Trang 1 trên tổng số 4 123... Cuối cùngCuối cùng
Từ 1 tới 10 trên tổng số 35 kết quả

Đề tài: Đứng giữa ngã 3 đường: nên chon ntn?

Mặc định Đứng giữa ngã 3 đường: nên chon ntn?

Chào các bác. Em là dân IT đã ra trường được 1 năm. Em xin kể cho các bác nghe về câu chuyên của em.

Trước khi ra trường em có đi làm vài nơi, mỗi nơi chắc chỉ 3-6 tháng
    Đầu tiên là 1 công ty làm c++/mfc
    Sau đó là training android ( làm outsource )
    Tiếp nữa là xin vào training PHP ở 1 công ty khác.
    Kinh nghiệm thu được sau mấy cái việc này cũng chẳng có gì, mà có thì đến lúc ra trường đã quên gần hết.

Sau khi ra trường em đi làm ở Viettel soft vài tháng nhưng bây giờ đã nghỉ. Làm ở đấy cũng mới chỉ kết thúc training.
    Sau khi đi làm vài nơi như vậy thì kinh nghiệm bây giờ còn sót lại là java core nắm rất vững luôn. hết.

Đi làm được mấy nơi trên em nhận ra mình
    -Không thích làm với bọn Nhật do gò bó quá, mà cũng không thích tiếng Nhật luôn
    -Không thích làm trong nhà nước, cũng không thích mấy môi trường cứng nhắc của quân đội
    -Không thích làm outsource (vì dễ phải làm cái mình không thích và hay phải OT), không thích làm mảng viễn thông, tin nhắn hoặc cái j đó liên quan đến mấy dịch vụ di động
    -Không thích lập trình cái j mà cứ phải chờ cả vài phút để run/debug, kiểu như javaweb.
    Trước đây làm android thấy cái sdk với eclipse debug mới cả run trên emulator lâu quá gây ức chế. Không biết bây giờ android đã có cải tiến gì trên mấy cái tool của nó để cho dev đỡ khổ chưa
    Cũng đã từng làm PHP nên biết PHP debug nhanh, sướng, nhưng mà cái kiểu viết PHP mình cảm thấy nó không giống 1 ngôn ngữ lập trình lắm nên cũng không ưa
    Làm C++/MFC thấy cũng nhanh, cơ mà làm c++ ít cơ hôi việc làm quá. Sau này nếu startup kiểu outsourcing thì tìm đâu ra project nào làm C++
    -Có lẽ thích làm mấy cái hot như mấy trang web có tiếng ở việt nam, hoặc làm mấy ứng dụng, game trên smart phone. Nói chung cái j hot là thích vì nó hot và có nhiều cơ hội kiếm tiền hơn (Dùng từ có lẽ bởi vì em chưa từng thử làm bao giờ).
    -Không thích đi làm xa(vt soft làm ở khu cn cao hòa lạc

Em cũng đã nghỉ ở nhà vài tháng do việc gia đình. Bây giờ cũng đang tính đi làm, cũng là lúc mà khóa sau bắt đầu ra trường haizz. Mấy tuần vừa rồi có đi xin việc vài nơi thì chưa chỗ nào nhận, lý do họ đưa ra là cần người có kinh nghiệm, hoặc có nền tảng về thứ họ làm (như nền tảng C++, English, android, php...). Em nghĩ có khi mình thất nghiệp mất =((

Bây giờ em đang tính chọn 1 trong 3 hướng sau để tự luyện ở nhà mong tìm được việc (tự luyện ở đây là tìm hiểu về những công nghệ đó, rồi lập trình vài website, ứng dụng, game nho nhỏ để show ra cho nhà tuyển dụng)
    1. Lập trình PHP
    2. Lập trình Android
    3. Lập trình windows phone

Em rất mong các bác tư vấn cho em xem hướng nào phù hợp nhất ( theo đánh giá khách quan về cơ hôi nghề nghiệp, các đk khác như trang thiết bị, tiền để luyện tập). Bây giờ em đang rối bời và mù mịt về tương lai quá =((
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi hope : 24-06-2013 lúc 09:12 PM.

bạn nên bỏ lập trình và làm việc khác.

nếu vẫn muốn làm cho 1 công ty phần mềm thì có các vị trí như sale, test, QA để bạn chọn lựa.
    Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi Wazi Armstrong Xem bài viết
    Ôi skill của mình đã đạt đến hàng tuyệt đỉnh
    Không chỉ ăn, tắm, đi lại có thể code
    Mà giờ đã mình có thể code cả khi ngủ. Code tạm vào buffer của não, lúc nào dậy chỉ việc viết ra một cách trôi chảy không lưỡng lự.
    PS: Nếu ngủ dài rảnh rảnh có thể debug luôn, dậy chỉ việc build ?
    Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi vietanh8286 Xem bài viết
    Lập trình viên giỏi là lập trình viên có vợ

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi tiendaotd Xem bài viết

nếu vẫn muốn làm cho 1 công ty phần mềm thì có các vị trí như sale, test, QA để bạn chọn lựa.
    Tôi đồng ý với ý kiến này, việc bạn cần là tìm một môi trường phù hợp chứ không phải mấy cái đống trên list mà bạn kể

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi tiendaotd Xem bài viết

Bác tiendao sao lại nói thế?? THực sự nghe bác nói em hơi bị sốc đấy. Em nghĩ rằng chẳng có ai lại khuyên người khác bỏ nghề như bác nói.
    Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi nguoibay Xem bài viết
    Tôi đồng ý với ý kiến này, việc bạn cần là tìm một môi trường phù hợp chứ không phải mấy cái đống trên list mà bạn kể
    Mình chưa rõ lắm ý của nguoibay. Bạn đồng ý là tôi nên bỏ lập trình nhưng lại cần tìm 1 môi trường phù hợp là thế nào?

theo mình hiểu các bạn nghĩ mình nhảy việc nhiều quá đúng không. cũng là do thời sinh viên thích tìm hiểu hết mọi thứ về lập trình application, web và mobile nên mới nhảy nhiều như vậy. Đến khi làm ĐATN còn nhảy qua research bỏ đi làm luôn, cũng muốn thử research nó thế nào,và hồi đó cũng muốn tìm cơ hội đi du học (ước mơ du học đã có từ khi mình học phổ thông, cũng 1 phần vì từ hồi đó và đến bây giờ thấy bạn bè cùng lớp phổ thông lần lượt lên đường tây tiến, 1 phần vì muốn mở rộng tầm mắt, tìm kiếm nhưng trải nghiệm và thách thức mới). NHưng sau 1 thời gian làm đồ án tự thấy mình dù cố cũng không thể thĩch nổi việc nghiên cứu. Ra trường được vài tháng vẫn còn lưu luyến với chỗ thầy làm đồ án, cũng nghe thầy bảo viết cái paper nhưng mà không thể viết nổi dù chỉ 1 dòng. Cũng tiếc cho giấc mơ du học bất thành.
    Vậy nên đến tháng 9/12 mình mới đi tìm việc. Nghe gd khuyên thì mình xin vào vt vì muốn lương cao và nghe cũng danh giá. Nhưng làm cho viettel nhiều người ở đây cũng biết là môi trường nó gò bó và áp lực như thế nào rồi đấy. Khỗng chỉ vậy làm ở đó công việc của mình chỉ là coder quèn thôi, cảm thấy không áp dụng được những thứ mình học trong trường ĐH. Có nhiều người làm cho vt soft một thời gian rồi đều xin nghỉ cả.
    Mấy bạn bảo mình nên bỏ lập trình. NHưng mà trước đây mình đã từng tham gia hoạt động xã hội, nhưng chưa từng có hoạt động nào đến nơi chốn cả, cái nào cũng chỉ hời hợt, cũng chỉ vì chán ngán mấy cái việc vặt đó, thấy nó chẳng có gì hay ho cả, thấy nếu tham gia vào mình không thu được gì cả, thấy chẳng có chút tương lai nào với nó cả :( Mình cũng không thích tiếp xúc quá nhiều với con người
    Trước khi ra trường mình cũng đã hỏi 1 chị học IT, đang du học master. Chị ấy nói muốn chuyển sang làm kinh tế thì phải vưng về kĩ thuật trước đã.
    Vậy nên ngoài lập trình ra thì mình biết làm gì nữa đây? Bỏ nghề là bỏ cả 4 năm đại học, đối mặt với cuộc đời mà không có một công cụ gì trong tay, không có 1 cái gì đó để dựa vào?
    Gửi bài lên đây chia sẻ cũng là 1 sự cố gắng của mình, khi mà phải dũng cảm đối diên với chính mình, dũng cảm để cho qua suy nghĩ rằng ai đó đã biết mình là ai.
    Em thực sư rất mong nhận được những góp ý THẬT SỰ chân thành, tâm huyết của các anh chị đã đi trước. Rất mong mọi người tìm ra cho em 1 lối thoát. Gửi bài lên đấy với hi vọng tìm được 1 hướng đi phù hợp, được mọi người động viên để em còn vượt qua khó khăn trước mắt.
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi hope : 17-06-2013 lúc 11:08 AM.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi hope Xem bài viết
    Bác tiendao sao lại nói thế?? THực sự nghe bác nói em hơi bị sốc đấy. Em nghĩ rằng chẳng có ai lại khuyên người khác bỏ nghề như bác nói.

Mình chưa rõ lắm ý của nguoibay. Bạn đồng ý là tôi nên bỏ lập trình nhưng lại cần tìm 1 môi trường phù hợp là thế nào?

theo mình hiểu các bạn nghĩ mình nhảy việc nhiều quá đúng không. cũng là do thời sinh viên thích tìm hiểu hết mọi thứ về lập trình application, web và mobile nên mới nhảy nhiều như vậy. Đến khi làm ĐATN còn nhảy qua research bỏ đi làm luôn, cũng muốn thử research nó thế nào,và hồi đó cũng muốn tìm cơ hội đi du học (ước mơ du học đã có từ khi mình học phổ thông, cũng 1 phần vì từ hồi đó và đến bây giờ thấy bạn bè cùng lớp phổ thông lần lượt lên đường tây tiến, 1 phần vì muốn mở rộng tầm mắt, tìm kiếm nhưng trải nghiệm và thách thức mới). NHưng sau 1 thời gian làm đồ án tự thấy mình dù cố cũng không thể thĩch nổi việc nghiên cứu. Ra trường được vài tháng vẫn còn lưu luyến với chỗ thầy làm đồ án, cũng nghe thầy bảo viết cái paper nhưng mà không thể viết nổi dù chỉ 1 dòng. Cũng tiếc cho giấc mơ du học bất thành.
    Vậy nên đến tháng 9/12 mình mới đi tìm việc. Nghe gd khuyên thì mình xin vào vt vì muốn lương cao và nghe cũng danh giá. Nhưng làm cho viettel nhiều người ở đây cũng biết là môi trường nó gò bó và áp lực như thế nào rồi đấy. Khỗng chỉ vậy làm ở đó công việc của mình chỉ là coder quèn thôi, cảm thấy không áp dụng được những thứ mình học trong trường ĐH. Có nhiều người làm cho vt soft một thời gian rồi đều xin nghỉ cả.
    Mấy bạn bảo mình nên bỏ lập trình. NHưng mà trước đây mình đã từng tham gia hoạt động xã hội, nhưng chưa từng có hoạt động nào đến nơi chốn cả, cái nào cũng chỉ hời hợt, cũng chỉ vì chán ngán mấy cái việc vặt đó, thấy nó chẳng có gì hay ho cả, thấy nếu tham gia vào mình không thu được gì cả, thấy chẳng có chút tương lai nào với nó cả :( Mình cũng không thích tiếp xúc quá nhiều với con người
    Trước khi ra trường mình cũng đã hỏi 1 chị học IT, đang du học master. Chị ấy nói muốn chuyển sang làm kinh tế thì phải vưng về kĩ thuật trước đã.
    Vậy nên ngoài lập trình ra thì mình biết làm gì nữa đây? Bỏ nghề là bỏ cả 4 năm đại học, đối mặt với cuộc đời mà không có một công cụ gì trong tay, không có 1 cái gì đó để dựa vào?
    Gửi bài lên đây chia sẻ cũng là 1 sự cố gắng của mình, khi mà phải dũng cảm đối diên với chính mình, dũng cảm để cho qua suy nghĩ rằng ai đó đã biết mình là ai.
    Em thực sư rất mong nhận được những góp ý THẬT SỰ chân thành, tâm huyết của các anh chị đã đi trước. Rất mong mọi người tìm ra cho em 1 lối thoát. Gửi bài lên đấy với hi vọng tìm được 1 hướng đi phù hợp, được mọi người động viên để em còn vượt qua khó khăn trước mắt.
    Cái cần bay giờ của bạn là suy nghĩ thật kỹ, liệu bạn có phù hợp với ngành lập trình hay ko? Học 4 năm dh chuyen ve CNTT thì cũng ko có nghĩa nhất thiết phải theo ngành này, tuy bỏ nó qua 1 ngành khác, di 1 hướng khác sẽ rất là vất vả ^^ nhưng nếu làm mà không đam mê thì cũng không tới đâu đc hết á.

Tiếp nữa là, đi làm ko phải đi chơi, không phải tât cả đều phù hợp với mong muốn của mình, cần phải dẹp bỏ cái cá nhân sang 1 bên, theo như bạn kể thì bạn trải nghiem cũng khá nhiều và cái nào cũng ko thích hết thì liệu bạn nghĩ bạn sẽ phù họp với cai gì?
    Lê Minh Tú
    .Net developer

Thất nghiệp

Mặc định Đứng giữa ngã 3 đường: nên chon ntn?

Cảm ơn bác đã chia sẻ.
    Một điều đáng chú ý là trong quá trình thực tập và đi làm việc, em mới chỉ trong hoặc qua giai đoạn training. Vì vậy em thiết nghĩ nếu như mình thực sự dấn thân vào 1 hướng nào đó thì có thể sẽ dần tìm thấy đam mê.
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi hope : 18-06-2013 lúc 06:18 PM.

Cảm ơn bác đã chia sẻ.
    Một điều đáng chú ý là trong quá trình thực tập và đi làm việc, em mới chỉ trong hoặc qua giai đoạn training. Vì vậy em thiết nghĩ nếu như mình thực sự dấn thân vào 1 hướng nào đó thì có thể sẽ dần tìm thấy đam mê. Cứ như lời của 1 mentor của em khi làm research thì lúc đầu đọc book, paper sẽ thấy rất chán nản nhưng mà cố gắng dần dần sẽ đến lúc thích (đó là lúc mà mình đã nắm được vấn đề).
    Vay thì thử tap trung vào cái nào mình cảm thay tự tin nhất, làm 1 - 2 nam trải nghiem, ko đc thì chuyển ngành ^^
    Lê Minh Tú
    .Net developer

Thất nghiệp

Tôi thấy bạn đang đi vào ngõ cụt chứ không phải ở ngã 3 đường!

Viettel cũng không thích, nhà nước cũng không thích, Nhật cũng không thích, Outsource cũng không thích ...
    Trong khi cái bạn thích thì lại chẳng tự định nghĩa ra được, mà gói gọn là những gì đang: HOT

Lý giải cho vấn đề bạn lại bảo nó hot thì sẽ có nhiều $ nhiều cơ hội. Đơn cử tôi thấy 1 đống công ty nó tuyển C/C++ đấy ... cái mà bạn bảo ít việc. Chẳng hạn _coccoc.com này tuyển quanh năm luôn đấy!

Nếu muốn tiếp tục làm đúng chuyên môn (không kể là lập trình hay nghề gì) là phải luyện tập cái: ĐẠO ĐỨC NGHỀ NGHIỆP và định hướng trước đã.

Tôi cũng đồng quan điểm với mọi người rằng bạn nên bỏ nghề lập trình chuyển qua cái khác. Bởi vì có quá nhiều thứ trong nghề mà bạn không thích. Và quan trọng không kém là bạn thiếu kiên nhẫn, sự nỗ lực.

mình hết sức chân thành. Mình tham gia forum rất cố gắng không comment cợt nhả hay vô nghĩa rồi quit.

Mình thấy bạn có vẻ thiếu định hướng từ sớm và thiếu nghị lực để theo đuổi mong muốn của bản thân. Bạn đã thực tập qua khá nhiều công nghệ khác nhau nhưng không cái nào đến nơi đến chốn. Bạn có nói là khi dấn thân vào thì sẽ thấy đam mê, nhưng cho tới giờ theo mình hiểu bạn đã có 2 năm dấn thân kể từ khi ra trường nhưng chưa thấy đam mê cái gì cả. Bạn cũng đã tìm con đường học lên cao, nhưng cũng không hợp.

Ít nhất nếu không có đam mê thì bạn cũng nên xác định được sở trường của mình là gì, làm mảng nào thấy tự tin nhất. Có điều tới giờ chỉ nắm mỗi Core Java và một mớ kinh nghiệm hỗn hợp đủ thứ , thêm nữa không có nền tảng thuật toán tốt, tiếng anh không rõ có tốt không. Trong tay bạn bây giờ cũng gần như chả có gì rồi.

Làm lập trình ở VN theo mình biết ít nhất có 2 hướng : học thuật và công nghiệp. Hướng thì bạn không hợp, hướng thì bạn không thích nhiều thứ. Cái thích thì lại sợ nó không HOT, không "khởi nghiệp" được.

Nếu bạn vẫn muốn theo đuổi lập trình thì mình nghĩ lúc này nên rải hồ sơ xin được thực tập tại các công ty. Khi được nhận cố gắng lao đầu vào làm hết khả năng để tích lũy. Tuổi trẻ chả mất gì mà phải ngại đi xa, ngại đủ thứ.

Còn không thì thử tìm đam mê trong các việc IT related nhưng non-programming như test hay QA thử xem.
    Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi Wazi Armstrong Xem bài viết
    Ôi skill của mình đã đạt đến hàng tuyệt đỉnh
    Không chỉ ăn, tắm, đi lại có thể code
    Mà giờ đã mình có thể code cả khi ngủ. Code tạm vào buffer của não, lúc nào dậy chỉ việc viết ra một cách trôi chảy không lưỡng lự.
    PS: Nếu ngủ dài rảnh rảnh có thể debug luôn, dậy chỉ việc build ?
    Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi vietanh8286 Xem bài viết
    Lập trình viên giỏi là lập trình viên có vợ

Các đề tài tương tự

1. Những chuẩn bị khi chon du học Mỹ
    Gửi bởi qthong87 trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-10-2012, 02:37 PM
  2. Kem che khuyết điểm dành riêng chon nam giới
    Gửi bởi Tritin849 trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Bài viết cuối: 10-03-2012, 01:05 AM
  3. Tại sao quý khách nên chon mua sim tại TT SIM HIẾU BÌNH
    Gửi bởi simhieubinh trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Bài viết cuối: 09-12-2011, 01:33 PM
  4. Du học Mỹ - Du hoc,du lich My.Qua My ban se o dau ?vi sao chon o do ?Chi phi la bao nh
    Gửi bởi tddngoc trong diễn đàn Giới thiệu website, sản phẩm của bạn
    Bài viết cuối: 01-04-2011, 08:20 PM

Quyền hạn của bạn