Trang 3 trên tổng số 21 Đầu tiênĐầu tiên 1234513... Cuối cùngCuối cùng
Từ 21 tới 30 trên tổng số 202 kết quả

Đề tài: Em muốn trở thành 1 lập trình viên. Hãy giúp em điểm bắt đầu ....

Mặc định Em muốn trở thành 1 lập trình viên. Hãy giúp em điểm bắt đầu ....

Mình thấy bác ccom có vẻ hết lòng ca ngợi c# và vb quá nhỉ?Tùy vào mỗi người thích làm gì thì khuyên học ngôn ngữ gì chứ. mình thấy vb chủ yếu dùng để phát triển phần mềm quản lý, tất nhiên dùng để làm xử lý những việc khác cũng có thể làm được, nhưng cũng cần phải xem có thích hợp không?có nhanh không?

Bạn viết c/c++ hay vb, c# bạn cũng cần có thuật toán như mình đã nói ở trên, còn ngôn ngữ chỉ là công cụ để bạn thể hiện thuật toán của bạn lên máy tính, làm cho máy tính hiểu và thực hiện điều bạn muốn làm. Mình thấy các bạn đều tranh cãi nhau về học ngôn ngữ nào phù hợp với bây giờ và theo mình thấy thì các bạn vô tình tranh cãi nhau làm thế nào trở thành coder chứ ko phải là programmer mà chẳng hiểu, cũng chẳng giải quyết được vấn đề trước mắt của người đặt câu hỏi: là muốn trở thành lập trình viên.

Có thể có 1 số tự phụ cho mình là nhất hỏi lại tôi là coder và programmer khác gì nhau. Thưa rằng, theo ngu ý của tôi thì coder chỉ là những người dùng công cụ để thể hiện thuật toán, suy nghĩ của người khác thành chương trình, programmer mới là những người có đầu tạo ra thuật toán, suy nghĩ mới mẻ. Nhớ lại trước đây, tôi cũng rơi vào tình trạng như bạn ấy. cũng tham gia rất nhiều diễn đàn, vì tôi tự học không theo trường lớp, không có ai chỉ bảo đường đi nước bước cả. Tôi cũng đã có học 1 chút pascal, c/c++, rồi đến vb 6, cũng có tập tành làm phần mềm quản lý này nọ. giờ lại quay lại học lại c/c++ vì tôi thấy rằng ngôn ngữ c/c++ là ngôn ngữ giúp mình hiểu thuật toán tốt nhất. Và cũng có thể sau này nó giúp cho tôi trong công việc thì sao. mà nếu như sau này, công việc có bắt buộc tôi phải dùng ngôn ngữ khác như vb hay c# để làm thì tôi tin 1 khi tôi nắm vững những điều cơ bản của lập trình thì chuyển sang 1 ngôn ngữ mới sẽ nhanh hơn khi mới bắt đầu học 1 ngôn ngữ lập trình.

Sẽ có bạn thắc mắc thì dùng c# hay vb cũng được chứ sao.Tôi không cấm hay ngăn cản nhưng với tôi, tôi sẽ chọn c/c++ để học trước tiên. Mỗi người có 1 chí hướng, 1 con đường đi của riêng mình miễn sao hãy làm tốt công việc của mình thì bạn sẽ đủ sống, có khi lại có dư dả trong cuộc sống.

Tôi không nói đâu xa. lấy ông anh rể tôi ra làm ví dụ. Ông này học khoa học máy tính ở trường đại học tokyo nhật bản. ông ấy đã làm thạc sỹ và có thể hoàn thiện luận án tiến sỹ ở mỹ nếu không vướng vợ con, phải bỏ dở luận án để đi làm kiếm tiền nuôi vợ con. tôi có hỏi ông ấy anh biết và dùng ngôn ngữ gì để lập trình. ông ấy trả lời rằng chỉ dùng c/c++ và php để viết.máy tính ông ấy cấu hình: celeron mobile 1.5, ram 256, hdd 40gb. ko phải ông ấy không đủ tiền mua máy cấu hình mạnh để chạy các ngôn ngữ như c#, vb.net nhưng ông ấy chỉ dùng c++ để viết và dùng cygwin để complie, vẫn hoàn thành công việc chán. tôi nói như vậy không phải là để khen này khen nọ nhưng chỉ để nói là với trình độ ông ấy chỉ dùng c/c++ để viết phần mềm ứng dụng thì chúng ta cũng cần phải suy nghĩ tại sao chứ. mới gần đây tôi có nói chuyện trao đổi với ông ấy về việc học cntt. Vì tôi đang định đi học văn bằng 2 cntt ở hv kỹ thuật quân sự mà. ông ấy nói ngày trước đi học chỉ toàn học toán và thuật toán còn học ngôn ngữ lập trình rất ít, chỉ là lấy tín chỉ thôi. Nói như vậy các bạn hiểu tầm quan trọng của thuật toán rồi chứ. còn ngôn ngữ chỉ là phụ thôi.

Còn nếu nói c/c++ ko thể chia sẻ thì bạn hơi nhầm. Bạn nghĩ viết vb mới là có thể chia sẻ ư? Mình chỉ hỏi bạn theo bạn, viết chương trình chia thành nhiều module là gì?Chẳng qua là mỗi module mà trong vb 6 có đuôi mở rộng là *.bas là tập hợp 1 hay nhiều thủ tục hoặc hàm mà hợp thành. Bạn có thể 1 đoạn thủ tục hoặc hàm này bạn cho vào module này cũng được, hay cho vào module kia cũng được, miễn sao khi bạn cần sử dụng có thể gọi lên được hàm hay thủ tục đó.Trong c/c++ cũng có đấy chứ. đâu có phải là không đâu. Còn cách liên kết những module này lại với nhau như thế nào thì mình không biết vì mình mới học c mà. có thể có bạn cho rằng tôi tự học chẳng có ai đào tạo thì biết gì mà nói. thì xin thưa rằng bạn chẳng hiểu gì về cuộc sống. có thể trình độ của tôi kém hơn các bạn. nhưng tôi biết tôi đã có ít nhất 3 năm để tìm hiểu mình cần gì, mình muốn gì, và mình phải làm gì để đạt được nhữn điều mình muốn, mình cần. Tôi chỉ trao đổi hiểu biết, ý kiến của mình cho những bạn mới sử dụng máy tính, mới học lập trình biết lắng nghe ý kiến trong chính bản thân các bạn và của người khác. Thân!
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi who i am : 20-11-2007 lúc 12:03 AM.

Hình như chúng ta đã đi lệch hướng, vấn đề tôi lưu ý các bạn là không phải so sánh giữa các ngôn ngữ với nhau xem ai hơn ai vì sự so sánh đó là vô nghĩa, ASM,C,C++ là những ngôn ngữ nền tảng hầu như chỉ phục vụ cho các base system hoặc các hệ thống nhúng vì bộ nhớ còn rất hạn hẹp đâu thể sánh với PC.
    Vấn đề cần bạn ở đây là cách tiếp cận vấn đề với new bie để trở thành LTV ,CNTT là một ngành học có tốc độ phát triển đến chóng mặt , các tri thức mới ,các chuẩn CNTT cần học ngày càng nhiều và tăng theo cấp số cộng và các chuẩn CNTT cũ,các tri thức không hợp thời dẫn bị lãng quên cũng ngày càng nhiều , nếu cứ học theo kiểu học nền tảng trước rùi đi lên thì không bao giờ bạn bắt kịp thiên hạ đc, vậy cách học ở đây như tôi và ccom cùng 1 số bạn đã đưa ra là : "đứng trên vai người khổng lồ" ,thừa kế và phát huy những gì có sẵn thay vì phát minh lại nó ,nói đơn giản nếu một công ty sản xuất ô tô lại phải nghiên cứu cả quy trình đúc sắt,sản xuất đinh ốc và cao su thì khi ra đời được sản phẩm thì cũng chả bán cho ai đươc vì lúc đó thị phần đã bị mất hết .Hơn nữa, lại còn ngốn chi phí cho việc nghiên cứu đúc sắt,ốc vít..nữa khiến giá thành tăng vọt.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi who i am Xem bài viết
    Tôi không nói đâu xa. lấy ông anh rể tôi ra làm ví dụ. Ông này học khoa học máy tính ở trường đại học tokyo nhật bản. ông ấy đã làm thạc sỹ và có thể hoàn thiện luận án tiến sỹ ở mỹ nếu không vướng vợ con, phải bỏ dở luận án để đi làm kiếm tiền nuôi vợ con. tôi có hỏi ông ấy anh biết và dùng ngôn ngữ gì để lập trình. ông ấy trả lời rằng chỉ dùng c/c++ và php để viết.máy tính ông ấy cấu hình: celeron mobile 1.5, ram 256, hdd 40gb. ko phải ông ấy không đủ tiền mua máy cấu hình mạnh để chạy các ngôn ngữ như c#, vb.net nhưng ông ấy chỉ dùng c++ để viết và dùng cygwin để complie, vẫn hoàn thành công việc chán. Thân!
    Bạn nghĩ rằng cứ là tiến sĩ khoa học máy tính thì là 1 lập trình viên giỏi hay sao, tôi thấy ông ấy có thể là 1 nhà nghiên cứu cừ nhưng lại một coder dở ẹc bạn ạ, và ông ấy đâu có phải kiếm sống bằng nghề coding.
    cũng như nhiều các nhà nghiên cứu khác ở trường đại học thôi, bàn về lý thuyết thì rất giỏi nhưng khi đi làm thực tế thì ... dở không nói nổi.Tôi chỉ nói một ví dụ nhỏ là giải quyết bài toán tồn kho trong hầu hết các chương trình quản lý,thuật toán thì hết sức đơn giản chỉ gồm cộng trừ, nhân chia còn không có... nhưng trên thực tế bài toán này gây khó khăn rất lớn cho các nhà lý thuyết gia ở giảng đường đó vì khi tính tồn kho phải truy xuất tới 1 lượng dữ liệu rất lớn, với 1 cty vừa, sau 2-3 năm CSDL thường lên tới vài GB , gấp hàng ngàn lần dữ liệu bé tẹo của 1 số đề tài QLNS trong trường , càng mệt hơn khi 2 máy không truy xuất qua lan mà qua WAN ... nếu theo cách thức làm thông thường bạn sẽ có đc kết quả sau bao lâu ??

LVT tức là code để sống , nếu không bám thực tế tốt nhất là hãy cố học thật giỏi, học thuật toán thật kỹ ..để lấy bằng đỏ ,để giữ lại trường làm 1 ông giáo ngày đêm cần cù với những kiến thức củ rích nhai mòn răng không chán đi và lũ SV ngốc ngày đêm ca tụng mình như VIP đi . Còn muốn làm LTV thì :Thay vì nghiên cứu lại các thuật toán QSORT thì chỉ việc copy cái đoạn code mà người ta đã viết và chạy chĩnh xác gần nửa thập kỳ vô source là xong , khi gặp vấn đề khó hãy tìm hiểu xem vấn đề này đã được ai nghiên cứu chưa để có quyết định là tiếp tục nghiên cứu hay dùng lại sẽ nhanh hơn , ví dụ :
    Một bài kiểm tra tin học pascal với đề như sau : hãy chuyển đổi 1 số nhị phân ra chuỗi thập phân ,đề rất bình thường nhưng người học sinh được tuyên dương lại là người dùng hàm VAL có sẵn và chỉ 1 dòng lệnh để chuyển đổi trong khi các học sinh khác hì hục hết for, đến while gần chục dòng .Đó chính là dùng lại và đến giờ Tôi rất biết ơn 1 người thầy đã dạy tôi điều này.
    Gửi các bạn 2 câu
    1 - hãy biết chọn lọc
    2 - hãy học thừa kế

@who i am: Bạn có sự nhầm lẫn , học ngôn ngữ lập trình đâu chỉ là học lớp vỏ vì ngay bản thân NNTL nó đã bao gồm cả các thuật toán và cách thức bạn sẽ code trong đó rôi ví như học C#, nó không dạy bạn qsort , stack, queue vì nó đã có sẵn và thừa dư độ chính xác, thay vì đó nó dạy bạn biết dùng lại, biết kế thừa ,biết đc các tri thức mới nhất của toàn thế giới , một điều và ASM, C không có bạn ạ.
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi Haipt : 20-11-2007 lúc 09:14 AM.

Dùng lại thấy xấu hổ .
    Hồi trước dùng pascal phải toét cả mắt mới làm được thuật toán, thì trong khi đó người khác lại copy đoạn code của họ là chạy được (như thế dẫn đến nguyên nhân lười suy nghỉ , ko hiểu code mà vẫn chép ,nếu đụng phải vấn đề lạ ko tự xử lí được , làm cho mình trở nên kém phát triển .
    Còn về winAPI trong VB6 làm cực ơi là cực , như về process , thread , mấy thằng mà dùng VB6 để code hì hục mãi mới có sản phẩm ,phối hợp các code winAPI lại với nhau để được kết quả . thì bọn dùng dotnet(VB.net,C#...) coi mấy chuyện đó quá đơn giản vì dễ làm quá , gọi 1 dòng là xong .
    Còn nhớ câu nói của bác phạm tiên sinh , nếu muốn lập trình về window thì dùng .net,C/C++ đi . Sao lạ vậy , mình nghĩ đều một xuất xứ ra cả mà , sao lại ko được , có thể đối chiếu một code của .net ra code Của VB6 mà ? . Sao VB6 vẫn ko được ?
    Đáng chê hay đáng coi trọng những ngôn ngữ làm sẵn , hỗ trợ nhiều. Thấy cứ đà này dễ bị mai một kiến thức quá ,

Hãy chuyển đổi 1 số nhị phân ra chuỗi thập phân ,đề rất bình thường nhưng người học sinh được tuyên dương lại là người dùng hàm VAL có sẵn và chỉ 1 dòng lệnh để chuyển đổi trong khi các học sinh khác hì hục hết for, đến while gần chục dòng .Đó chính là dùng lại và đến giờ Tôi rất biết ơn 1 người thầy đã dạy tôi điều này.
    Và đến một ngày đẹp trời, cái đề có thêm vào là "xuất ra theo từng 4 kí tự cho dễ đọc". Và cậu học sinh này sẽ lại tiếp tục lên internet, search xem cái lib làm cái này ở đâu ... Đó chính là cách bạn chọn để giải quyết vấn đề. Vậy thôi. (Ở đây mang t/c ví dụ nên có vẻ không được thật lắm )

Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh.

Đơn giản.
    Keep moving forward!

... Retired ...

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi ThanhDN Xem bài viết
    Còn về winAPI trong VB6 làm cực ơi là cực , như về process , thread , mấy thằng mà dùng VB6 để code hì hục mãi mới có sản phẩm ,phối hợp các code winAPI lại với nhau để được kết quả . thì bọn dùng dotnet(VB.net,C#...) coi mấy chuyện đó quá đơn giản vì dễ làm quá , gọi 1 dòng là xong .
    Đáng chê hay đáng coi trọng những ngôn ngữ làm sẵn , hỗ trợ nhiều. Thấy cứ đà này dễ bị mai một kiến thức quá ,
    Hì hì, Dùng .net không phải là bạn mai một kiến thức đâu ạ, mà chính là bạn đang khai phá kiến thức mới với cách nghĩ mới, cách tiếp cận mới thì có , đã qua rồi cái thời coder phải lo từng một chi tiết nhỏ nhặt như in ký tự ra màn hình thế nào, chạy sang môi trường khác có ổn không... nói lại cũng như nhà sản xuất ô tô phải hì hục nắn vuốt từng cái đinh ốc một quá mệt mỏi,rùi còn lo gỡ rối nữa chứ ,ngay cả vb6 được cho là công cụ phát triển nhanh ứng dụng nhưng khi hơi đụng sâu hệ thống 1 chút là phải vọc API ,làm mỗi một menu unicode đụng hàng tá API gần 1 trang mã,
    C,C++ tuy có tiếng là được chỉ cần dịch lại là chạy ngon trên hệ thống khác nhưng thực chất thì bạn nhầm to, trừ khi bạn định viết hello word app
    còn tất cả các ứng dụng khác đều phải sửa lại ít hay nhiều,rất là các ứng dụng truy xuất hệ thống.Thậm chỉ ngay cả khi OS thay đổi version từ 9X lên 2K, lên XP rùi Vista thì đa số các sản phẩm hệ thống phải sửa lại.Kể cả soft của bạn có chạy ổn với hệ thống đi nữa thì chắc chắn bạn cũng phải lo tới DLL HELL chứ...chắc khỏi cần bàn tiếp. Với JAVA thì ai cũng biết một câu nói bất hủ :" Write one, debug every where "...
    Đó là hàng tá vấn đề mà các ngôn ngữ thế hệ trước .NET phải đối mặt ...
    Với sự ra đời của .net và các ngôn ngữ thế hệ sau này, microsoft đã gửi thông điệp tới chúng ta :một thế giới mới đã được khai mở , bạn có thể tiên phong khai phá nó hoặc chết già với các công nghệ cũ rích đã được báo trước kia

Và đến một ngày đẹp trời, cái đề có thêm vào là "xuất ra theo từng 4 kí tự cho dễ đọc". Và cậu học sinh này sẽ lại tiếp tục lên internet, search xem cái lib làm cái này ở đâu ... Đó chính là cách bạn chọn để giải quyết vấn đề. Vậy thôi. (Ở đây mang t/c ví dụ nên có vẻ không được thật lắm
    Xin đừng cố ý hiểu sai bản chất những lời tôi muốn nói!
    Tôi không hề có ý bắt buộc ai đó phải đi theo hướng của chúng tôi ....
    Tôi cũng như nhiều LVT khác muốn lưu ý các bạn một điều, một thế giới mới đã mở ra
    và bạn nên biết lựa chọn, vậy thôi.Có lẽ tôi nghĩ thế cũng đủ rồi ,ai đã, đang,sẽ đối mặt với nghề coding chắc chắn sẽ hiểu.
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi Haipt : 20-11-2007 lúc 11:27 AM.

Mặc định Em muốn trở thành 1 lập trình viên. Hãy giúp em điểm bắt đầu ....

Bản thân tui cũng rất thích xài .net. Đơn giản và tiện dụng. Hiện giờ C# là ngôn ngữ được tui chọn cho tất cả các project được giao .

Tuy nhiên tui cũng đang cố gắng đi thấp xuống bên dưới 1 tí để xem THỰC SỰ thì nó làm những gì. Chắc cũng ko có hại gì nhỉ :lolz:
    Keep moving forward!

... Retired ...

mình cũng thích đi kiểu bước lùi để tìm hiểu bản chất vấn đề ,
    1. Cái đầu tiên là sản phẩm có nên xài ngôn ngữ bậc cao
    2. thấy hết sản phẩm để làm , nhàn cư vi bất thiện thì tìm các ngôn ngữ bậc thấp để đốt thời giản

vb giờ là thấp rồi, he he, giongto (tức thanhDN có biết .net đâu mà ra vẻ ) , chưa làm thì đừng xui người khác thí nghiệm hộ mình nhé , thường đã học ngôn ngữ bậc cao từ đầu thì khó mà giỏi thuật toán được so với những người khác vì nó hỗ trợ quá nhiều , hơn nữa học kiểu này thì chỉ có tự học , các trường có dạy kiểu học thế này đâu. Nhưng nếu càm thấy không đủ kiên trì học từ thấp thì học kiểu này cũng sẽ có được một trình độ nhất định , code được soft nhỏ , lâu năm rồi cũng pro , tuy động đến thuật toán thì thường là phải đi hỏi tùm lum .
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi tienlbhoc : 20-11-2007 lúc 12:19 PM.
    Blog tổng quan kiến thức về viễn thông : http://tongquanvienthong.blogspot.com/

mSPDict từ điển android hỗ trợ liên kết tra trên các trình đọc sách điện tử và tra sách giấy thông qua camera
    http://www.tinhte.vn/threads/691731/

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi ccom
    Và anh ta hiểu ra rằng, chẳng cần VB hay C, anh ta có thể dùng mã giả và "test khô" để giải quyết mọi bài toán.
    Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi who i am
    Mình thấy bác ccom có vẻ hết lòng ca ngợi c# và vb quá nhỉ?
    Rất mệt vì phải trích dẫn lại thế này. Nó càng chứng tỏ rằng khả năng chia sẻ của chúng ta rất hạn chế, vì chúng ta rất khó hiểu nhau mặc dù đã trình bày rất rõ. Chúng ta cũng không có thói quen đi thẳng vào vấn đề, mà hay vòng vo bẻ ngoặt ý kiến của người khác sang một hướng trái ngược hoàn toàn, có thể nói là mâu thuẫn.

Từ đầu đến giờ tôi vẫn khẳng định rằng đừng đặt nặng vấn đề ngôn ngữ, tôi "hết lòng" ca ngợi Visual Basic hay C# khi nào nhỉ? Bạn Who cũng vừa phát biểu trên đây rằng ngôn ngữ lập trình chỉ "giúp ta thể hiện thuật toán" mà thôi. Nhưng đồng thời bạn Who lại quá chú trọng ngôn ngữ, khẳng định ngôn ngữ C/C++ là ngôn ngữ "cha ông" và cho rằng nó là số một để thể hiện thuật toán? Mâu thuẫn nhỉ?

Nếu làm nhiều thì sẽ thấy không có bằng chứng nào để nói rằng C/C++ là số một trong việc thể hiện thuật toán. Đó chỉ là vấn đề tâm lý mà thôi. Bạn tin rằng "cha ông" nói thế thì chắc chắn nó phải là như thế. Tôi thì cho rằng ngôn ngữ thể hiện thuật toán tốt chính là ngôn ngữ gần với ngôn ngữ đời thường, đó là sự thật và cũng là kinh nghiệm của bản thân tôi. Cho nên tôi mới nói đến mã giả (pseudo-code) và "lập trình trên word" là vì thế. Tôi được tự do thể hiện giải thuật mà chẳng cần quan tâm tới những thứ nhỏ nhặt như dấu chấm, dấu phảy của C nó như thế nào. Tại thời điểm này, tôi không thấy ngôn ngữ C/C++ gần gũi với ngôn ngữ đời thường chút nào (nhưng mô hình hướng đối tượng của C++ thì gần với đời thường, cho nên người ta luôn trân trọng lý thuyết C++ là vì thế).

Bạn cũng hiểu sai chữ "chia sẻ" của tôi. Chia sẻ tôi muốn nói đến không phải là phân ra các module này nọ và "chia" cho nhau. Cái đó người ta gọi là phân tán thì đúng hơn. Chia sẻ ở đây có nghĩa là tôi viết ra bạn hiểu đúng ý tôi, bạn viết ra tôi hiểu đúng ý bạn. Chia sẻ ở đây có nghĩa là người viết chương trình phải có tư duy thoáng đãng, phải hiểu rằng không phải mình viết code là để cho riêng mình đọc mà là cho người khác đọc nữa, cho nên anh ta phải có ý thức tuân thủ các quy ước chung (convention), càng đơn giản hóa vấn đề càng tốt. Người nước ngoài đọc và không hiểu code của mình thì đừng cho rằng họ "dốt" hơn mình. Thế nhưng rất nhiều người vẫn có tâm lý trịch thượng đó, hậu quả là hai chữ "chuyên nghiệp" vẫn còn rất xa.

Một vấn đề nữa là việc dùng lại. Nhiều người hiểu rất sai về vấn đề này. Các bạn thử chỉ cho tôi thấy có cái gì các bạn đang dùng không phải là dùng lại? Nếu thấy ngượng và muốn chơi trội, muốn làm thiên tài, muốn làm lập trình viên đích thực, hãy tự mình lập trình bằng các con số 0-1 đi, sao lại dùng C/C++ hay ASM? Dùng lại hay kế thừa là cách làm thông minh được khuyến khích bởi những người thông minh, điển hình là Bill Gates và đồng bọn. Dùng lại khác với ăn cắp. Có ý thức và biết cách dùng lại các template của chính mình giúp bạn tiết kiệm rất nhiều thời gian, chi phí, nhân lực... Dùng lại của người khác một cách quang minh chính đại, có ghi rõ nguồn gốc, có trả tiền bản quyền thì tại sao lại ngượng nhỉ? Biết dùng lại mới là chuyên nghiệp.

Nhiều người lại sợ cứ dùng lại như thế thì sẽ "thui chột" kiến thức, cái này càng sai. Kiến thức chỉ thui chột khi bạn làm ẩu, làm phức tạp, làm khó hiểu để rồi sau này chính bạn đọc lại cũng không hiểu lúc đó mình đã viết cái gì. Người kế thừa cũng không hiểu, họ quẳng vào sọt rác rồi viết lại từ đầu. Kiến thức bị thất truyền, công sức bị lãng phí, đó mới là thui chột.

Tóm lại, từ đầu đến giờ, tôi chỉ muốn nêu ra một hướng tiếp cận hợp lý hơn cho những bạn mới. Tất nhiên hướng tiếp cận này không giống như truyền thống của "cha ông", đơn giản vì tôi yêu quý kính trọng cha ông, nhưng tôi không sùng bái cha ông vì hiển nhiên, họ lạc hậu và cổ hủ hơn chúng ta. Họ nghĩ sai, làm sai nhiều thứ, tác hại để lại nhiều khi rất nặng nề, phải mất nhiều thời gian để thay đổi nhận thức và khắc phục hậu quả. Những người đáng mặt "cha ông" thì sẽ không bao giờ chê trách con cháu, vì họ hiểu rằng chúng ta có quyền thay đổi một truyền thống đã lỗi thời.

Kiến thức của em thì còn rất hạn hẹp.

Khi đăng ký học lập trình ngôn ngữ này nọ (PHP hay ASP.NET chẳng hạn), người ta thường có yêu cầu "nho nhỏ" là HIỂU BIẾT VỀ LẬP TRÌNH thì theo học mới good được.

Thế nên em cũng đánh giá cao các ngôn ngữ như C/C++ vì môi trường đơn giản (BC3.1 chẳng hạn), ko làm ta rối mù khi tiếp cận với lập trình nhưng lại rèn luyện cho ta tư duy về lập trình, làm bàn đạp để tiếp cận với công nghệ mới tốt hơn...

Các đề tài tương tự

1. Bài tập C ai giúp e với bài quản lý học viên cái :(
    Gửi bởi danganhhao trong diễn đàn Nhập môn lập trình C/C++
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 27-02-2012, 02:00 PM
  2. Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 08-05-2011, 07:52 AM
  3. Gọi 1 sinh viên trong 1 dãy sinh viên nhập vào. giúp em với
    Gửi bởi th1406dnquan trong diễn đàn Nhập môn lập trình C/C++
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 08-03-2011, 12:16 PM
  4. Xây dựng lớp học viên cao học, xin chỉ giúp mình?
    Gửi bởi huongit1982 trong diễn đàn Nhập môn lập trình C/C++
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 12-09-2010, 11:31 AM
  5. em rất thích làm lập trình viên xin mấy anh giúp
    Gửi bởi lenhan555 trong diễn đàn Đào tạo CNTT
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 17-07-2009, 07:18 PM

Quyền hạn của bạn