PDA

View Full Version : Tài liệu về Masm32 để nhúng asm vào Visual C++?

boommer
13-04-2008, 10:57 AM
Em muốn nhúng một đoạn mã asm vào chương trình bằng visual C++ nên muốn học thêm về masm32 .Ai có tài liệu gì về masm32 thì chia sẻ cho em với .Thanks

Kevin Hoang
15-04-2008, 12:53 AM
Cái này gặp được bác Benina thì biết ngay. Dr cũng không nhớ và cũng không có tài liệu về cái này, nhưng bạn thử tham khảo thêm ở diễn đàn sau xem:

http://www.masm32.com/board/index.php

Chúc may mắn và thành công!

borntolead
10-02-2011, 02:15 PM
tài liệu asm tiếng việt forum www.asmvn.net cũng khá nhiều đó ^^! hay www.masm32.tk tớ thấy cũng hay lắm :D

peterdrew
10-02-2011, 04:08 PM
Thử xem tài liệu này xem: http://forums.congdongcviet.com/attachment.php?attachmentid=4894&stc=1&d=1297328875

Joker
10-02-2011, 04:25 PM
tơ thấy C/C++ đã làm được tất cả mọi thứ có thể nghĩ ra ... vậy tại sao bây giờ người ta vẫn học ASM nhỉ ? ai có thể cho tớ lý do không ?

1 : ASM làm được gì mà C/C++ không làm được ?
2 : ngành hay môi trường đặc biệt nào khiến coder bắt buộc phải làm việc với ASM ?
3 : ASM có nên học không và nó thực sự có ích cho người học không ?
------------ở đây tớ không đề cập đến lĩnh vực h-a-c-k,c-r-a-c-k-----------------

vì bản thân không có trong đầu tý ASM nào nên thấy nhiều người tìm hiểu về nó cũng hoang mang :D

meoconlongvang
10-02-2011, 09:58 PM
Nếu bạn không có hck, crk, reverse thì ko cần phải học asm. Asm cũng cần trong lập trình đồ họa và mã hóa/giải mã. Dĩ nhiên, c cũng làm được nhưng trong một số trường hợp mã c chạy chậm hơn mã asm. Hơn nữa c ko gọi được những tập lệnh đặc biệt của cpu, gpu. Ko tin bạn cứ down source của những phần mềm mã mở như ffmpeg ( giải mã video, k-lite codec đang dùng thằng này ), bạn sẽ thấy nó dùng asm trong một số tác vụ cần tốc độ nhanh. Một điểm nữa cần phải lưu ý là mọi ngôn ngữ đều được chuyển thành asm trước khi ra mã máy. Đó là những công dụng của asm. Tuy nhiên cần hay ko cần học là do mỗi người, nếu bạn ko cần dùng những việc kể trên thì ko nên học theo trào lưu. Vì khi học cái gì đó phải có đam mê, ko phải thấy người ta học cũng bắt chước học theo một cách vô bổ thì quả thật rất uổng công.

langman
10-02-2011, 10:48 PM
Nếu bạn không có hck, crk, reverse thì ko cần phải học asm. Asm cũng cần trong lập trình đồ họa và mã hóa/giải mã. Dĩ nhiên, c cũng làm được nhưng trong một số trường hợp mã c chạy chậm hơn mã asm. Hơn nữa c ko gọi được những tập lệnh đặc biệt của cpu, gpu. Ko tin bạn cứ down source của những phần mềm mã mở như ffmpeg ( giải mã video, k-lite codec đang dùng thằng này ), bạn sẽ thấy nó dùng asm trong một số tác vụ cần tốc độ nhanh. Một điểm nữa cần phải lưu ý là mọi ngôn ngữ đều được chuyển thành asm trước khi ra mã máy. Đó là những công dụng của asm. Tuy nhiên cần hay ko cần học là do mỗi người, nếu bạn ko cần dùng những việc kể trên thì ko nên học theo trào lưu. Vì khi học cái gì đó phải có đam mê, ko phải thấy người ta học cũng bắt chước học theo một cách vô bổ thì quả thật rất uổng công.
meoconlongvang nói rất đúng
mình cũng đã đầu tư 1 ít thời gian vào asm, và lao ra ngay,
cũng đúc rút ra được 1 số exp cần và đủ để học tiếp C/C++, sau này nếu công việc yêu cầu thì mình có thể train để theo công việc
biết hay ko biết,
học hay ko là do đam mê của bạn, mong muốn và con đường của bạn
trong cntt cũng có n con đường khác nhau chứ ko phải chỉ có 1 đường