Trang 3 trên tổng số 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Từ 21 tới 30 trên tổng số 42 kết quả

Đề tài: Đâu là sự khác biệt giữa 2 con người?

Mặc định Đâu là sự khác biệt giữa 2 con người?

cảm ơn anh Dr
    Em có thấy nắng vàng kỷ niệm
    Hạ ngồi ru thanh thản những môi cười
    Thuở ngồi ngóng tay choàng tay nỗi nhớ
    Vin tay vào tháng năm chơi vơi...

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi Kevin Hoang Xem bài viết
    Sau khi tốt nghiệp ra trường, Chuan và Jing cùng làm chung trong một công ty và cả hai đều làm việc rất siêng năng.
    Sau nhiều năm làm việc, Jing được đề cử làm điều hành kinh doanh trong khi Chuan vẫn làm đại diện kinh doanh. Một ngày kia, Chuan đã đệ đơn xin từ chức và tham phiền rằng sếp không coi trọng những nhân viên làm việc chăm chỉ mà chỉ đề cử người biết nịnh bợ.
    Biết rằng Chuan đã làm việc rất chăm chỉ trong nhiều năm, nhưng để giúp Chuan nhận ra sự khác biệt giữa anh ta và Jing, ông chủ đã yêu cầu Chuan đi ra chợ tìm xem có người bán dưa hấu hay không. Chuan quay trở về và trả lời có. Ông chủ lại hỏi bao nhiêu tiền một ký dưa? Chuan quay trở lại chợ để hỏi và về trả lời cho ông chủ là 12 đồng một ký dưa.
    Ông chủ nói với Chuan rằng: “Khi tôi hỏi Jing cùng một câu hỏi, Jing đi và về trả lời: Ở chợ chỉ có một người bán dưa với giá 12 đồng một ký, 100 đồng cho mười ký. Trên bàn có 58 quả dưa, mỗi quả nặng 15kg được mua từ miền Nam cách đây hai ngày. Tất cả đều tươi, đỏ ruột và rất ngon”.
    Nghe xong Chuan cảm thấy rất thấm thía và nhận ra được sự khác biệt giữa anh và Jing. Anh quyết định không nghỉ việc nữa và tiếp tục ở lại để được học hỏi từ Jing.
    Các bạn ạ, một người thành công hơn khi họ có óc quan sát hơn, suy nghĩ sâu sắc hơn và hiểu sự việc cặn kẽ hơn. Cùng một sự việc, người thành công hơn sẽ thấy được tương lai mấy năm sau, trong khi bạn chỉ có thể thấy được ngày mai. Sự khác biệt của một năm và một ngày là 365 lần đấy bạn ạ.
    Câu chuyện có ý nghĩ lắm. Nhìn bề ngoài không thể nói rằng ai giỏi hơn ai và ai có giá trị hơn ai...hjhj
    "Điều đáng sợ nhất trong cuộc sống không phải là cái chết mà là bị lãng quên ..là khi người ban yêu dấu nhất từ bỏ tấm chân tình của bạn để chạy theo những điều hư ảo...là khi những người bạn thân của bạn từ bỏ bạn vì đơn giản rằng họ không hiểu bạn...."

Mới nghe qua thì thấy ông chủ quá tốt. Nhưng gẫm lại thì ông chủ này cũng tầm thường thôi. Đã biết cách dạy cho NV một bài học như vậy tại sao không dạy sớm hơn, mà phải đợi đến lúc anh ta phẫn chí rồi mới ra tay?

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi VoTichSu Xem bài viết
    Mới nghe qua thì thấy ông chủ quá tốt. Nhưng gẫm lại thì ông chủ này cũng tầm thường thôi. Đã biết cách dạy cho NV một bài học như vậy tại sao không dạy sớm hơn, mà phải đợi đến lúc anh ta phẫn chí rồi mới ra tay?
    có lẽ tại ông chủ này chưa học qua khoa quản trị kinh doanh ngành quản trị nhân lực.
    Hoa Tử Đinh Hương Phụng Vũ Phi Y
    Email: makemecryhp@gmail.com
    Face : fb.com/yescaerosta

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi child2606 Xem bài viết
    good ! Hãy biết học tập từ người giỏi hơn mình, chứ đừng nên đố kị với người giỏi hơn mình. Hãy xem đó là một động lực cho ta vươn lên.
    Câu chuyện rất ý nghĩa. Bạn nói đúng. Không nên đố kị, phải biết học tập từ những người giỏi hơn mình.

Mặc định Đâu là sự khác biệt giữa 2 con người?

hi all

học tập, học tập và học tập nhiều hơn nữa
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi sieudang2002 : 24-05-2012 lúc 01:56 PM. Lý do: everything's gone just let it go

rất hay bạn àh, cảm ơn bạn đã sẽ chia 1 câu chuyện đầy ý nghĩa như vậy

Hay lắm, câu chuyện ngắn nhưng có ý nghĩa.
    Nói thì dễ làm mới khó...!
    Học để chia sẻ và chia sẻ để học...!

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi Xcross87 Xem bài viết
    Câu chuyện này ý nghĩa đơn giản là thế vầy :

+ Học phải có tính thực tế
    + Thực tế là phải học hơn những cái đã học
    + " Think out of the box "

Một nhân viên IT có đầu óc kinh tế có giá trị hơn một nhân viên IT chỉ biết về IT. Chính vì thế chức vụ quan trọng nhất của ngành IT và kiếm nhiều tiền nhất chính là CEO <-biết về IT rộng + khả năng phán đoán suy xét + có năng lực quản lý lãnh đạo + biết ngoại giao và ứng xử tình huống->

Chính vì thế mà trước đây pete có nhắc mọi người ngoài học IT hãy học thêm những kiến thức khác để có giá trị hơn, năng cao giá trị chính mình : kinh tế , luật, quản lý...
    How can do that???
    Em nghĩ đây mới là vấn đề! Em hiện đang bị giam bởi chính mình nhưng việc tìm cách thoát khỏi chính mình làm em cảm thấy rất mệt mỏi. Còn nếu từ bỏ và quyết định sẽ bị giam cho đến chết thì cuộc sống thật nhẹ nhàng trôi, em là con gà và cho đến chết vẫn là gà.

=> Em đang đi trên một con đường mà chỉ có một chút ánh sáng leo lắt (đó là niềm tin và hy vọng mình sẽ thoát khỏi cái hiện tại), trong khi đó thì bóng tối lại bao trùm tất cả ( hoàn cảnh, ứng xử của những người xung quanh, ...) lại ảnh hưởng rất lớn đến cái lòng tin bé nhỏ và leo lắt kia!

=> Vấn đề là em chưa tìm được cách nào mà có thể thoát khỏi cái bóng tối đang bao trùm chính mình để tìm đến nơi chỉ có ánh sáng mà thôi!

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi VoTichSu Xem bài viết
    Vậy người ta mới là chủ, còn bạn thì ko .

Mình giải thích 1 tí cho hiểu :
    -Nếu chủ chỉ dạy từ đầu, nhân viên sẽ làm dc hết và tiến bộ nhanh, khi đó xảy ra chuyện gì ? Mọi nhân viên là cùng trình, nghĩa là chỉ có trưởng phòng mà ko có nhân viên, ai làm việc . Hai là đến 1 ngày ko còn gì để chỉ dạy thì nhân viên biết rằng cty này chỉ đến đó, mỗi ngày đều ko có mới mẻ. nếu muốn biết thêm đi phải đi nơi khác. Tai họa.
    -Nếu để thời gian dạy cho nhân viên biết thì lại khác. Tâm lý nói rằng nếu tiếp tục làm việc cống hiến lâu dài thì bạn sẽ dc học hỏi nhiều , và học dc cái gì thì ko ai biết. Nên mỗi ngày đối với nhân viên là ngày mới.

Một người đã trở thành chủ và ko thất bại thì họ quả là có tài ( dù chủ lớn hay nhỏ ). Chủ ko cần phải giỏi, họ chỉ cần biết cách dùng người và dùng tiền đúng chỗ.
    Come as guest...... stay as family......... because we're smiling together.

Quyền hạn của bạn