Trang 1 trên tổng số 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Từ 1 tới 10 trên tổng số 11 kết quả

Đề tài: Load quá nhiều control trên 1 form

Mặc định Load quá nhiều control trên 1 form

[WinFormC#]
    ...
    Trên 1 form có khoảng 50 control, load sẽ rất lâu, có cách nào khắc phục được vấn đề này hok các bạn ?
    Mình đã test rồi, máy mình cơ bản cug khá mạnh, thế mà vẫn bị "NOT RESPOINDING" khoảng 5s bị treo application.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi nhuan07 Xem bài viết
    [WinFormC#]
    ...
    Trên 1 form có khoảng 50 control, load sẽ rất lâu, có cách nào khắc phục được vấn đề này hok các bạn ?
    Mình đã test rồi, máy mình cơ bản cug khá mạnh, thế mà vẫn bị "NOT RESPOINDING" khoảng 5s bị treo application.
    Tìm hiểu SuspressLayout, ResumeLayout của parent containner để tối ưu việc load control con lên parent containner nha bạn.
    Ngoài ra đặt thược tính Double Buffer bằng true.

50 control không phải nhiều, bạn có thể đưa 1 phần code lên đây để mọi người xem cách làm của bạn. Nếu có thể thì thay vì dùng control bạn có thể dùng GDI+ để vẽ ra.
    Men talk of killing time, while time quietly kills them.
    Time is what we want most, but what we use worst.
    ------------------------------
    YinYang's Programming Blog

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi Yin Yang Xem bài viết
    50 control không phải nhiều, bạn có thể đưa 1 phần code lên đây để mọi người xem cách làm của bạn. Nếu có thể thì thay vì dùng control bạn có thể dùng GDI+ để vẽ ra.
    Thank YinYang, cái này chẳng liên quan jì đến code cả. Nếu bạn nào đã từng chơi các game trên ZING, các bạn sẽ thấy, cái này mình "trộm" ý tưởng của nó thôi.
    Tạo 1 cái Panel, Panel này chứa 50 (và có thể hơn) button, mỗi button được trang trí hình ảnh đẹp, kích thước 3x3cm.
    Ok chỉ nhiêu thôi, mình chưa hiện thực code.
    Thanks 2 bạn, mình sẽ tìm hiểu các solution trên. Ngoài ra, ai đã từng gặp vấn đề này rồi thì tư vấn nhé.
    Cám ơn tất cả các bạn.

Mình cũng đang gặp rắc rối trong vấn đề này. Mình sử dụng tool devexpress. 1 form của mình cũng có khoảng 50 control. Mình cũng chưa code gì mà cảm giác load lên thật là lâu. Bạn nào có cách tối ưu, mong được các bạn chia sẻ! Cảm ơn!

Mặc định Load quá nhiều control trên 1 form

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi mrgatay Xem bài viết
    Mình cũng đang gặp rắc rối trong vấn đề này. Mình sử dụng tool devexpress. 1 form của mình cũng có khoảng 50 control. Mình cũng chưa code gì mà cảm giác load lên thật là lâu. Bạn nào có cách tối ưu, mong được các bạn chia sẻ! Cảm ơn!
    để ảnh quá lớn cũng dẫn đến load lâu đó bạn, làm đơ cả máy

Uhm.
    Vấn đề này tất nhiên MS đã nghĩ tới và đã có 1 công nghệ nào đó để khắc phục vấn đề này ????
    Công nghệ gì ????

Chào bạn ! Vấn để của bạn caheoxanh đã từng làm qua . 1 form của tớ khoảng 400 textbox - 3 button -3 combobox - 60 label .Mình chạy thấy không bị chậm(load form va data để fill vo combabox từ sever mất khoảng 1s). Trừ trường hợp trên Form mình tạo 7 cai tab mỗi tab chứa form trên thì rất chậm thôi. Bạn xem lại có lỗi gì không nhé. Mình chỉ xin góp tí ý kiến của mình.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi caheoxanh Xem bài viết
    Chào bạn ! Vấn để của bạn caheoxanh đã từng làm qua . 1 form của tớ khoảng 400 textbox - 3 button -3 combobox - 60 label .Mình chạy thấy không bị chậm(load form va data để fill vo combabox từ sever mất khoảng 1s). Trừ trường hợp trên Form mình tạo 7 cai tab mỗi tab chứa form trên thì rất chậm thôi. Bạn xem lại có lỗi gì không nhé. Mình chỉ xin góp tí ý kiến của mình.
    , có viết dòng nào đâu mà error, uhm, vấn đề đưa ra là có công nghệ nào hay hok thôi, công nghệ để load nhiều controls được nhanh hơn. Giống y như khi server có quá nhiều request từ client, nó chịu hok nỗi, tuy nhiên, cũng có khá nhiều công nghệ đưa ra để khắc phục vấn đề này.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi nhuan07 Xem bài viết
    , có viết dòng nào đâu mà error, uhm, vấn đề đưa ra là có công nghệ nào hay hok thôi, công nghệ để load nhiều controls được nhanh hơn. Giống y như khi server có quá nhiều request từ client, nó chịu hok nỗi, tuy nhiên, cũng có khá nhiều công nghệ đưa ra để khắc phục vấn đề này.
    uh, theo mình thì có thể làm kiểu như các game thì có 1 cái màn progress để load nó lên, mem thì mặc kệ cho win nó xử lý hơi cùi tí
    còn ko thì xem cái nào cần thì cho nó load trước, ko cần thì cho load sau (tạo các control bằng câu lệnh)
    nếu chú trọng về performance thì tối thiểu mấy cái ảnh (có thể dùng đi dùng lại 1 cái trong resource)
    Nói chung là form lúc này ko kéo thả nữa mà code (mà với số control thế thì kéo mỏi tay ah )

Các đề tài tương tự

1. Cách load động user control trong Form C#?
    Gửi bởi lnminh trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C#
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 05-11-2015, 09:23 PM
  2. Graphic Cách khác phục việc thiết kế form dùng nhiều control nên khi form load khá lâu
    Gửi bởi killdog9x trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C#
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 30-05-2012, 03:08 PM
  3. Graphic xuất user control thành ma trận các control trên form C#?
    Gửi bởi thinhmiss trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C#
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 04-05-2012, 04:11 PM
  4. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 22-09-2011, 07:37 PM
  5. Làm sao để load được form mà mình muốn khi Project có nhiều form?
    Gửi bởi minhnhut_1st trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C#
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 14-12-2010, 11:29 AM

Quyền hạn của bạn