh hùng. Kevin rất biểu dương và hoan nghênh tinh thần, ý thức của tauit_dnmd trong việc này. Tuy nhiên, việc sử dụng tool để post bài là việc ảnh hưởng đến cộng đồng nói chung, cộng đồng C Việt nói riêng.

Thời gian này cộng đồng C Việt có nhiều vướng mắc, Kevin nhận thấy rằng mình đã quá nhu nhược trong công tác điều hành cộng đồng C Việt. Kevin càng cố gắng giữ thể diện cho một số người, nhưng chính vì lý do đó mà họ càng được đà lấn tới => nên mới có sự việc công khai xử lý tauit_dnmd.

Việc bãi bỏ lệnh cấm tham gia đối với tauit_dnmd đã được thực thi. Kể từ bây giờ tauit_dnmd có thể đăng nhập chia sẻ một cách bình thường...

huyphanvan
25-09-2011, 08:15 PM
Các bác ở đây chắc đều đã đi làm cả rồi. Ai cũng có công việc riêng của mình, vì thế hãy để diễn đàn ngoài tác dụng chia sẻ thông tin, kinh nghiệm trở thành một nơi để trao đổi thoải mái, vui vẻ với nhau là được. Việc gì phải căng thẳng với nhau vậy nhỉ.
Vụ này chắc pác Admin đang bi căng thẳng chi đó (có liên quan đến công việc chẳng hạn) nên lời nói hơi nặng nề. Mọi người bỏ qua là được.
Còn vụ của bạn tauit_dnmd thì mình là người đầu tiên chứng kiến khi đang fresh page đó. Thực sự hơi khó hiểu với 2 bài viết đó. Chắc có thằng điên nào đấy ;) Và có điều lạ, chỉ trong khoảng giữa 2 lần fresh liên tục thì đã xuất hiện 2 bài (như admin đã evidence), như vậy ko thể tự post bằng tay trong khoảng thời gian ngắn như vậy được=>mình tin là bạn tauit_dnmd đã nói thật.
Mình cũng thấy dạo này các bài viết bên diễn đàn C# bị comment nhiều về title. Chắc cũng vì thế mà bạn tauit_dnmd đã post bài ">> Hãy để trọng tâm vấn đề ở đầu tiêu đề" để mọi người trước khi viết bài lưu ý hơn.

Admin cũng nên xem xét lại các comment dành cho mình để có nhìn tổng thể vấn đề hơn.
Mình biết CViet từ những ngày đầu thành lập, với một vị thế khá đẹp trong lời Pr trong giới học IT. Đây là nơi chia sẻ rất tốt và hội tụ nhiều người giỏi. Admin hãy cố gắng giữ gìn và phát triển CViet ngày càng đi lên nhé.

ngocsonaat
27-09-2011, 10:26 PM

Thật sự là mình cũng đồng ý kiến với bạn quynhle_bk28 , thik CViet nhưng ko thik anh admin thật, cách quản lý của anh ý có thể nói là độc đoán .
Còn về chịu tiếp thu ý kiến của mọi người và sửa thì gần như ko có khái niệm đó . Mọi ng cm ý kiền gì thì a ý cũng có 1 câu t.lời với ý không bao giờ nghe theo họ, nếu gọi theo kiểu phong kiến thì đây gọi là "gia trưởng" .
CViet có uy tín 1 phần là do quản trị , nhưng đã gọi là cộng đồng thì sức mạnh của CViet là cộng đồng chứ ko phải mình anh admin , nếu anh ko chịu tiếp thu ý kiến của mọi người thì CViet sẽ càng đi xuống thôi .
Trước khi em bị xóa bài 2 lần vì lý do "chung chung" thì em tưởng admin là người biết cách quản lý và được mọi ng khâm phục . Nhưng sau khi vào box "Thông Báo Chung" và "ý kiến khiếu nại" thì em có suy nghĩ hoàn toàn khác về anh Admin . Có khá nhiều "thành viên tích cực" cũng như "thành viên mới" ko hài lòng về anh chút nào cả .
Nói như anh "huyphanvan" ở trên là Cviet có rất nhiều ng giỏi , anh đừng đề vì cách quản lý của anh mà họ phải ra đi .
Dù sao thì cũng cảm ơn CViet vì đã giúp tôi phần nào về kiến thức lập trình . Chúc CDCViet ngày càng phát triển .

Kevin Hoang
27-09-2011, 11:02 PM
Bạn tự vào xem nhé: Luật mới cho việc post bài lên diễn đàn (http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=41368)

Có 67.31% ủng hộ, 27.88% không ủng hộ, và 4.81% trung lập. Những thành viên không bỏ phiếu cũng là các thành viên ủng hộ cho cách làm trên. (Ở Việt Nam, im lặng là đồng ý đấy bạn ah)

Lúc kêu gọi bỏ phiếu, Kevin còn gửi cho tất cả các thành viên vào email, thậm chí cả yahoo cá nhân. Vì thế, bạn không có bất cứ lý do gì để vi phạm luật lệ cả, nhất là khi bạn đã đánh dấu vào Tôi đã đọc và hoàn toàn đồng ý tuân thủ đúng

Hiện nay Kevin mở máy lên là công cụ tự động sẽ làm việc, việc xóa bài được đánh dấu là làm tự động theo tiêu chí đã ghi ra ở đề tài trên. Trong thời gian tới, khi Kevin làm nốt phần kiểm tra bài viết và tự động ban nick sẽ đưa ứng dụng này lên server chạy 24/24 để đảm bảo dọn sạch sẽ spam theo quy tắc đã nêu ra.

Kevin sẵn sàng bỏ đi 30% không ủng hộ để lấy về 60% ủng hộ. Nếu bạn không ủng hộ thì hãy ngừng tham gia, ngừng tìm kiếm, ngừng chia sẻ tại cộng đồng C Việt. Có rất nhiều nơi cho phép bạn gửi mọi thứ bạn muốn, bạn không thể cố gắng vi phạm luật lệ ở cộng đồng C Việt được.

Thân ái!

namdq2k
28-09-2011, 02:04 AM
Đất có thổ công, sông có hà bá mà nhập gia thì tùy tục ...
Túm lại, sai với quy định là xóa.

Nếu không đồng ý thì góp ý, nghe hay không cũng tùy thuộc vào cả cái lời của người nói và cái đầu của người nghe.

Hờ, mình thì thỉnh thoảng máu lên là nói (giờ ngáp dài rùi cày game chém gió, đảo qua vài forum rùi ngủm).

Mà nghĩ cũng tức cười, toàn học ĐH rồi có mỗi cái tiêu đề của một bài post mà cũng bị xóa thì x hiểu là đầu óc kiểu x gì nữa. (\'o)(\'o)(\'o). Đến đây, chúng ta lại chuyển sang vấn đề giáo dục, một hồi lại sang vấn đề quản lý, rồi lại sang vấn đề ... thôi không nói tiếp khéo sang vấn đề cấm rùi lại banned nick thì mệt ... (Y:DY)(Y:DY)(Y:DY)

duonganhtoan
28-09-2011, 09:25 AM
Chào mọi người
Mình ở bên diễn đàn tracdiaviet.com mới sang đây học hỏi được ít ngày về lập trình. Mình thấy diễn đàn có 1 số lượng lớn các thành viên và người truy cập, vậy nên việc quản lý cực kỳ khó khăn, nếu không quản lý chặt chẽ thì diễn đàn sẽ thành một bãi rác khổng lồ. Mình thấy đây là một diễn đàn rất có qui củ, cách quản lý của admin luôn vì lợi ích chung của đa số mọi người, admin cũng là người tâm huyết với ngành CNTT nước nhà nên mới lập ra diễn đàn này. Mình nghĩ nếu có vấn đề gì các bạn nên trình bày thẳng thắn với admin, nếu hợp tình hợp lý mình nghĩ admin sẽ đưa ra quyết định đúng đắn, còn những điều sai sót nhỏ các bạn cũng nên bỏ qua bởi vì quản lý một diễn đàn lớn như vậy quả thực không dễ dàng. Cám ơn admin đã lập ra một diễn đàn hay cho anh em trong ngành CNTT. Chúc các bạn trên diễn đàn vui vẻ.

nhacsitre
29-09-2011, 12:59 PM
nếu đúng là bạn đó thiếu ý thức như vậy thì bán nick là đúng):)T):)T):)T

meterpreter
30-09-2011, 12:18 AM
Hiện nay Kevin mở máy lên là công cụ tự động sẽ làm việc, việc xóa bài được đánh dấu là làm tự động theo tiêu chí đã ghi ra ở đề tài trên. Trong thời gian tới, khi Kevin làm nốt phần kiểm tra bài viết và tự động ban nick sẽ đưa ứng dụng này lên server chạy 24/24 để đảm bảo dọn sạch sẽ spam theo quy tắc đã nêu ra.

Nếu được đề nghị Kevin đưa thêm cái chức năng auto gửi một tin nhắn đến tài khoản bị xóa bài với các thông tin và lý do đầy đủ cho việc xóa bài. Nói thật tham gia bất cứ diễn đàn nào, không cái nhục và ức chế nào bằng việc mình thực sự tìm hiểu hết luật rồi mà cuối cùng chỉ vì lý do sơ xuất nào đó mà lại bị xóa bài, nhân vô thập toàn, nếu có khả năng xin hãy diễn đạt ý nghĩa của từ "cộng đồng" trong congdongcviet một cách trần tục nhất là vì lợi ích của cộng đồng và cho cộng đồng chứ không phải vì lý do diễn đàn có khả năng trở thành bãi rác...etc, mà hủy đi những nguyên tắc cơ bản của giao tiếp đó là sự tôn trọng dù cho bất kì kẻ mà mình đang đối diện là ai.

huyphanvan
30-09-2011, 12:45 AM
Bạn meterpreter có 2 ý mình rất đồng tình:
- Trong việc quản lý, khó mà dùng tool để giải quyết các vấn đề gọi là "cộng đồng" được. "Rác" lại là một khái niệm quá tương đối, tool không thể care hết các case được. Chỉ có con người mới thực sự làm được việc ấy. Cái gì thực sự là rác thì nó tự động bốc mùi thôi. Một hành động sai của tool ảnh hưởng rất lớn đến cảm tình mà người tham gia (như bạn meterpreter nói). Mà suy cho cùng để phát triển thì vẫn phải nâng cao tính cộng đồng của diễn đàn. Tool sẽ đảm nhận việc support cho đội ngũ quản trị là OK.
Tuy nhiên thì mình vẫn ủng hộ các quan điểm khắt khe về chất lượng bài viết của Admin đề ra và việc quản lý chặt chẽ của admin4rum. Đó là các phát triển duy nhất hướng đến sự chuyên nghiệp.

- Khi xóa một khoản mục dữ liệu, một thao tác delete thì đều phải có confirm. Việc xóa một bài thì chắc chắn phải thực hiện thông báo đến user.
Và cũng nên xem xét là việc xóa có cần thiết là remove hẳn hay không? hay chỉ cần chuyển status (kể cả hiển thị, lẫn dữ liệu) để member còn có cơ hội sửa chữa như bao bài toán kinh điển vẫn đang làm?

Kevin Hoang
30-09-2011, 05:46 PM
@meterpreter:

Trước khi xử lý các thành viên ban quản lý đã viết lý do ngay ở tiêu đề. Như trường hợp bạn tất cả đều được ghi lý do rất rõ ràng (Xem tại đính kèm)

Cộng đồng do tất cả mọi người cùng chung sức. Nếu bạn cảm thấy rằng mình có thể thông báo cho các thành viên thì bạn có thể giúp sức bằng cách kiểm tra gửi cho người có các đề tài/bài viết vi phạm một tin nhắn. Hãy làm tất cả những gì có thể để ý kiến của bạn thực tế hơn!

Nếu lo lắng bị xóa bài thì "Diễn đàn nhập môn" là nơi thoải mái style phong cách gửi bài của bạn!

Trân trọng!

meterpreter
30-09-2011, 10:22 PM
Mình ko hiểu là nặng nhọc gì khi gửi một tin nhắn thông báo bài bị del vì lý do gì đó tới chủ topic, vì thực ra vì các bài trôi rất nhanh nên làm sao mà online 24/24 xem bài mình có thay đổi tiêu đề hay không, cộng thêm bài mình bị del mà mình "không kịp biết" cuối cùng lần mò nó ra bằng google thì được vô ngay thùng rác, cái dạng ức chế kiểu này tưởng rằng bạn đã sống lâu năm rồi thì biết chứ?.

Nếu bạn cảm thấy rằng mình có thể thông báo cho các thành viên thì bạn có thể giúp sức bằng cách kiểm tra gửi cho người có các đề tài/bài viết vi phạm một tin nhắn. Hãy làm tất cả những gì có thể để ý kiến của bạn thực tế hơn!

Cậu thật giỏi trong việc lý sự cùn, làm thế nói thẳng tớ làm được nhưng cái kiểu ăn nói hàm hồ thế này thì tớ xin mạn phép nói thẳng "Nếu nói như cậu thì một member như tớ chẳng cần đến cái ban quản trị của cậu làm gì", tớ (và một vài bạn) chỉ muốn xây dựng một cộng đồng vì cộng đồng, khi nói chưa được câu trước câu sau cậu ném ngay một câu vào mặt thô tục một chút "mày thích thay đổi chứ gì, được thôi tự đi mà thay đổi, tao hoan nghênh cái đó cũng lợi cho tao, nhưng nếu phạm luật thì tao BAN đó nha"

Kevin Hoang
30-09-2011, 11:06 PM
Bài viết của một mình bạn, bạn còn không thể kiểm soát được. Bài viết của hàng nghìn người mỗi ngày làm sao ban quản lý có thể chờ thành viên đó vào xem rồi mới xóa được. Thật là buồn cười cho một thế hệ với cái lý lẽ khó có thể chấp nhận như trên.

Nếu bạn cảm thấy ở đây quá gò bó, khiến cho bạn cảm thấy không thoải mái, bạn có thể ngừng tham gia ngay tức khắc. Nhiều nơi đang cho phép các thành viên spam, gửi bài một cách thoải mái...

Kevin rất hi vọng là bạn không phải là thành viên tiếp theo nằm trong danh sách đã thông báo ở đây!

meterpreter
30-09-2011, 11:28 PM
Mình ko nói là đợi thành viên đó vào xem rồi mới xóa mà ý là: xóa thì cứ xóa nhưng gửi một tin nhắn đến thành viên đó với lý do xóa bài.

Còn mình không chấp nhận việc bạn nói mình không có khả năng kiểm soát bài viết của mình, và mình không spam, chỉ có bạn không chấp nhận được nó mà thôi. Bạn cũng ko cần phải hi vọng hay tuyệt vọng khi mình vào danh sách ở đây vì mình hiểu luật của diễn đàn, cái cả hai chúng ta hướng tới thì giống nhau nhưng chỉ khác ở chỗ ai trong chúng ta đeo thêm mặt nạ bên ngoài mà thôi.

namdq2k
30-09-2011, 11:57 PM
Vào diễn đàn thì bỏ 5 phút đọc luật lệ thế nào đã (Như tớ thì tớ chẳng cần đọc hờ hờ nhưng mà chẳng khi nào sai luật)
Bài bị del đều có thông báo cạnh tiêu đề cái lý do của nó rồi còn gì. Thông báo như vậy là thông báo để nhiều người sau không bị mắc phải nữa (cộng đồng mà).
Bài bị del 1 lần, 2 lần (số nhiều rồi) thì fải hỏi tại sao tức là "tiên trách kỷ hậu trách nhân" (ông tiên thì trách ghế, hoàng hậu thì trách người) đi đã.

Mỗi nơi đều có luật chơi, luật chơi đã công bố từ đầu, bài nào phạm luật thì x phải xoắn. Xóa xong xõa !!! :D:D

thach.thuc
01-10-2011, 12:09 AM
Vào diễn đàn thì bỏ 5 phút đọc luật lệ thế nào đã (Như tớ thì tớ chẳng cần đọc hờ hờ nhưng mà chẳng khi nào sai luật)
Bài bị del đều có thông báo cạnh tiêu đề cái lý do của nó rồi còn gì. Thông báo như vậy là thông báo để nhiều người sau không bị mắc phải nữa (cộng đồng mà).
Bài bị del 1 lần, 2 lần (số nhiều rồi) thì fải hỏi tại sao tức là "tiên trách kỷ hậu trách nhân" (ông tiên thì trách ghế, hoàng hậu thì trách người) đi đã.

Mỗi nơi đều có luật chơi, luật chơi đã công bố từ đầu, bài nào phạm luật thì x phải xoắn. Xóa xong xõa !!! :D:D

Giờ mới biết tiên trách kỷ hậu trách nhân là ông tiên thì trách ghế, hoàng hậu thì trách người. cảm ơn bạn