Từ 1 tới 9 trên tổng số 9 kết quả

Đề tài: BT mảng 2 chiều - Giải bóng đá

Mặc định BT mảng 2 chiều - Giải bóng đá

em mới học C++ có bài tập về mảng 2 chiều mắc quá???
    có n đội bóng và m trận đấu, nếu thắng được 3 điểm, hòa được 1 điểm, thua được không điểm, đưa đội bóng có tổng số điểm cao nhất và đội bóng có tổng số điểm thấp nhất. help help help

Trứơc hết bạn hãy edit lại tiêu đề bài viết của mình cho thích hợp với nội dung của nó.
    có n đội bóng và m trận đấu, nếu thắng được 3 điểm, hòa được 1 điểm, thua được không điểm, đưa đội bóng có tổng số điểm cao nhất và đội bóng có tổng số điểm thấp nhất.
    Bạn sử dụng ma trận với số hàng là số đội bóng, số cột là số trận đấu. Input điểm của mỗi đội trong từng trận đấu.

- Giờ hãy tính tổng giá trị trên từng hàng lưu vào một mảng phụ.
    - Tìm max min của mảng phụ, đó là giá trị tương ứng mà đầu bài yêu câu.

thanks anh QuangHoang đã góp ý cho vấn đề của em, nhưng mà anh hướng dấn như là em đã biết hết rùi vậy, rắc rối ở chỗ em chưa biết cách lưu các giá trị đó vào mảng phụ ...

Bạn dùng 2 vòng for duyệt từng phần tử của mảng tiến hành tính tổng các phần tử trong hàng, gán nó vào mảng phụ, .... Demo code nhé:

C Code:
    1. int myArray[10][10], tmp[10],row,col;
    2. ... //Nhập ma trận
    3. for(int i=0; i<row; ++i)
    4. {
    5.      tmp[i]=0;
    6.      for(int j=0; j<col; ++j)
    7.           tmp[i] += myArray[i][j];
    8. }

Thanks bác QuangHoang nhưng có sự nhầm lẫn ở đây, theo đề bài thì đưa ra đội bóng có điểm max, min chứ không phải đưa ra giá trị max, min ...

Mặc định BT mảng 2 chiều - Giải bóng đá

Thanks bác QuangHoang nhưng có sự nhầm lẫn ở đây, theo đề bài thì đưa ra đội bóng có điểm max, min chứ không phải đưa ra giá trị max, min ...
    Lạy chúa không hiểu bạn luôn, thế bạn nghĩ mảng phụ tmp trên nó chứa cái gì
    Đầu bài là bạn đưa ra, và nó ghi rất rõ ràng
    đưa đội bóng có tổng số điểm cao nhất và đội bóng có tổng số điểm thấp nhất.
    Mảng tmp là tính tổng điểm của từng đội, vậy không đưa ra max min của nó thì bạn định đưa ra cái gì.

Xem lại đi bạn!

oh sorry bác QuangHoang!
    có lẽ bác chưa rõ đề thì đúng hơn, ở mảng tmp chứa giá trị tổng điểm thi đấu của từng đội, còn đề đưa ra là đưa ra tên đội đạt điểm max, min tức là đội thứ mấy ở trong mảng ban đầu.

Ok, rồi bạn đúng.

Tôi đưa ra cách làm cho bạn. chứ tôi làm bài bạn chấm đâu bạn vặn vẹo cái đó làm gì. Hướng làm như vậy rồi, chỉ đơn giản là bạn lựa cách xuất ra kết quả như ý đầu bài của bạn thôi.

Nếu không phải là đưa ra điểm max min thì bạn đưa ra vị trí max min thì nó cũng chính tương ứng với vị trí của cái đội đó thuộc hàng mấy trong ma trận.

* Dạo này lên diễn đàn cứ thấy lạ lạ, viết thuật giải thì nhiều bạn chẳng đọc lại cứ hỏi đi hỏi lại, rùi cuỗi cùng lại phải code hẳn hoi ra, không phải nói bạn simbahy mà chỉ là nhân đây thì nói thôi.

oh thanks bác
    em vừa ra được kết quả như ý muốn, thật làm phiền bác wa, giờ mới thấy những cái cơ bản thì không thể bỏ qua, toàn đi học cái trên trời .....................

Các đề tài tương tự

1. bongdanews.vn Tip Vip , tip free , nhận định bóng đá chuyên trang tip bóng đá
    Gửi bởi chinamnhi_013 trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-07-2012, 10:50 AM
  2. Chia cổ tức khủng, Tim Cook thoát ra cái bóng của Steve Jobs?
    Gửi bởi vietlongs2012 trong diễn đàn Giải trí - Thư giãn
    Bài viết cuối: 21-03-2012, 08:48 AM
  3. Tư vấn du học Mỹ - Khuôn viên giành cho thể thao rộng lớn: bơi lôi, bóng đá, bóng rổ, bóng chuyền,….
    Gửi bởi ctvlinh92 trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Bài viết cuối: 23-05-2011, 04:19 PM
  4. Bài tập C++ Hướng dẫn làm lưu đồ CT xếp hạng giải bóng đá
    Gửi bởi HajChjp0nljne trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C/C++/C++0x
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 24-04-2010, 08:48 AM

Quyền hạn của bạn