Trang 1 trên tổng số 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Từ 1 tới 10 trên tổng số 16 kết quả

Đề tài: Sắp xếp lại vị trí các button khi có 1 button trong danh sách set thuộc tính invisible

Mặc định Sắp xếp lại vị trí các button khi có 1 button trong danh sách set thuộc tính invisible

Mình đang làm một usercontrol, chứa danh sách các nút như thêm, sửa, xóa, ghi......

Khi đưa control này vào form, căn cứ vào quyền của user sẽ cho hiện ra hoặc ẩn một vài nút (thêm, xóa chẳng hạn).

Ý mình muốn khi ẩn một nút trong danh sách kia, thì các nút còn lại tự động sắp xếp lại (canh trái, canh phải đều được) để không còn khoảng trống giữa các nút như thế này:

Bạn nào có kinh nghiệm trong việc này, xin hướng dẫn cách làm với?

Của bạn đây, bạn dùng flowLayoutPanel1 là nó tự động sắp xếp mà.
    Attached Files Attached Files

cám ơn bạn Duy nhiều nhiều nhé.

Sẳn đây mình hỏi thêm. giả sử đã tạo được usercontrol trên. nhưng khi đưa vào form, click vào từng nút của usercontrol không được, mình click vào usercontrol thì nó ra sự kiện ucButton1_Load. làm thế nào để bắt từng sự kiện của nút riêng lẽ?

Mình nghĩ bạn bị nhầm khi click đúp để nhận sự kiện click

Chắc bạn kéo cái control button rồi click đúp vô đó, nên nó chỉ nhận được sự kiện load

Bạn nên vào thẳng design của control button của bạn mà bạn click đúp vào từng button thì mới được

Nếu ko hiểu thì ym tới mình để mình hướng dẫn cho, ym: sonnpc
    Mạng xã hội chia sẻ kiến thức tin học và lập trình http://linkit.vn
    Nhận: Hỗ trợ việc học, làm đồ án C#, ASP.NET, Làm phần mềm và website. Email: funvl.net@gmail.com
    Đảm bảo uy tín, chất lượng, Code đẹp, tối ưu, có nhiều điểm khác biệt. Giá cả phải chăng.

Mặc định Sắp xếp lại vị trí các button khi có 1 button trong danh sách set thuộc tính invisible

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi phong1040572 Xem bài viết
    Sẳn đây mình hỏi thêm. giả sử đã tạo được usercontrol trên. nhưng khi đưa vào form, click vào từng nút của usercontrol không được, mình click vào usercontrol thì nó ra sự kiện ucButton1_Load. làm thế nào để bắt từng sự kiện của nút riêng lẽ?
    Nếu button của bạn nằm trong usercontrol --> bạn phải handle sự kiện button click trong user control.
    Khi bạn kéo user control vào form rồi thì trên form bạn chỉ handle được sự kiện của user control thôi.

Như thế, nếu bạn muốn handle sự kiện button click của user control trong form thì bạn có thể fire event (với argument là button ID chẳng hạn) từ user control lên form để handle.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi noname777 Xem bài viết
    Nếu button của bạn nằm trong usercontrol --> bạn phải handle sự kiện button click trong user control.
    Khi bạn kéo user control vào form rồi thì trên form bạn chỉ handle được sự kiện của user control thôi.

Như thế, nếu bạn muốn handle sự kiện button click của user control trong form thì bạn có thể fire event (với argument là button ID chẳng hạn) từ user control lên form để handle.
    Cám ơn ý tưởng của bạn, rất đúng với trường hợp của mình. Mình cũng hiểu cơ chế là như vậy nhưng trước giờ chưa làm nên ko biết code cho event từ uercontrol lên form như thế nào? bạn có thể cho mình xem một code ví dụ được không?

đăng ký cho event:
    Button1.DoubleClick += new EventHandler(Button1_DoubleClick );
    Khi có sự kiện thì nó sẽ thực thi hàm này:
    void Button1_DoubleClick (object sender, e EventArgs)
    {
    //Code here.
    }

Có thể fire event của button ở đâu mà chả được, tùy cách viết thôi mà

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi binh30111983 Xem bài viết
    đăng ký cho event:
    Button1.DoubleClick += new EventHandler(Button1_DoubleClick );
    Khi có sự kiện thì nó sẽ thực thi hàm này:
    void Button1_DoubleClick (object sender, e EventArgs)
    {
    //Code here.
    }

Có thể fire event của button ở đâu mà chả được, tùy cách viết thôi mà
    Đồng ý là form chứa UC mình có thể lấy đối tượng button chứa trong UC đó và tạo event động cho nó. Nếu mình tạo sự kiện trên chính UC cho từng button thì có lẽ dễ hiểu hơn cho mấy bạn mới tập làm chứ .

Cảm ơn 2 bạn binh30111983 và Onlymyself90. Mình thấy cách của Onlymyself90 dể hiểu hơn. giả sử trong trường hợp của mình, làm thế nào để cài đặt cho nút thêm và xóa?

Các đề tài tương tự

1. Graphic Chỉnh Image trong button cho vừa khít với button??
    Gửi bởi anhgien trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C#
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 30-10-2013, 05:14 PM
  2. gọi sự kiện click của button trong code behind dùng button html
    Gửi bởi teodainhan trong diễn đàn Thắc mắc lập trình ASP.NET
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 02-09-2013, 02:15 PM
  3. Tạo button trong win32 dll và tạo event cho button như thế nào ?
    Gửi bởi hsagduag trong diễn đàn Thắc mắc lập trình Visual C++
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 30-01-2013, 05:28 PM
  4. Database Lỗi button bị vô hiệu hóa khi thay đổi lệnh thực thi bên trong button???
    Gửi bởi vodanh01 trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C#
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 30-03-2012, 09:59 AM
  5. Thuộc tính để canh đều các button trong Toolstrip?
    Gửi bởi gienghh trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C#
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 24-09-2010, 10:41 AM

Quyền hạn của bạn