Trang 1 trên tổng số 4 123... Cuối cùngCuối cùng
Từ 1 tới 10 trên tổng số 36 kết quả

Đề tài: dùng 1 file exe để mở một file

Mặc định dùng 1 file exe để mở một file

Mọi người cho mình hỏi một chút ạ. Chả là mình thấy trong máy tính có các file được định dạng như sau:
    - File ảnh: *.bmp, *.jpg, *.gif, ...
    - File văn bản: *.doc, *.txt, ...
    ...
    Khi ta mở mấy loại file đó thì nó sẽ tự động chạy một chương trình tương ứng với nó. VD:
    - *.txt thì nó chạy notepad
    - *.doc thì nó chạy MsWord.
    - *.jpg thì nó chạy Window Photo Viewer
    ...
    Vậy cho mình hỏi là nếu giờ mình tạo ra một file NAME.xxx và 1 chương trình YYYY.exe làm thế nào để mỗi khi mình mở NAME.xxx thì nó sẽ tự động chạy chương trình YYYY.exe ạ

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi tkdlbhvn Xem bài viết
    Mọi người cho mình hỏi một chút ạ. Chả là mình thấy trong máy tính có các file được định dạng như sau:
    ...
    Khi ta mở mấy loại file đó thì nó sẽ tự động chạy một chương trình tương ứng với nó. VD:
    ...
    Vậy cho mình hỏi là nếu giờ mình tạo ra một file NAME.xxx và 1 chương trình YYYY.exe làm thế nào để mỗi khi mình mở NAME.xxx thì nó sẽ tự động chạy chương trình YYYY.exe ạ
    đáng trả lời.
    Ý tưởng chỉ có nghĩa khi làm được.

Tôi sẽ giúp trong trường hợp cụ thể sau, text file sẽ phân ra utf8 và unicode (*.utf hoặc *.uni)
    Bạn viết ứng dụng tạo, soạn thảo, lưu nội dung được 1 trong 2 kiểu trên, tôi chỉ cho cái bạn muốn.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi Monre Xem bài viết
    đáng trả lời.
    Ý tưởng chỉ có nghĩa khi làm được.

Tôi sẽ giúp trong trường hợp cụ thể sau, text file sẽ phân ra utf8 và unicode (*.utf hoặc *.uni)
    Bạn viết ứng dụng tạo, soạn thảo, lưu nội dung được 1 trong 2 kiểu trên, tôi chỉ cho cái bạn muốn.
    vâng em cảm ơn, có lẽ khoảng 1 tuần nữa em mới xử lý đc. hiện giờ mới là ý tưởng. có gì mong anh/chị giúp ạ

Học viết Powersell Script.

Vài tháng cho thong thả
    Vài năm cũng chẳng sao

Mần chi phải vội

Mặc định dùng 1 file exe để mở một file

...
    ...
    Gợi ý:
    Nếu dùng máy Mac thì:
    txt nó chạy TextEdit
    doc nó chạy ... tuỳ theo cái gì mình cài

...
    ...
    mỗi khi mình mở NAME.xxx thì nó sẽ tự động chạy chương trình YYYY.exe bao gồm 2 điều kiện chung :
    1. Chương trình YYYY.exe phải được cấu hình trong Windows Shell, rõ hơn là nó được liên kết registry một số khóa nằm trong HKEY_CLASSES_ROOT.
    2. Chương trình YYYY.exe phải xử lý tham số dòng lệnh để lấy tên tập tin và xử lý theo logic của nó.

Có những hoạch định lâu dài; có những công việc cận kề.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi MHoang Xem bài viết
    mỗi khi mình mở NAME.xxx thì nó sẽ tự động chạy chương trình YYYY.exe bao gồm 2 điều kiện chung :
    1. Chương trình YYYY.exe phải được cấu hình trong Windows Shell, rõ hơn là nó được liên kết registry một số khóa nằm trong HKEY_CLASSES_ROOT.
    2. Chương trình YYYY.exe phải xử lý tham số dòng lệnh để lấy tên tập tin và xử lý theo logic của nó.
    Các mẹo vặt cho bước 1 như sau:
    a. Mở trình soạn thảo Registry Editor của Windows
    b. RightClick lên khóa : HKEY_CLASSES_ROOT trong Treeview bên trái => New => Key
    c. RE sẽ tạo ra một khóa mới và chờ chúng ta thay đổi tên cho nó. Chúng ta đặt tên cho khóa này là .xxx (đây là đuôi mở rộng ở trên chủ top đề cập).
    d. RightClick lên (Default) trong Listview bên phải => Modify.... Trong hộp thoại, ở phần Value data, nhập vào chuỗi xxxFile. Đặt tên khác cũng không sao nhưng phải đồng bộ với các bước kế tiếp.
    e. RightClick lên khóa : HKEY_CLASSES_ROOT trong Treeview bên trái => New => Key
    f. Đặt tên cho khóa mới là xxxFile (giống chuỗi ở bước d).
    g. RightClick lên khóa xxxFile, chọn và tạo ra khóa con có tên shell (phải dùng tên này).
    h. RightClick lên khóa shell, chọn và tạo khóa con có tên open (phải dùng tên này).
    i. RightClick lên khóa open, chọn và tạo khóa con có tên command (phải dùng tên này).
    j. Chọn khóa command. Bên Listview chúng ta RightClick lên (Default) => Modify....
    k. Trong hộp thoại, ở phần Value data, nhập vào chuỗi đường dẫn chương trình cùng tùy chọn dòng lệnh ví dụ :
    "D:\MyProgams\YYYY.exe" "%1"
    . lưu ý nhớ đặt tên chương trình trong cặp dấu nháy, tới khoảng trống, rồi tới ký hiệu thay thế cũng trong dấu nháy.
    . "%1" ở đây có nghĩa là tập tin đi kèm sẽ được chuyển vào YYYY.exe thông qua tham số thứ nhất trong mảng tham số. Và đây là lý do tại sao YYYY.exe phải có cơ chế tiếp nhận và xử lý tham số đầu vào. Nếu không thì YYYY.exe cũng vẫn được gọi nhưng nó chẳng biết đang xử lý tập tin nào.

Chúng ta hoàn toàn có thể viết chương trình tự động làm các bước trên...

Hứng thú thì xem #11
    http://diendan.congdongcviet.com/threads/t401853::nhap-xuat-tieng-viet-trong-console-cmd-exe.cpp/page2/

minh họa, đính kèm toàn bộ mã nguồn và exec

Quyền hạn của bạn