Trang 2 trên tổng số 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Từ 11 tới 20 trên tổng số 35 kết quả

Đề tài: Đứng giữa ngã 3 đường: nên chon ntn?

Mặc định Đứng giữa ngã 3 đường: nên chon ntn?

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi namdq2k Xem bài viết
    Tôi thấy bạn đang đi vào ngõ cụt chứ không phải ở ngã 3 đường!

Viettel cũng không thích, nhà nước cũng không thích, Nhật cũng không thích, Outsource cũng không thích ...
    Trong khi cái bạn thích thì lại chẳng tự định nghĩa ra được, mà gói gọn là những gì đang: HOT

Lý giải cho vấn đề bạn lại bảo nó hot thì sẽ có nhiều $ nhiều cơ hội. Đơn cử tôi thấy 1 đống công ty nó tuyển C/C++ đấy ... cái mà bạn bảo ít việc. Chẳng hạn _coccoc.com này tuyển quanh năm luôn đấy!

Nếu muốn tiếp tục làm đúng chuyên môn (không kể là lập trình hay nghề gì) là phải luyện tập cái: ĐẠO ĐỨC NGHỀ NGHIỆP và định hướng trước đã.
    Theo những cái đang hot cũng là 1 sở thích rất bình thường thôi bạn ạ
    Mà Bạn cho mình hỏi cái bôi đen nó là cái gì vậy. Đơn giản là mình thấy không thích thôi, sao lai đưa vấn đề đạo đức ở đây??

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi leminhtu88 Xem bài viết
    Cái cần bay giờ của bạn là suy nghĩ thật kỹ, liệu bạn có phù hợp với ngành lập trình hay ko? Học 4 năm dh chuyen ve CNTT thì cũng ko có nghĩa nhất thiết phải theo ngành này, tuy bỏ nó qua 1 ngành khác, di 1 hướng khác sẽ rất là vất vả ^^ nhưng nếu làm mà không đam mê thì cũng không tới đâu đc hết á.

Tiếp nữa là, đi làm ko phải đi chơi, không phải tât cả đều phù hợp với mong muốn của mình, cần phải dẹp bỏ cái cá nhân sang 1 bên, theo như bạn kể thì bạn trải nghiem cũng khá nhiều và cái nào cũng ko thích hết thì liệu bạn nghĩ bạn sẽ phù họp với cai gì?
    Không đam mê nhưng chắc vẫn đủ sống qua ngày. Bản thân mình nghĩ ở đời chẳng mấy ai đam mê công việc bao giờ, tuy nhiên cũng chẳng mấy ai dám bỏ việc, đổi nghề vì sợ rủi ro. Và rủi ro đúng là cái rất đáng sợ

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi leminhtu88 Xem bài viết
    Vay thì thử tap trung vào cái nào mình cảm thay tự tin nhất, làm 1 - 2 nam trải nghiem, ko đc thì chuyển ngành ^^
    Tuổi trẻ được mấy cái 1->2 năm hả bác :( Năm sau rồi năm sau nữa thấy bạn bè ngành IT tiến lên còn mình tụt lại thì thấy tủi lắm haizz

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi litikali Xem bài viết
    Tôi cũng đồng quan điểm với mọi người rằng bạn nên bỏ nghề lập trình chuyển qua cái khác. Bởi vì có quá nhiều thứ trong nghề mà bạn không thích. Và quan trọng không kém là bạn thiếu kiên nhẫn, sự nỗ lực.
    Cảm ơn bạn đã góp ý
    Tuy nhiên mong rằng bạn sẽ xem lại những điểm mình không thích. Đó cũng là những điểm mà có rất nhiều dev khác cũng không thích. Nếu như bạn đã học và làm IT rồi thì bạn sẽ thấy rõ

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi tiendaotd Xem bài viết
    mình hết sức chân thành. Mình tham gia forum rất cố gắng không comment cợt nhả hay vô nghĩa rồi quit.

Mình thấy bạn có vẻ thiếu định hướng từ sớm và thiếu nghị lực để theo đuổi mong muốn của bản thân. Bạn đã thực tập qua khá nhiều công nghệ khác nhau nhưng không cái nào đến nơi đến chốn. Bạn có nói là khi dấn thân vào thì sẽ thấy đam mê, nhưng cho tới giờ theo mình hiểu bạn đã có 2 năm dấn thân kể từ khi ra trường nhưng chưa thấy đam mê cái gì cả. Bạn cũng đã tìm con đường học lên cao, nhưng cũng không hợp.

Ít nhất nếu không có đam mê thì bạn cũng nên xác định được sở trường của mình là gì, làm mảng nào thấy tự tin nhất. Có điều tới giờ chỉ nắm mỗi Core Java và một mớ kinh nghiệm hỗn hợp đủ thứ , thêm nữa không có nền tảng thuật toán tốt, tiếng anh không rõ có tốt không. Trong tay bạn bây giờ cũng gần như chả có gì rồi.
    Em mới ra trường 1 năm ạ, mà cũng làm cho vt được vài tháng, vừa hết training thôi. Vì vậy có lẽ chưa làm cái gì ra hồn cả, nên chưa thực sự thấy đam mê.

Làm lập trình ở VN theo mình biết ít nhất có 2 hướng : học thuật và công nghiệp. Hướng thì bạn không hợp, hướng thì bạn không thích nhiều thứ. Cái thích thì lại sợ nó không HOT, không "khởi nghiệp" được.
    Mà bác cho em hỏi lập trình học thuật , lâp trình công nghiệp là gì ạ. Cũng đoán lơ mơ được ý nghĩa nhưng chưa rõ lắm, thật sư mong bác cắt nghĩa cho em. Bởi vì rất có thể đây chính là mấu chốt vấn đề tại sao em không tìm thấy đam mê trong công việc
    Rất mong được bác khai sáng!

Nếu bạn vẫn muốn theo đuổi lập trình thì mình nghĩ lúc này nên rải hồ sơ xin được thực tập tại các công ty. Khi được nhận cố gắng lao đầu vào làm hết khả năng để tích lũy. Tuổi trẻ chả mất gì mà phải ngại đi xa, ngại đủ thứ.

Còn không thì thử tìm đam mê trong các việc IT related nhưng non-programming như test hay QA thử xem.
    Và còn cái này nữa. Thực tập này là như thế nào ạ. Trước em làm cho vt được training đầy đủ, vẫn nhận lương theo hđ 6 tháng luôn, mấy tháng đầu thì training nhưng mà lương vẫn theo hđ-6 củ
    Mà sao bác lại bảo em đi thực tập, tìm đâu ra bây giờ. Bây giờ chỉ có mỗi java core giắt lưng công ty nào nó nhận T_T. Có lẽ phải ở nhà mà luyện tập thêm thôi

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi hope Xem bài viết
    Bạn cho mình hỏi cái bôi đen nó là cái gì vậy. Đơn giản là mình thấy không thích thôi, sao lai đưa vấn đề đạo đức ở đây??
    Bạn nghĩ đơn giản thật!
    Làm cái gì cũng phải cố gắng, chịu khó, kiên nhẫn cho dù không thích, vì người ta đang trả tiền cho mình, nhận $ (dù ít hay nhiều)thì phải làm cho đúng tinh thần trách nhiệm...Cho dù kết quả không như mong muốn. Đó không những là 1 kỹ năng mà còn là cái bôi đen ấy đấy.

Nếu bạn không tích cực làm việc thì bạn sẽ phải tích cực tìm việc làm!

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi namdq2k Xem bài viết
    Bạn nghĩ đơn giản thật!
    Làm cái gì cũng phải cố gắng, chịu khó, kiên nhẫn cho dù không thích, vì người ta đang trả tiền cho mình, nhận $ (dù ít hay nhiều)thì phải làm cho đúng tinh thần trách nhiệm...Cho dù kết quả không như mong muốn. Đó không những là 1 kỹ năng mà còn là cái bôi đen ấy đấy.

Nếu bạn không tích cực làm việc thì bạn sẽ phải tích cực tìm việc làm!
    Bạn nói rất chính xác phần đã nhận đô là phải làm đúng trách nhiệm. NHưng mà không thích cũng khó lòng làm tốt được. Do vậy nếu không thích mình sẽ chọn cách ra đi, tốt cho cả công ty tốt cho cả mình. Còn nữa, thích hay không là quyền mỗi người, và bỏ hay không cũng là quyền mỗi người thôi. Rất mong bạn đừng có dùng chữ đạo đức ở đây, và nói mình không có đạo đức :|

Có vẻ nhiều người nhận xét bạn khá tiêu cực, 1 người nói thì không cần quan tâm, nhưng nhiều người góp ý thì bạn nên bình tâm mà tự xét lại.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi hope Xem bài viết
    Cảm ơn bạn đã góp ý
    Tuy nhiên mong rằng bạn sẽ xem lại những điểm mình không thích. Đó cũng là những điểm mà có rất nhiều dev khác cũng không thích. Nếu như bạn đã học và làm IT rồi thì bạn sẽ thấy rõ
    Tôi đi làm rồi và tôi không đồng tình nhiều quan điểm của bạn.

Chẳng hạn bạn nói là không thích outsource vì phải làm cái bạn không thích và hay phải OT. Tôi và đồng nghiệp thì thích làm mọi thứ, miễn nó đem lại tiền bạc. Tôi và đồng nghiệp cũng thường xuyên OT tình nguyện, ngủ lại cty, tôi thấy không thành vấn đề, miễn là có đủ đồ ăn thức uống và có thể ngủ ngày 8 tiếng. Outsource bây giờ có nhu cầu rất nhiều nên đó là hồ câu tiền rất tốt.

Bạn không thích làm cho Nhật vì bị gò bó và phải học tiếng Nhật? Nếu phải bỏ tiền ra học tiếng Nhật thì đúng là hơi bị bóc lột đấy, còn nếu học free thì tốt, nhiều người sau khi làm cho Nhật 2 năm thạo tiếng Nhật rồi xin làm ở bên Nhật có thể kiếm rất nhiều tiền, dù hơi vất vả

Bạn nói không thích lập trình cái gì mà phải chờ vài phút để run/debug. Tôi thì sẵn sàng làm project tốn cả chục phút để run/debug, có người còn phải làm project mà muốn thử kết quả phải mất hằng giờ, có khi cả ngày thì sao?

Bạn nói C++ ít việc làm, tôi lại thấy C++ lúc nào cũng có việc làm, lương có phần cao là đằng khác. Nếu bạn cứng C++, nói thật là không cần học ngôn ngữ khác nhiều quá cũng không sợ thất nghiệp. Nếu bất đắc dĩ cty yêu cầu đá qua C# hay Java cũng không sợ không biết làm.

Bạn nói là không thích đi làm xa, không biết xa là bao nhiêu? Người tôi quen trung bình đi làm nơi xa nhà khoảng 20-40 km.

Tôi thấy làm IT mà chịu khó vất vả thì tương lai xán lạn chứ không có gì phải ngại.

Trên đây là những điều mà tôi thấy bạn không bằng nhiều người tôi biết, vậy làm sao bạn cạnh tranh lại với họ? Tôi nghĩ bạn nên đổi nghề, không thích hợp thì không cần gượng ép. Windows Phone tôi chưa thấy người quen nào làm project liên quan nên không biết chứ PHP và Android tôi thấy người ta làm cũng vất vả.
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi litikali : 18-06-2013 lúc 07:20 PM.

Mặc định Đứng giữa ngã 3 đường: nên chon ntn?

Nói chung là làm gì bạn cũng phải có quyết tâm và nỗ lực làm việc thôi. Nếu những công việc bạn đã kinh qua mà không thích thì đó là do bạn không thích thôi, tuy nhiên lựa chọn tất cả là ở bạn. Năng lực của bạn bạn nên tự biết nó ở đâu là phù hợp với bạn thôi. Bất cứ một công việc nào, cho dù đó là việc bạn ưa thích hay không, đều có thử thách và khó khăn của riêng nó. Điều bạn cần là rèn luyện cho mình sự kiên nhẫn và cố gắng làm tốt nhiệm vụ của mình. Có thể nó không phải là việc bạn thích làm nhưng mà đâu chỉ riêng gì bạn, rất nhiều người đã phải làm những việc mà họ không thích (trái ngành trái nghề), nhưng họ vẫn phải nỗ lực hết sức cho công việc mà mình kiếm được hiện tại, vì đó là nguồn sống. Bạn không nên cứ đứng núi này trông núi nọ mãi, mà phải tự tìm cho mình 1 hướng đi, rồi kiếm cho mình 1 công việc phù hợp với hướng đi đó (nếu may mắn bạn sẽ tìm thấy công việc gần với việc ưa thích của mình nhất, hoặc nếu không thì du di 1 chút đi)

Còn về kinh nghiệm thì tùy nơi người ta đòi hỏi bạn thôi. Nếu bạn muốn tìm công việc gần với công việc bạn ưa thích thì cách tôt nhất bạn làm là trau dồi thêm các kỹ năng, kinh nghiệm cần cho công viêc đó. Sẽ mất khá nhiều công sức và thời gian nên bạn cần suy nghĩ thật kỹ trước khi thực hiện, nên việc đâu tiên của bạn bây giờ là nên tìm hiểu lại động cơ thực sự của bạn là đâu, bạn muốn dấn thân vào ngành nào, và kiến thức, kỹ năng hay kinh nghiệm hiện tại có giúp bạn đến gần hơn? Hãy tìm câu trả lời sớm nhất có thể

- học thuật là làm việc trong các đơn vị nghiên cứu. FPT có viện nghiên cứu fpt và ban công nghệ, tuy nhiên chỗ này tuyển hoặc là có thuật toán tốt ( giải QG, QT, OLP, ACM ) hoặc là có nhiều năm kinh nghiệm.
    - công nghiệp là làm việc trong các đơn vị sản xuất.

thực tập hoặc đi học fresher là hình thức phổ biến để bước đầu tiếp xúc làm việc với một công ty nào đó thôi. Xin vào chỗ nào bây giờ cũng phải training trước nên ko theo hợp đồng thực tập thì là hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng đào tạo, ... tóm lại là tìm môi trường có sức ép để rèn luyện chứ không nên ngồi không ở nhà.
    Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi Wazi Armstrong Xem bài viết
    Ôi skill của mình đã đạt đến hàng tuyệt đỉnh
    Không chỉ ăn, tắm, đi lại có thể code
    Mà giờ đã mình có thể code cả khi ngủ. Code tạm vào buffer của não, lúc nào dậy chỉ việc viết ra một cách trôi chảy không lưỡng lự.
    PS: Nếu ngủ dài rảnh rảnh có thể debug luôn, dậy chỉ việc build ?
    Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi vietanh8286 Xem bài viết
    Lập trình viên giỏi là lập trình viên có vợ

Chào bạn !
    Nghe vẻ làm gì bạn cũng thấy không thích thì phải.
    => Bạn nên không nên làm Dev nữa , Làm IT ko có nghĩa cứ phải làm Dev.
    .Nếu vẫn thích code thì Java ( core tốt thì ok rồi ) đó -> làm mảng web + Application => Lao vào làm rồi sẽ có KN
    ckt_forchange

Đọc xong buồn cười vãi thiệt tình ko hiểu cái bạn này ngay từ thuở sơ khai chọn ngành IT là do thời thượng hay bị gia đình ép buộc :|
    Bản thân mình biết đến CNTT từ khoản năm 1995+ sau nhiều thăng trầm mình vẫn xác định dc đúng hướng đi cho bản thân mình, ai khen ai chê mặc xác họ, thích gọi là tự sướng cũng dc, hễ viết dc cái soft nào hay thì mình ti toe đem khoe thành tích ngay - nói rõ hơn là mình viết code vì mình thích nó.
    Giờ bạn xác định đi, bạn đi làm vì cơm áo gạo tiền thì nuốt cái tôi vào và đi làm như 1 công nhân cao cấp. Ngược lại nếu bạn đam mê thật sự thì hãy tập trung cao độ vào và khi ra thành quả thì bạn cũng sẽ có được phần thưởng tương xứng (bao gồm vật chất + tinh thần)
    Nếu vẫn còn lăng tăng thì bạn nên tự ngẫm lại có thật sự là bản thân mình có đam mê với ngành này hay ko, nếu ko tìm thấy sự đam mê nào hoặc không tìm thấy mục tiêu nào để phấn đấu (ví dụ như giỏi hơn thằng ngồi bên cạnh ) thì mình khuyên bạn chuyển ngành sớm 1 chút kẻo sau hối ko kịp
    Thân

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi meokhung1980 Xem bài viết
    ...Ngược lại nếu bạn đam mê thật sự thì hãy tập trung cao độ vào và khi ra thành quả thì bạn cũng sẽ có được phần thưởng tương xứng (bao gồm vật chất + tinh thần)
    ...đam mê với ngành
    Hay đó ông anh
    ckt_forchange

Các đề tài tương tự

1. Những chuẩn bị khi chon du học Mỹ
    Gửi bởi qthong87 trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-10-2012, 02:37 PM
  2. Kem che khuyết điểm dành riêng chon nam giới
    Gửi bởi Tritin849 trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Bài viết cuối: 10-03-2012, 01:05 AM
  3. Tại sao quý khách nên chon mua sim tại TT SIM HIẾU BÌNH
    Gửi bởi simhieubinh trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Bài viết cuối: 09-12-2011, 01:33 PM
  4. Du học Mỹ - Du hoc,du lich My.Qua My ban se o dau ?vi sao chon o do ?Chi phi la bao nh
    Gửi bởi tddngoc trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Bài viết cuối: 01-04-2011, 08:20 PM

Quyền hạn của bạn