Từ 1 tới 2 trên tổng số 2 kết quả

Đề tài: Băng Ghi Âm Có Được Xem Là Chứng Cứ Trước Tòa Hay Không?

  1. #1
    Ngày gia nhập
    03 2019
    Bài viết
    0

    Mặc định Băng Ghi Âm Có Được Xem Là Chứng Cứ Trước Tòa Hay Không?

    Trong vụ án dân sự, băng ghi có được xem là chứng cứ trước tòa hay không? hay nói cách khác là liệu tòa án chấp nhận băng ghi âm là chứng cứ của vụ án. Để trả lời cho câu hỏi trên thì đoạn băng ghi âm đó phải đáp ứng được các điều kiện theo quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự hiện hành, nếu không, nó chỉ được xem là tài liệu có liên quan, có giá trị tham khảo chứ không có giá trị chứng minh trong việc xác định sự thật khách quan của vụ án.
    Click vào hình ảnh để lấy hình ảnh lớn

Tên:		bang-ghi-am-lam-bang-chung-tai-toa.jpg
Lần xem:	2
Size:		52.4 KB
ID:		67263
    [/I][/B]Như thế nào gọi là chứng cứ trong vụ việc dân sự?
    Căn cứ theo quy định tại Điều 91 Bộ luật tố tụng dân sự 2015, Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác giao nộp, xuất trình cho Tòa án trong quá trình tố tụng hoặc do Tòa án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định và được Tòa án sử dụng làm căn cứ để xác định các tình tiết khách quan của vụ án cũng như xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp, căn cứ vào Điều 93 Bộ luật tố tụng dân sự 2015.
    Chứng cứ được thu thập từ các nguồn sau đây:
    1. Tài liệu đọc được, nghe được, nhìn được, dữ liệu điện tử.
    2. Vật chứng.
    3. Lời khai của đương sự.
    4. Lời khai của người làm chứng.
    5. Kết luận giám định.
    6. Biên bản ghi kết quả thẩm định tại chỗ.
    7. Kết quả định giá tài sản, thẩm định giá tài sản.
    8. Văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi pháp lý do người có chức năng lập.
    9. Văn bản công chứng, chứng thực.
    10. Các nguồn khác mà pháp luật có quy định.
    Chứng cứ được coi là có giá trị chứng minh theo pháp luật khi nào?
    Click vào hình ảnh để lấy hình ảnh lớn

Tên:		bang-ghi-am-la-bang-chung.jpg
Lần xem:	0
Size:		33.6 KB
ID:		67264
    Theo khoản 1 Điều 82 BLTTDS hiện hành, băng ghi âm được coi là một nguồn chứng cứ (tài liệu nghe được). Tuy nhiên, việc xác định nó có phải là chứng cứ hay không thì phải theo quy định tại khoản 2 Điều 83 bộ luật này. Theo đó, các tài liệu nghe được được coi là chứng cứ nếu được xuất trình kèm theo văn bản xác nhận xuất xứ của tài liệu đó hoặc văn bản về sự việc liên quan tới việc thu âm đó.
    Điểm b khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2012/NQ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán TAND Tối cao giải thích cụ thể hơn: “Để được coi là chứng cứ thì việc xác định chứng cứ từ từng loại nguồn chứng cứ cụ thể như sau: Các tài liệu nghe được, nhìn được phải được xuất trình kèm theo văn bản xác nhận xuất xứ của tài liệu đó hoặc văn bản về sự việc liên quan tới việc thu âm, thu hình đó. Các tài liệu này có thể là băng ghi âm, đĩa ghi âm, băng ghi hình, đĩa ghi hình, phim, ảnh… Nếu đương sự không xuất trình các văn bản nêu trên thì tài liệu nghe được, nhìn được mà đương sự giao nộp không được coi là chứng cứ”.
    Quan trọng là được giao nộp cho Tòa án trong thời gian quy định. Trường hợp nộp trễ thời hạn yêu cầu thì phải có văn bản giải trình lý do. Căn cứ vào Khoản 4 Điều 96 BLTTDS 2015.
    Băng ghi âm có là chứng cứ khi tranh chấp hợp đồng vay tài sản?
    Click vào hình ảnh để lấy hình ảnh lớn

Tên:		bang-chung-tai-toa-an.jpg
Lần xem:	0
Size:		30.3 KB
ID:		67265
    Băng ghi âm được coi là chứng cứ nếu như người cung cấp được tài liệu để chứng minh việc thu thập đúng theo thủ tục quy định tại khoản 2, 5 Điều 95 Bộ luật tố tụng dân sự 2015. Do đó, để chứng minh cần có văn bản trình bày về xuất xứ của băng ghi âm về thời điểm ghi âm, địa điểm ghi âm, có sự xác nhận của người có giọng nói trong băng ghi âm, người làm chứng, …Nếu như băng ghi âm có đầy đủ căn cứ vào được Tòa án công nhận theo quy định trên thì khi đó có thể chứng minh được sự việc vay tiền.
    Ngoài ra, cần chú ý đến thời hạn giao nộp tài liệu, chứng cứ do Thẩm phán được phân công giải quyết vụ việc ấn định nhưng không được vượt quá thời hạn chuẩn bị xét xử theo thủ tục sơ thẩm, thời hạn chuẩn bị giải quyết việc dân sự theo quy định của Bộ luật này, căn cứ vào khoản 4 Điều 96 Bộ luật tố tụng dân sự 2015.
    Trường hợp sau khi có quyết định đưa vụ án ra xét xử theo thủ tục sơ thẩm, quyết định mở phiên họp giải quyết việc dân sự, đương sự mới cung cấp, giao nộp tài liệu, chứng cứ mà Tòa án đã yêu cầu giao nộp nhưng đương sự không giao nộp được vì có lý do chính đáng thì đương sự phải chứng minh lý do của việc chậm giao nộp tài liệu, chứng cứ đó.
    Như vậy, pháp luật đã quy định khá rõ về điều kiện để băng ghi âm trở thành chứng cứ. Nếu không đáp ứng được điều kiện nêu trên thì tòa không thể coi băng ghi âm là chứng cứ chứng minh để xác định sự thật khách quan của vụ án mà chỉ coi là tài liệu tham khảo.
    Trên đây là nội dung liên quan đến “Băng ghi âm có được xem là chứng cứ trước tòa hay không?” Để xem là chứng cứ băng ghi âm phải đảm bảo các điều kiện theo Bộ luật tố tụng hiện hành như đã trình bày ở trên. Trường hợp bạn có nhu cầu cần tư vấn miễn phí hãy liên lạc ngay với Luật sư Phan Mạnh Thăng để được hướng dẫn, tư vấn cụ thể hơn.
    Thông tin liên hệ:
    Luật sư Phan Mạnh Thăng
    Địa chỉ: 81 Cách Mạng Tháng Tám, phường Bến Thành, Quận 1, TP.HCM
    Email: info@chuyentuvanluat.com
    Điện thoại: (028) 39 25 39 69
    Hotline: 0908748368
    Website: https://chuyentuvanluat.com
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi hoaian007 : 27-03-2019 lúc 04:08 PM.

  2. #2
    Ngày gia nhập
    02 2016
    Bài viết
    305

    Tư vấn luật mốc xì gì mà không phân biệt nổi góc Nhập Môn Lập Trình với Quảng Cáo Chỉ Dẫn.
    Chỉ có một cái luật diễn đàn mà cũng không biết thì tư vấn luật dân sự tố tụng cho ai nghe?

Tags của đề tài này

Quyền hạn của bạn

  • Bạn không thể gửi đề tài mới
  • Bạn không thể gửi bài trả lời
  • Bạn không thể gửi các đính kèm
  • Bạn không thể chỉnh sửa bài viết của bạn