Từ 1 tới 6 trên tổng số 6 kết quả

Đề tài: Đã cài full Visual 2008, tại sao vẫn không dùng được SqlExpress Service

Mặc định Đã cài full Visual 2008, tại sao vẫn không dùng được SqlExpress Service

Chào các bạn, mình gặp vấn đề là không thể dùng được SqlExpress Service mặc dù khi cài visual mình đã chọn cài full. Mình dùng visual professional 2010 và sql developer edition 2008.
    Mình tạo 1 website1 và tạo tạo database trong thư mục App_Data với đoạn code thế này
    Code:
    create database hocsinh
    on
    (name = hocsinhdat, filename='D:\MinhNhut\web\Website1\App_Data\hocsinhdat.mdf')
    log on
    (name = hocsinhlog, filename='D:\MinhNhut\web\Website1\App_Data\hocsinhlog.ldf')
    use hocsinh
    create table thongtin (mahs char (5) primary key, tenhs nvarchar (30))
    insert into thongtin (mahs, tenhs) values ('hs01', 'Nguyen Van An')
    insert into thongtin (mahs, tenhs) values ('hs02', 'Tran Thai Binh')
    Tạo xong kiểm tra thì Ok, 2 file vừa tạo đã nằm trong App_Data.
    Sau đó mình kéo 1 gridview thả vào form và chọn kết nối với file hocsinhdat.mdf và connection string hiển thị thế này:
    Code:
    Data Source=.\SQLEXPRESS;AttachDbFilename=|DataDirectory|\hocsinhdat.mdf;Integrated Security=True;User Instance=True
    Như thế này là đúng rồi phải không. Nhưng khi chạy debug thì nhận được lỗi thế này :
    Code:
    Unable to open the physical file "D:\MinhNhut\web\Website1\App_Data\hocsinhdat.mdf". Operating system error 5: "5(Access is denied.)".
    An attempt to attach an auto-named database for file D:\MinhNhut\web\Website1\App_Data\hocsinhdat.mdf failed. A database with the same name exists, or specified file cannot be opened, or it is located on UNC share.
    Rồi mình thử kết nối theo kiểu khác với chuỗi kết nối thế này
    Code:
    Data Source=NHUT-PC\SQLSERVER2008;Initial Catalog=hocsinh;User ID=sa;Password=123456
    thì nó lại chạy Ok, hiển thị lên được. Vậy thì tại sao, mình làm sao chỗ nào. Mình gửi kèm bài của mình. Mong các bạn giúp. Rất cảm ơn.
    Attached Files Attached Files

Theo Google thì tạm dịch:

Không thể mở tập tin vật lý "D: \ MinhNhut \ web \ Website1 \ App_Data \ hocsinhdat.mdf". Lỗi hệ thống hoạt động 5: "5 (Truy cập bị từ chối.)".
    Một cố gắng để đính kèm một cơ sở dữ liệu tự động đặt tên cho tập tin D: \ MinhNhut \ web \ Website1 \ App_Data \ hocsinhdat.mdf thất bại. Một cơ sở dữ liệu với cùng tên tồn tại, hoặc tập tin chỉ định không có thể được mở ra, hoặc nó nằm trên chia sẻ UNC.

Bạn không nên để file mdf trong Project vì khi bạn đưa file này thì chương trình sẽ tự động tạo kết nối đến file đó. Cộng với kết nối của SQL Server thì 2 kết nối sẽ trùng 1 file và xảy ra lỗi trên.

Nếu bạn đế file mdf trong Project thì nên để dạng Exclude in project.

Cảm ơn bạn, mình đã hiểu ý bạn nói rồi. Nhưng mình không hiểu để dạng Exclude in project là thế nào. Bạn giải thích giúp mình với. Thật ra mình muốn kết nối theo kiểu dùng sqlexpress với .mdf đặt trong App_Data vì lỡ như có nhờ ai sửa bài hay share cho ai thì người ta cũng chạy được. Ý của mình là vậy đó, nhưng không biết đúng không vì trước giờ chỉ toàn dùng database tạo bằng access. Cứ đặt trong app_Data rồi kết nối được thì cho quăng đi cho ai người ta cũng xài được. Nếu mình kết nối với .mdf đặt trong server như cách thứ 2 của mình làm thì khi up lên host thì làm sao chạy được. Mong bạn giúp đỡ, mình tìm cách mãi mà vẫn chưa làm được.

Theo tôi đoán thì nguyên nhân là vì bạn đang chay 2 instance SQL Server , 1 là SQL Express (instance name: SQLEXPRESS) và SQL Server Developer Edition (instance name: SQLSERVER2008).
    Trong SQLSERVER2008 bạn đã tạo/attach 1 DB có file dữ liệu D:\MinhNhut\web\Website1\App_Data\hocsinhdat.mdf, do vậy nếu bạn kết nối thông qua SQLEXPRESS bạn sẽ không thể chỉ đến file DB đó được, vì file này đã được mở (và lock) bởi SQLSERVER2008.
    Bạn phải stop SQLSERVER2008 thì mới có thể dùng được file data trên từ SQLEXPRESS.

Exclude from project tức là bạn cho file hoặc thư mục trong project tạm ẩn đi. Khi Build thì VS không tính đến đến file hoặc thư mục đó. Chỉ cần Right click vào và chọn Exclude from project.

Bạn có thể tạo ra 2 connecstring dự phòng, 1 dùng qua SQL server, 1 dùng attract.
    Tùy lúc mà dùng, connect nào không dùng thì biết nó thành ghi chú.

Mặc định Đã cài full Visual 2008, tại sao vẫn không dùng được SqlExpress Service

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi namdh Xem bài viết
    Theo tôi đoán thì nguyên nhân là vì bạn đang chay 2 instance SQL Server , 1 là SQL Express (instance name: SQLEXPRESS) và SQL Server Developer Edition (instance name: SQLSERVER2008).
    Trong SQLSERVER2008 bạn đã tạo/attach 1 DB có file dữ liệu D:\MinhNhut\web\Website1\App_Data\hocsinhdat.mdf, do vậy nếu bạn kết nối thông qua SQLEXPRESS bạn sẽ không thể chỉ đến file DB đó được, vì file này đã được mở (và lock) bởi SQLSERVER2008.
    Bạn phải stop SQLSERVER2008 thì mới có thể dùng được file data trên từ SQLEXPRESS.
    cảm ơn bạn đã quan tâm, thấy cách giải thích của bạn thật có lý. Nhưng mà mình làm theo như vậy rồi kết nối lại vẫn bị lỗi đó. Đây là ảnh mình chụp lại bạn xem còn phải tắt server nào nữa không. Còn SQL Server Agent (SQLEXPRESS) có dùng tới không, sao mình click vào nó ẩn chữ Start đi rồi. Cảm ơn.
    Nếu không xem được ảnh đính kèm thì xem giúp mình ở đây nghe.
    Attached Thumbnails Attached Thumbnails Untitled.png  

Các đề tài tương tự

1. Visual Studio 2008 full c.r.a.c.k.e.d + Visual PHP version 2.6.3.560
    Gửi bởi langman trong diễn đàn Công cụ, ebooks VC++
    Trả lời: 40
    Bài viết cuối: 23-07-2014, 12:18 PM
  2. Link Download Visual Studio 2005, 2008, 2010 bản Full
    Gửi bởi thegiaotb trong diễn đàn Công cụ, ebooks C#, ASP.NET, và Windows Mobile
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 29-04-2013, 11:10 PM
  3. Cách cài SQL 2008 để Server name không có \SQLEXPRESS?
    Gửi bởi tranvantrongdf1 trong diễn đàn Thắc mắc lập trình ASP.NET
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 15-11-2012, 10:45 AM
  4. Lối khi cài Visual Studio 2008 full
    Gửi bởi thinhdtk2 trong diễn đàn Nhập môn lập trình C#, ASP.NET
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 19-08-2012, 03:44 PM
  5. Link download visual studio 2008 ultimate full tìm ở đâu?
    Gửi bởi nkchicu1612 trong diễn đàn Công cụ, ebooks VC++
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 26-02-2012, 06:19 PM

Quyền hạn của bạn