Trang 1 trên tổng số 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Từ 1 tới 10 trên tổng số 21 kết quả

Đề tài: Kinh nghiệm tự học thành công Tiếng Anh trong 2 năm

Mặc định Kinh nghiệm tự học thành công Tiếng Anh trong 2 năm

Hôm nay mình muốn chia sẻ những kinh nghiệm mà mình đã thu được trong thời gian chinh phục Tiếng Anh. Mình là người đã tìm kiếm và thử nghiệm nhiều phương pháp nổi tiếng nhưng hiện tại thì mình đang theo học phương pháp Cách Học Tiếng Anh Thần Kỳ.

Trước mình tìm thấy phương pháp này bên HVA, hồi đó diễn đàn này còn hoạt động mình còn qua đó học hỏi được, giờ thì chỉ có chế độ xmình thôi

Mình nào muốn tìm hiểu hay trải nghiệm thì có thể tải sách hướng dẫn theo link này, mình thấy tổng hợp khá đầy đủ
    http://www.mediafire.com/download/iisv8vh0s463dgz/CHTATK-BẢN+MÀU.pdf

Lúc đầu mình đang học EE sau tìm thấy phương pháp này cũng liên quan, thấy hay hay nên dã quyết định học thử 6 tháng xem thế nào thôi nhưng tính đến nay cũng gần 2 năm rồi và có những kết quả rất khả quan.

Kết quả đạt được: Mình xem phim không sub cũng hiểu được tầm 80% và đọc sách Tiếng Anh cấp cao khá vô tư. Giao tiếp ngôn ngữ đời thường thoải mái, mình thấy người bản xứ tuy nói nhanh nhưng họ nói khá dễ nghe. Mình đang học sang giáo trình slang để tăng vốn từ vựng. Theo đánh giá chủ quan của mình thì phương pháp có những ưu, nhược điểm sau

Ưu điểm:

- Tổng hợp được nhiềm điểm nổi bật của các phương pháp nổi tiếng nhất hiện nay như crazy EE, EE của Aj Hoge, 5 bước nói 1 ngoại ngữ,… Cái quan trọng là có một lộ trình học chi tiết cùng với giáo trình của người bản xứ nên mình cũng thấy tin tưởng. Chứ trước mình đọc 5 bước nói 1 ngoại ngữ cũng thấy hay mà ông ấy nói tài liệu thì tìm trên mạng nên học được một thời gian cũng hơi nản vì không khác gì cưỡi ngựa xmình hoa

- Có thể tự học mà không tốn thêm bất kì chi phí nào mà hiệu quả thì nó phụ thuộc vào mức độ cố gắng của bản thân cũng như là thời gian bỏ ra để học Tiếng Anh.

Toàn bộ các kĩ năng: Nghe, Nói, Đọc, Viết đều được kết hợp phát triển một cách toàn diện và theo quy trình khoa học.

Không như ở trường học hay trung tâm người ta chỉ chú trọng đến một kĩ năng nào đó.

Nói mới nhớ, thằng em của mình nó đi học trung tâm để thi lấy bằng, người ta chỉ dậy kĩ năng viết còn mấy cái khác bảo tự học vì nó không liên quan. Mình nghe xong chỉ muốn đến đốt cái trung tâm ấy. Mình nào muốn bỏ tiền đi học thì nhớ tìm hiểu kĩ xem sao, chứ đừng để tiền mất tật mang nhé

Nhược điểm:

- Phương pháp này đòi hỏi người học phải kiên trì học ngày qua ngày thì mới nhận được sự tiến bộ rõ rệt

- Qúa trình học kéo dài, cần ít nhất 2 năm rưỡi thì mới có thể kết thúc cả 2 phần.

Do mình chưa có điều kiện đi học trực tiếp tác giả nhưng mình thấy phương pháp này cũng có thể tự học được. Đây là tài liệu mà mình sưu tầm được trên mạng, có nhiều chỗ còn bán cả tài liệu nên các mình kéo free về dự trữ nếu cần nhé ^^

1. PHÁT ÂM MASTER SPOKEN ENGLISH

https://drive.google.com/folderview?id=0B_qIUnmZgvn2N0ZubXNZX1hrNGs&usp=sha ring

Pass giải nén nếu có: nevergiveup@123

2. LISTENING PRACTICE THROUGH DICTATION

http://www.mediafire.com/download/iaiqoxr6u2eskr3/Listening+Practice+Through+Dictation-FB.rar

3. EFFORTLES ENGLISH CỦA AJ HOGE

https://www.fshare.vn/file/TBS85XCSYT

4. PHIM FRIENDS

Sesson1-5: https://drive.google.com/folderview?id=0B1M4IopET-4OT3BXc20wOGJ3Rlk&usp=sharing|

Sesson6-10: https://drive.google.com/folderview...FoVElZUjl3SkZqOWlJQTJsNHFnR1Jtd2c&usp =sharing

5. SÁCH TẠO ĐỘNG LỰC

http://www.mediafire.com/download/p1om46c6dqq6kqk/TDTT-BẢN+MÀU.pdf

6. Mình cũng đang tập tành kiếm tiền online, mình nào có hứng thú thì tải về tìm hiểu luôn
    http://www.mediafire.com/download/fud2deb6adt1ukm/KI%E1%BA%BMÌNH+TI%E1%BB%80N+TH%E1%BA%A6N+K%E1%BB% B2-B%E1%BA%A2N+M%C3%80U.pdf
    %C3%80U.pdf

Khóa học mình có nhiều lắm, nhưng nó yêu cầu trình độ Tiếng Anh mới làm được. Mình nào muốn giao lưu thì inbox nhé. Trong máy tính của mình lưu phải tầm cỡ 100gb video Leech được từ nhiều trang nổi tiếng.
    Chúc các mình học tập vui vẻ, đừng quên cảm ơn mình nhé

Không ai quan tâm đến Tiếng Anh sao ta

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi nguyenkhoa87 Xem bài viết
    Không ai quan tâm đến Tiếng Anh sao ta
    Có 1 sự thật là e đi học trung tâm (chỉ học giao tiếp) nay là được 3 khoá (mỗi khoá 3 chai, 2 tháng) thì giờ đã có thể đọc doc tiếng anh mà không cần google dịch, xem tutorial không cần phụ đề, còn về phần phim xem 80% không phụ đề thì có lẽ bác là 1 thiên tài hoặc 1 hà hư cấu có bằng cấp (hoặc có thể bác xem phim hành động). Đơn cử như xem titanic mà không có eng-sub thì bố đời thằng nào hiểu nổi

Cảm ơn bạn nha ^^

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi luongtankhang123 Xem bài viết
    Có 1 sự thật là e đi học trung tâm (chỉ học giao tiếp) nay là được 3 khoá (mỗi khoá 3 chai, 2 tháng) thì giờ đã có thể đọc doc tiếng anh mà không cần google dịch, xem tutorial không cần phụ đề, còn về phần phim xem 80% không phụ đề thì có lẽ bác là 1 thiên tài hoặc 1 hà hư cấu có bằng cấp (hoặc có thể bác xem phim hành động). Đơn cử như xem titanic mà không có eng-sub thì bố đời thằng nào hiểu nổi
    Bạn nghĩ mình nói xạo hay sao? Để được như vậy mình đã phải đánh đổi một cái giá không hề nhỏ đó là học trong 2 năm, mỗi ngày trên dưới 10 tiếng đồng hồ. Còn bạn học chỉ 6 tháng ở các trung tâm thì mình nghĩ nó không thấm vào đâu đâu? Và thành quả thực sự thế nào thì có lẽ bạn là người hiểu rõ nhất. Hoặc nếu bạn đạt trình độ như vậy thì trước đó bạn phải là người có nền tảng vững chắc rồi. Đi học trung tâm là chỉ để tăng khả năng phản xạ thôi. Chứ mấy cái chuyện giỏi trong vòng mấy khóa học hay mấy tháng thì mình thực sự không tin điều đó.

Mặc định Kinh nghiệm tự học thành công Tiếng Anh trong 2 năm

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi nguyenkhoa87 Xem bài viết
    Bạn nghĩ mình nói xạo hay sao? Để được như vậy mình đã phải đánh đổi một cái giá không hề nhỏ đó là học trong 2 năm, mỗi ngày trên dưới 10 tiếng đồng hồ. Còn bạn học chỉ 6 tháng ở các trung tâm thì mình nghĩ nó không thấm vào đâu đâu? Và thành quả thực sự thế nào thì có lẽ bạn là người hiểu rõ nhất. Hoặc nếu bạn đạt trình độ như vậy thì trước đó bạn phải là người có nền tảng vững chắc rồi. Đi học trung tâm là chỉ để tăng khả năng phản xạ thôi. Chứ mấy cái chuyện giỏi trong vòng mấy khóa học hay mấy tháng thì mình thực sự không tin điều đó.
    IQ mỗi người mỗi khác nhau mà bạn. Lý tưởng hóa IQ ngang nhau cũng chưa chắc khả năng đọc - hiểu - tiếp thu - vận dụng như nhau.
    Ví dụ bây giờ tôi nói: Bạn đừng bao giờ nghĩ đến con voi màu vàng.

Thế trong đầu bạn sẽ ảo tưởng ra thứ gì? 1 con voi màu vàng chăng? =))
    Tiếng Anh cũng giống như IT vậy, không có cách học nào là đồng nhất hết. Tất cả giáo viên - giảng viên chỉ có thể hỗ trợ bạn học tập, còn lại phải tùy thuộc vào khả năng và sự mong muốn của bạn.

Học 10 tiếng mỗi ngày, ngày 2 lần, mỗi lần 5 tiếng. Chưa chắc đã giỏi hơn học 5 - 6 tiếng mỗi ngày, ngày 2 lần, mỗi lần 2 - 3 tiếng.
    Điều đó phụ thuộc:

1/. Bạn có thật sự mong muốn vốn tiếng Anh của mình khá lên không?
    2/. Bạn học với ai? (nhóm, thầy cô trong trường lớp, giảng viên phụ đạo, tự học.....)
    3/. Bạn học cái gì? (ngữ pháp, nghe - nói - đọc - hiểu, làm bài tập, nghe nhạc, xem phim....)
    4/. Bạn học như thế nào? (học với tinh thần thoải mái, mỗi lần học là mỗi lần cảm thấy tốt hơn lần trước. Hoặc là cố nhồi nhét lượng lớn kiến thức vào trong đầu, rồi quên ngay hôm sau đó.)
    5/. .........................

Một điều quan trọng nữa là: Những điều bạn học được, hãy cố gắng biến hóa nó thành 1 dạng khác và chắc chắn rằng bạn đã sở hữu kiến thức đó. Rất nhiều thứ bạn đã học không được dùng 1 cách phổ biến trong giao tiếp.

Ví dụ:

1/. Just say I understand - Tôi hiểu điều anh vừa nói.
    2/. I will say no more - Tôi sẽ không nói nhiều. (Rookie sẽ dùng: I won't say something )
    3/. That's why..... That's because........ - Điều đó lý giải tại sao......... Điều đó là bởi vì..........
    ..............

Kinh nghiệm của mình:

Học thuộc lòng 12 thì cơ bản. Học - học - học............ đến khi nào bạn thuộc nằm lòng nó rồi thì hãy quên nó đi. Bởi vì nó không cần thiết nữa.
    Hãy chuyển qua nghe.

2 bộ phim mình yêu thích đó là: The lord of the rings và Harry Potter. Bạn hãy chọn bản có phụ đề tiếng Việt.
    Khi xem phim chú ý lời thoại bằng tiếng Anh, câu nào không hiểu thì xem dịch thuật.

Mẹo - tip: Chọn những chủ đề dễ nghe trước. Để chi? Để lấy tinh thần nghe phần kế tiếp.

Giai đoạn:

Phần 1: Ồ, thật tuyệt, mình đã nghe và hiểu được anh ta nói gì.
    Phần 2: Wow, cái này cũng không khó lắm, nó nằm trong khả năng của mình.
    Phần 3: Ừm. Tốc độ có hơi nhanh 1 chút, tuy nhiên, mình vẫn nắm bắt được ý chính.
    Phần 4: Haha, thật là thú vị, giờ thì khả năng nghe - hiểu của mình đã được nâng lên.
    Phần 5: ..................................

Sai lầm căn bản của rookie là chọn ngay những phần 4 - 5 ngay giai đoạn đầu, dẫn đến dễ nản và bỏ cuộc.

Kế tiếp là đến phần đọc - reading.
    Chuẩn bị tinh thần: Mình nghe được, hiểu được. Thế quái nào lại không thể đọc được chứ. Nhất định sẽ đọc được, không cần nhiều, chỉ 1 chút thôi là được.

Vâng, tất cả chỉ cần 1 chút thôi.
    Mẹo - tip: chọn những đoạn dễ đọc nhất trước.

A: Thế nào là đoạn dễ đọc?
    Q: Đoạn dễ đọc là đoạn mà có chứa trên 80% các từ nằm trong khả năng đọc hiểu của bạn (các từ mà bạn biết).

Hãy đọc qua nó 1 lần, đọc lại 1 lần nữa với tốc độ nhanh hơn. Nếu có thể, hãy đọc thêm lần thứ 3 và đừng đọc lại nó quá 3 lần.
    Khi đọc mà vấp thì lướt qua luôn, đừng dừng lại. Dừng lại sẽ ảnh hưởng đến tinh thần của bạn.

Phần đọc bạn chỉ nên dành 1 ít cho nó thôi, căn bản để bạn hiểu cách người ta dùng từ - câu như thế nào. Sau đó áp dụng vào thực tế để nói.
    Chí ít 10 câu ngoài thực tế thì có khoảng 5 - 6 câu đúng cú pháp trong sách vở - phần mà bạn đã đọc qua.

Speaking cũng vậy, bạn tìm các Youtube video clips của những diễn giả nước ngoài nói tiếng Anh, những người phát âm rõ ràng, chuẩn để nghe. Ví dụ như clip cảm động và ý nghĩa của Nick Vujicic - I love living life - I am happy. Clip ngắn hơn 6 phút.

Kế đó, Youtube sẽ hiện tiếp những related videos để bạn xem, bạn sẽ muốn chọn những videos tương tự như vậy để nghe.
    Nghe - hiểu, đừng học thuộc lòng. Nhớ rằng đừng bao giờ học thuộc lòng phần nói, khi bạn hiểu nó hiển nhiên bạn sẽ tự nhiên thuộc nó, ngược lại, cố học thuộc nó chưa chắc bạn đã hiểu.

Và xem xong thì tắt nó đi, hãy thử nhẩm 1 vài câu trong đó test thử. Bạn sẽ thành công.
    Không cần nhiều, 1 câu cũng được, 2 câu cũng được. Khi bạn nói được, bạn đã hơn hàng nghỉn người khác.

Tư tưởng: Trong khi bạn nói chuẩn 2 câu tiếng Anh thì có đến hàng nghìn người ngoài kia đang dốt tiếng Anh và xem tiếng Anh như 1 thảm họa.

Cứ như vậy trình của bạn sẽ khá lên từng ngày. Phần viết thì mình tạm gác lại không nói. Nó cần phải trãi nghiệm nhiều và chuẩn xác.
    Còn mấy thứ phụ chủ yếu như: tự tin, thời gian, điều kiện học tập, tiền bạc, bạn bè, thầy cô, trường lớp............ thì trên mạng đã nói quá nhiều rồi. Bạn tự search sẽ có thôi.

Ảo hóa sang game League of Legends - lol:

Tướng: bản thân bạn.
    4 skills: Nghe - nói - đọc - viết.
    Đồng đội: bạn bè, thầy cô, giảng viên.
    Lên đồ: video clips, films, music.....
    Bản đồ - Map: Tại nhà, trường lớp, trung tâm, công viên.....
    Kinh nghiệm: Ngữ pháp, từ vựng

Chúc các bạn thành công
    Stay hungry. Stay foolish.
    Design is not just what it looks like and feels like. Design is how it works.

Mỗi người có mỗi cách học khác nhau . có người học vài mà cũng hok được nhưng cũng có người tự chăm chỉ học mới thành công . Còn bản thân mình thì mình không được thông minh lắm nên mình phải vừa học ở trung tâm vừa tự học ở nhà ah. Bây giờ mình cũng đang cố gắng đây vì mình thấy học tiếng anh không phải dễ dàng gì đối với mình.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi villbe Xem bài viết
    IQ mỗi người mỗi khác nhau mà bạn. Lý tưởng hóa IQ ngang nhau cũng chưa chắc khả năng đọc - hiểu - tiếp thu - vận dụng như nhau.
    Ví dụ bây giờ tôi nói: Bạn đừng bao giờ nghĩ đến con voi màu vàng.

Thế trong đầu bạn sẽ ảo tưởng ra thứ gì? 1 con voi màu vàng chăng? =))
    Tiếng Anh cũng giống như IT vậy, không có cách học nào là đồng nhất hết. Tất cả giáo viên - giảng viên chỉ có thể hỗ trợ bạn học tập, còn lại phải tùy thuộc vào khả năng và sự mong muốn của bạn.

Học 10 tiếng mỗi ngày, ngày 2 lần, mỗi lần 5 tiếng. Chưa chắc đã giỏi hơn học 5 - 6 tiếng mỗi ngày, ngày 2 lần, mỗi lần 2 - 3 tiếng.
    Điều đó phụ thuộc:

1/. Bạn có thật sự mong muốn vốn tiếng Anh của mình khá lên không?
    2/. Bạn học với ai? (nhóm, thầy cô trong trường lớp, giảng viên phụ đạo, tự học.....)
    3/. Bạn học cái gì? (ngữ pháp, nghe - nói - đọc - hiểu, làm bài tập, nghe nhạc, xem phim....)
    4/. Bạn học như thế nào? (học với tinh thần thoải mái, mỗi lần học là mỗi lần cảm thấy tốt hơn lần trước. Hoặc là cố nhồi nhét lượng lớn kiến thức vào trong đầu, rồi quên ngay hôm sau đó.)
    5/. .........................

Một điều quan trọng nữa là: Những điều bạn học được, hãy cố gắng biến hóa nó thành 1 dạng khác và chắc chắn rằng bạn đã sở hữu kiến thức đó. Rất nhiều thứ bạn đã học không được dùng 1 cách phổ biến trong giao tiếp.

Ví dụ:

1/. Just say I understand - Tôi hiểu điều anh vừa nói.
    2/. I will say no more - Tôi sẽ không nói nhiều. (Rookie sẽ dùng: I won't say something )
    3/. That's why..... That's because........ - Điều đó lý giải tại sao......... Điều đó là bởi vì..........
    ..............

Kinh nghiệm của mình:

Học thuộc lòng 12 thì cơ bản. Học - học - học............ đến khi nào bạn thuộc nằm lòng nó rồi thì hãy quên nó đi. Bởi vì nó không cần thiết nữa.
    Hãy chuyển qua nghe.

2 bộ phim mình yêu thích đó là: The lord of the rings và Harry Potter. Bạn hãy chọn bản có phụ đề tiếng Việt.
    Khi xem phim chú ý lời thoại bằng tiếng Anh, câu nào không hiểu thì xem dịch thuật.

Mẹo - tip: Chọn những chủ đề dễ nghe trước. Để chi? Để lấy tinh thần nghe phần kế tiếp.

Giai đoạn:

Phần 1: Ồ, thật tuyệt, mình đã nghe và hiểu được anh ta nói gì.
    Phần 2: Wow, cái này cũng không khó lắm, nó nằm trong khả năng của mình.
    Phần 3: Ừm. Tốc độ có hơi nhanh 1 chút, tuy nhiên, mình vẫn nắm bắt được ý chính.
    Phần 4: Haha, thật là thú vị, giờ thì khả năng nghe - hiểu của mình đã được nâng lên.
    Phần 5: ..................................

Sai lầm căn bản của rookie là chọn ngay những phần 4 - 5 ngay giai đoạn đầu, dẫn đến dễ nản và bỏ cuộc.

Kế tiếp là đến phần đọc - reading.
    Chuẩn bị tinh thần: Mình nghe được, hiểu được. Thế quái nào lại không thể đọc được chứ. Nhất định sẽ đọc được, không cần nhiều, chỉ 1 chút thôi là được.

Vâng, tất cả chỉ cần 1 chút thôi.
    Mẹo - tip: chọn những đoạn dễ đọc nhất trước.

A: Thế nào là đoạn dễ đọc?
    Q: Đoạn dễ đọc là đoạn mà có chứa trên 80% các từ nằm trong khả năng đọc hiểu của bạn (các từ mà bạn biết).

Hãy đọc qua nó 1 lần, đọc lại 1 lần nữa với tốc độ nhanh hơn. Nếu có thể, hãy đọc thêm lần thứ 3 và đừng đọc lại nó quá 3 lần.
    Khi đọc mà vấp thì lướt qua luôn, đừng dừng lại. Dừng lại sẽ ảnh hưởng đến tinh thần của bạn.

Phần đọc bạn chỉ nên dành 1 ít cho nó thôi, căn bản để bạn hiểu cách người ta dùng từ - câu như thế nào. Sau đó áp dụng vào thực tế để nói.
    Chí ít 10 câu ngoài thực tế thì có khoảng 5 - 6 câu đúng cú pháp trong sách vở - phần mà bạn đã đọc qua.

Speaking cũng vậy, bạn tìm các Youtube video clips của những diễn giả nước ngoài nói tiếng Anh, những người phát âm rõ ràng, chuẩn để nghe. Ví dụ như clip cảm động và ý nghĩa của Nick Vujicic - I love living life - I am happy. Clip ngắn hơn 6 phút.

Kế đó, Youtube sẽ hiện tiếp những related videos để bạn xem, bạn sẽ muốn chọn những videos tương tự như vậy để nghe.
    Nghe - hiểu, đừng học thuộc lòng. Nhớ rằng đừng bao giờ học thuộc lòng phần nói, khi bạn hiểu nó hiển nhiên bạn sẽ tự nhiên thuộc nó, ngược lại, cố học thuộc nó chưa chắc bạn đã hiểu.

Và xem xong thì tắt nó đi, hãy thử nhẩm 1 vài câu trong đó test thử. Bạn sẽ thành công.
    Không cần nhiều, 1 câu cũng được, 2 câu cũng được. Khi bạn nói được, bạn đã hơn hàng nghỉn người khác.

Tư tưởng: Trong khi bạn nói chuẩn 2 câu tiếng Anh thì có đến hàng nghìn người ngoài kia đang dốt tiếng Anh và xem tiếng Anh như 1 thảm họa.

Cứ như vậy trình của bạn sẽ khá lên từng ngày. Phần viết thì mình tạm gác lại không nói. Nó cần phải trãi nghiệm nhiều và chuẩn xác.
    Còn mấy thứ phụ chủ yếu như: tự tin, thời gian, điều kiện học tập, tiền bạc, bạn bè, thầy cô, trường lớp............ thì trên mạng đã nói quá nhiều rồi. Bạn tự search sẽ có thôi.

Ảo hóa sang game League of Legends - lol:

Tướng: bản thân bạn.
    4 skills: Nghe - nói - đọc - viết.
    Đồng đội: bạn bè, thầy cô, giảng viên.
    Lên đồ: video clips, films, music.....
    Bản đồ - Map: Tại nhà, trường lớp, trung tâm, công viên.....
    Kinh nghiệm: Ngữ pháp, từ vựng

Chúc các bạn thành công
    Cảm ơn những chia sẻ của rất nhiệt tình của bạn

2 năm nếu bạn học ngày nào cũng tiếng Anh thì ban jthành công và đúng rồi. Mình học ILI mới hơn nữa năm mà thấy nghe nói phản xạ tốt hơn nhiều rồi nè.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi cotichthienduong Xem bài viết
    2 năm nếu bạn học ngày nào cũng tiếng Anh thì ban jthành công và đúng rồi. Mình học ILI mới hơn nữa năm mà thấy nghe nói phản xạ tốt hơn nhiều rồi nè.
    Vậy hả bạn. Chúc mừng bạn nha. Bởi thế mới nói phương pháp chỉ quyết định 20% thôi, còn lại 80% là yếu tố kiên trì bạn à. Bạn nào lười mà muốn thu được kết quả nhanh chóng thì quả thực là chỉ có trong mơ thôi

Quyền hạn của bạn