Trang 3 trên tổng số 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Từ 21 tới 23 trên tổng số 23 kết quả

Đề tài: Mô phỏng trò chơi với 5 quân bài

Mặc định Mô phỏng trò chơi với 5 quân bài

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi MHoang Xem bài viết
    Bây giờ, giả sử mình chọn vai khán giả, và mình sẽ lấy bộ bài của mình (trên 1 dll truyền thống). Người trợ lý sẽ xin lấy từng quân bài ra trong 5 lần. Lần 1 đến lần 4 có thể chia ra các thao tác nhỏ hơn : Trợ lý xin 1 lá bài (bằng 1 hàm export từ dll) - Khán giả trả về mã hiệu 1 lá bài cụ thể - Trợ lý hiển thị nó ra.
    Riêng lần cuối cùng : Trợ lý xin 1 lá bài - khán giả sẽ úp 1 lá bài ra - Nhà ảo thuật đi vào và cho định danh của lá bài đó - Trợ lý lật bài tẩy (bằng hàm đọc giá trị của 1 hàm export khác).
    Quy trình mô phỏng này không đúng cách chơi. Nó là một trò khác, không phải trò mà mình mô tả.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi MHoang Xem bài viết
    Nhận xét : Với hướng như trên thì khán giả mới tròn mắt ngạc nhiên, chứ hoàn toàn trợ lý và nhà ảo thuật tự động thao tác thì người chơi không phục.

Vì vậy bạn phải thọc sâu vào dll của mình thì mới xong việc (đương nhiên mình sẽ đưa dll lên - không mã nguồn). Mình cũng muốn giới hạn nhỏ thôi, dùng cho máy bàn chạy Windows.
    Đề bài đặc tả 1 chương trình chỉ mô phỏng để làm công cụ luyện tập cho nhà ảo thuật và trợ lý, chứ không phải là làm cho người dùng đóng vai khán giả phải thán phục. Và như mình đã gợi ý, nếu thấy trò này hay, thì nên nghĩ xem làm sao để nhà ảo thuật có thể thu nhiều hơn vài đô-la từ 1 khán giả bằng trò này, hơn là nghĩ ra trò khác.

Tất nhiên, ý tưởng của bạn (làm cho user -- khán giả thán phục, nghĩa là biến trò chơi thành... game), trên nguyên tắc vẫn có thể hiện thực hóa được. Nhưng sẽ đối mặt với vài thách thức mà theo mình, vượt hẳn ra ngoài khuôn khổ của một bài tập ở mức "nhập môn lập trình C/C++".

Trước hết, dĩ nhiên, cách chơi có thể thay đổi đôi chút, nhưng không được thay đổi bản chất trò chơi.

Thêm nữa, một game như vậy có dễ chơi không. Mỗi cái click chuột thêm, hứng thú user giảm đi một nửa.

Cuối cùng, để 1 user có thể đóng vai khán giả với giá rất rẻ, ví dụ, 1 cent cho 1 lần xem, vấn đề cũ, làm sao thu được nhiều hơn vài đô-la từ 1 khán giả, lại càng trở nên khó nghĩ hơn.
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi Ada : 09-12-2017 lúc 12:28 PM. Lý do: Thêm: độ khó của thách thức.
    -...- -.- .. .-.. .-.. - .... . -... . .- ... - .-.-.

Cám ơn bạn, do mình chưa hiểu hết mục đích, mình quan tâm tới sự phức tạp của chương trình hơn. Hẹn bạn trong đề tài nào anh em có cùng sở thích.
    Yêu mã hơn yêu em !!!

Mình đặt ra mục đích ấy cũng vì cân nhắc sự phức tạp, nhưng là sự phức tạp của phương pháp (thuật toán). Trò chơi chỉ hay nếu cả 3 đối tượng tham gia đều là con người. Nếu trở thành cuộc đọ trí giữa 3 máy tính có thể làm hàng tỷ phép tính mỗi giây thì không còn gì lý thú nữa. Nếu khán giả là con người còn đối thủ là 2 máy tính, đó là cuộc đấu không cân sức nên dù có bị thuyết phục đi nữa thì cũng không thán phục.
    -...- -.- .. .-.. .-.. - .... . -... . .- ... - .-.-.

Quyền hạn của bạn