Từ 1 tới 2 trên tổng số 2 kết quả

Đề tài: giúp e 1 số bài tập C về số nguyên tố

Mặc định giúp e 1 số bài tập C về số nguyên tố

em mới học lập trình C, có một số bài C chưa bít cách giải mong các anh giúp đỡ
    1.Nhập vào số tự nhiên n và dãy số tự nhiên n phần tử. Tìm số nguyên tố lớn nhất trong dãy.
    2.Nhập vào số tự nhiên n.In ra tất cả các ước số nguyên tố của n.
    3.Nhập vào 1 số tự nhiên n và dãy số tự nhiên n phần tử.Kiểm tra xem trong dãy vừa nhập có bao nhiêu số bằng tổng các ước số của chính nó.
    4.Nhập vào các số tự nhiên m,n và các dãy số thực m và n phần tử.Kiểm tra xem trong 2 dãy vừa nhập có chung bao nhiêu phần tử.
    5.Nhập vào số tự nhiên n và dãy số tự nhiên n phần tử.Tìm phần tử xuất hiện nhiều nhất trong dãy.

Sao lại nhiều thế này? Bài giáo viên giao không làm đến sát ngày thi mới lôi đi hỏi tùm lum hả?Mình hướng dẫn thuật toán thôi bạn sẽ phải tự code lấy.
    Bài 1:Điều kiện đề bài nên viết rõ ra,bạn chắc đã biết cách tìm số nguyên tố rồi mình không nói lại nữa, chủ yếu thế này: bạn duyệt vòng for bắt đầu từ phần tử thứ nhất để tìm số nguyên tố sau đó gán số nguyên tố đó cho 1 biến tạm rồi duyệt tiếp phần tử tiếp theo nếu gặp số nguyên tố đó thì bạn kiểm tra bằng lệnh if để coi nó có lớn hơn cái biến tạm ko nếu lớn hơn thì lại gán số đó cho biến tạm.Cứ thế duyệt hết vòng for sau đó in cái biến tạm kia ra thì đó chính là số nguyên tố lớn nhất trong dãy.

Bài 2:Vẫn duyệt = vòng for để tìm số nguyên tố rồi kiểm tra = lệnh if xem n có chia hết cho nó không nếu chia hết thì in ra.

Bài 3:công thức là:
    Code:
    void Check(int n,int &sum)
    {
     	for(int i=1;i<n;i++)
             {
             	if(n%i==0)
                {
                	sum=sum+i;
                }
             }  
    }
    Bài 4: bạn tạo thêm 2 mảng C và D nữa sau đó sắp xếp mảng A tăng dần rồi chuyển những phần tử khác nhau vào trong mảng C và làm tương tự với mảng B rồi tiếp theo thì còn mỗi việc check thôi.
    Bài 5: dùng vòng for duyệt ,dùng 1 biến check gán nó cho phần tử đầu tiên sau đó thì duyệt nếu gặp số giống thế thì tăng biến đếm lên và duyệt cho đến khi nào hết vòng thì đổi chỗ của biến check lên vị trí tiếp theo của mảng cứ thế sau đó so sánh giá trị nhận đc với giá trị ban đầu nếu lớn hơn thì gán vào còn ko thì in ra biến đếm.
    P/s: Lần sau bạn nên tìm trước khi đặt câu hỏi nhé trong diễn dàn dạng bài thế này nhiều lắm.

Các đề tài tương tự

1. giúp mình tìm lỗi bài tìm số nguyên tố thỏa mãn những điều kiện sau
    Gửi bởi ducvietphan trong diễn đàn Nhập môn lập trình C/C++
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 05-11-2011, 02:13 PM
  2. Liệt kê các số nguyên tố nhỏ hơn n có tổng bằng S cho trước. Giúp mình tìm lỗi sai
    Gửi bởi van.duc0409 trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C/C++/C++0x
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 25-02-2011, 08:31 PM
  3. bài tập kiểm tra số nguyên tố. Giúp em với?
    Gửi bởi Vaanres trong diễn đàn Nhập môn lập trình C/C++
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 10-10-2009, 08:45 AM
  4. Giúp giùm mình bài phân tích số nguyên dương thành tích thừa số nguyên tố
    Gửi bởi nguyenminhdanh trong diễn đàn Nhập môn lập trình C/C++
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 30-09-2008, 07:53 PM
  5. Giúp em một số bài về số nguyên tố
    Gửi bởi duc30121989 trong diễn đàn Nhập môn lập trình C/C++
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 21-04-2008, 08:50 PM

Quyền hạn của bạn