Từ 1 tới 7 trên tổng số 7 kết quả

Đề tài: Cách nào viết 1 phần mềm quản lý, mà máy cài ứng dụng này ko cần cài DBMS???

Mặc định Cách nào viết 1 phần mềm quản lý, mà máy cài ứng dụng này ko cần cài DBMS???

Mình ra trường đc 1 năm (CĐ CN4) nhưng chưa đi làm nên ko có kinh nghiệm thực tế, nên có câu hỏi này mong các bạn giải đáp thắc mắc giúp!

Khi viết 1 phần mềm quản lý, để chạy soft đó, mình hay cài SQL trên các máy cho khách hàng.
    Vậy nếu ở một số Công ty người ta ko biết sử dụng SQL Server thì làm sao?

Có cách nào viết và triển khai phần mềm mà ko cần máy của khách hàng phải cài các hệ quản trị CSDL ko? (Ko tính đến dùng Access nha các bạn).

Rất mong các bạn hướng dẫn giúp!

Mình đã lên google search nhưng ko biết phải viết tiếng Anh ntn để đc kết quả mong muốn nữa.
    Thà để chửi dốt 1 lần, còn hơn ngu cả đời.

Nếu đã không xài database thì các công ty thường tạo một định dạng data riêng để lưu trữ thông tin. Có 2 cái mà mình biết là DAT và XML nhưng thường thì chẳng ai xài mấy vì không tối ưu.
    Mà bây giờ đi đâu cũng dùng RDBMS hết ấy mà cho nên cái này cậu không cần lo lắng đâu
    None!

Thực ra bạn không muốn cài SQL Server lên từng máy client hay ko muốn cài lên máy của khách hàng?

- Nếu ko muốn cài lên client. Bạn có thể cài lên 1 DB server bên khách hàng rồi client get dữ liệu từ DB server. Bạn có thể dùng mô hình client-server hoặc multi-tier tùy yêu cầu.
    - Nếu ko muốn cài DB bên phía khách hàng, tức là bên bạn làm luôn service bảo trì cho cái DB đó thì bạn nên dùng multi-tier. Client bên phía khách hàng sẽ get dữ liệu từ server bên bạn thông qua http,TCP,UDP,SOAP... Cách này thì bạn cần config cả gateway phía bên bạn nữa ^^!

Tùy từng trường hợp sẽ có cách xử lý khác nhau, tuy nhiên bạn ko cần quá lo lắng về việc cài DBMS. DBMS bây giờ được sử dụng tương đối rộng rồi ^^!

@ X: DBMS >< RDBMS đới ^^!
    Is the moon rising...

Ko cài SQL Server lên máy của khách hàng đó bạn, mà bên mình cũng ko làm service luôn.

Vì trước kia bên diễn đàn caulacvb có bác Phạm Tiên Sinh hướng dẫn cách đóng gói phần mềm có SQL và Report, có người hỏi có cách nào ko cần cài SQL ko, thì bác PTS nói là có...

Nên hôm nay mình hỏi thử.
    Tại sao sử dụng XML lại ko tối ưu, trong khi đó mọi người lại bắt phải học XML?
    Thà để chửi dốt 1 lần, còn hơn ngu cả đời.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi nth4 Xem bài viết
    Mình ra trường đc 1 năm (CĐ CN4) nhưng chưa đi làm nên ko có kinh nghiệm thực tế, nên có câu hỏi này mong các bạn giải đáp thắc mắc giúp!

Khi viết 1 phần mềm quản lý, để chạy soft đó, mình hay cài SQL trên các máy cho khách hàng.
    Vậy nếu ở một số Công ty người ta ko biết sử dụng SQL Server thì làm sao?

Có cách nào viết và triển khai phần mềm mà ko cần máy của khách hàng phải cài các hệ quản trị CSDL ko? (Ko tính đến dùng Access nha các bạn).

Rất mong các bạn hướng dẫn giúp!

Mình đã lên google search nhưng ko biết phải viết tiếng Anh ntn để đc kết quả mong muốn nữa.
    Nếu bạn chỉ connect đến SQL datafile thì không cần phải cài nguyên bộ SQL SERVER ( just change connection string ) ,còn tôi nghĩ câu hỏi của bạn cũng chưa thể hiện hết ý bạn muốn hỏi ,
    1 -nếu khách hàng của bạn ko biết dùng SQL server thì càng tốt..đỡ lo bị chọc ngoáy,thậm chí bạn còn vớ được thêm hợp đồng bảo trì DB server
    2 -Có cách nào viết và triển khai phần mềm mà ko cần máy của khách hàng phải cài các hệ quản trị CSDL :
    Có rất nhiều cách , nhưng sẽ là khó khăn với người chưa có kinh nghiệm
    - Như dark nói, chuyển server tier về phía công ty bạn, phía khách hàng thì cài client, tuy nhiên viết theo kiến trúc này ko dễ với người mới, truy xuất qua internet cần phải đảm bảo cả sercurity , do vậy bạn lên dùng công nghệ web với ASP .net thì sẽ làm đơn giản hơn , dùng winform thì implement phần service sẽ ko đơn giản tý nào với newbie
    - Dùng các DBMS được hỗ trợ sẵn như XML, Access
    - Sử dụng các dịch vụ online của microsoft để triển khai,đây là xu hướng của tương lai gần với nền tảng của hai đai gia MS và G o ogle với công nghệ azure

Mặc định Cách nào viết 1 phần mềm quản lý, mà máy cài ứng dụng này ko cần cài DBMS???

- Mình chưa xài thử bản client nhưng nghe người ta nói SQL Server có bản client nó rất nhẹ và dùng để cài lên máy khách hàng.
    - XML trong trường hợp này ko tối ưu nhưng nó lại rất tốt trong việc chuyển dữ liệu có cấu trúc qua mạng nên học nó cũng vẫn tốt.
    Càng yêu mèo thì mèo càng mập. Mèo càng mập ta lại càng yêu.

Theo mình xu hướng web hóa như anh Haipt nói là đúng. Giải pháp tối ưu theo mình nên là truy vấn qua internet, phần còn lại chỉ là xử lý security cho các phiên giao dịch thôi. Ráng lên là ổn ^^
    Biết thì nói không biết thì rửa tai lắng nghe.

Các đề tài tương tự

1. Hà Nội Cần thuê người viết phần mềm quản lý
    Gửi bởi tutuocmiledy trong diễn đàn Việc làm IT(tự do)
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 02-11-2013, 03:17 PM
  2. Viết phần mềm quản lý giá rẻ
    Gửi bởi qphuc121288 trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 31-05-2013, 01:52 PM
  3. Có cần install DBMS khi ứng dụng truy suất database?
    Gửi bởi nhuan07 trong diễn đàn Thắc mắc đại cương Database & Reporting
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 26-08-2011, 08:06 AM
  4. Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 29-11-2010, 03:32 PM
  5. các phần mềm quản lí viết bằng C#
    Gửi bởi thientai trong diễn đàn Công cụ, ebooks C#, ASP.NET, và Windows Mobile
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 26-09-2009, 11:21 PM

Quyền hạn của bạn