Từ 1 tới 8 trên tổng số 8 kết quả

Đề tài: Tách từ trong 1 chuỗi and more.

Wink Tách từ trong 1 chuỗi and more.

Hi all !!! Tui có bài tâp ntn. Mong mọi người gợi ý (gợi ý thôi không phải bài viết sẵn - Nếu tui không làm được lúc đó nhờ các huynh sau....)

Cho một chuỗi văn bản gồm các ký tự, khoảng trắng và dấu chấm. Chuỗi gồm nhiều câu cách nhau bởi dấu chấm, các câu gồm nhiều từ, các từ gồm nhiều kí tự và cách nhau bởi khoảng trắng. Xây dựng danh sách liên kết (DONE) lưu chuỗi văn bản trên và:
    1. Đếm số từ có trong văn bản.(Chịu - Tui chỉ đếm được số kí tự thôi)
    2. Xuất ra câu ngắn nhất.(Chịu - Không biết tách câu.)
    3. Cho biết các từ có chiều dài n cho trước và xuất ra (dĩ nhiên).(Chịu - Không biết tách từ.)

Ví dụ: "Đại học Bách Khoa. Đà Nẵng." Có 2 câu. Câu ngắn nhất "Đà Nẵng". Có 6 từ.....
    Thanks!!!!!!

Bạn cần viết

- hàm để đọc từ, hàm này đọc từng chữ cái đến khi hết từ thì trả từ đọc được.

- hàm để đọc câu, hàm này đọc từng từ đến khi hết câu thì trả câu đọc được.

Trích dẫn Nguyên bản được gửi bởi PDV Xem bài viết
    Hi all !!! Tui có bài tâp ntn. Mong mọi người gợi ý (gợi ý thôi không phải bài viết sẵn - Nếu tui không làm được lúc đó nhờ các huynh sau....)

Cho một chuỗi văn bản gồm các ký tự, khoảng trắng và dấu chấm. Chuỗi gồm nhiều câu cách nhau bởi dấu chấm, các câu gồm nhiều từ, các từ gồm nhiều kí tự và cách nhau bởi khoảng trắng. Xây dựng danh sách liên kết (DONE) lưu chuỗi văn bản trên và:
    1. Đếm số từ có trong văn bản.(Chịu - Tui chỉ đếm được số kí tự thôi)
    2. Xuất ra câu ngắn nhất.(Chịu - Không biết tách câu.)
    3. Cho biết các từ có chiều dài n cho trước và xuất ra (dĩ nhiên).(Chịu - Không biết tách từ.)

Ví dụ: "Đại học Bách Khoa. Đà Nẵng." Có 2 câu. Câu ngắn nhất "Đà Nẵng". Có 6 từ.....
    Thanks!!!!!!
    Nếu Đà nẵng mà bạn nói là 6 từ(6 chữ cái) thì không khó lắm ( Đà Nẵng đúng tiếng Việt là 1 từ mới đau não)
    * loại bỏ khoảng trắng, dấu chấm,... rồi đếm chữ cái
    * dùng dấu chấm làm cơ sở tách chuổi ( thành từng câu)
    * dĩ nhiên câu 3 ok
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi BuithiHa : 09-05-2008 lúc 09:30 PM.

Từ tui đã định nghĩa ở trên. Cái mà bạn Hà nói chỉ là kí tự thôi. Ada nói đúng rồi, nhưng cái chính ở đây là tui cân thuật toán, có thuật toán thì dĩ nhiên phải viết được chương trình. Tui nghĩ mấy ngày rồi mà không ra nên ... Thông cảm cho tui trình độ thấp kém.

PS: Nếu có thể nói cho tui thuật toán với nhé. Thanks!!!

Cái "thuật toán" bạn cần ấy, mình đã nói rồi. Bạn thắc mắc ở điểm nào? Cụ thể?

Mặc định Tách từ trong 1 chuỗi and more.

Tui nghĩ trước tiên bạn nên loại bỏ khoảng trắng dư thừa (đầu chuỗi, cuối chuỗi và giữa các từ) khi người ta nhập vào, xong nếu cuối chuỗi ko phải là dấu chấm thì nên thêm vào cho dễ kiểm tra.
    Trước và sau dấu chấm : nên bỏ khoảng trắng để dễ xử lý, nếu muốn định dạng như chuẩn văn bản thì trước dấu chấm (các loại) nên ko có khoảng trắng, sau dấu chấm nên có 1 khoảng trắng, nhưng sẽ thêm điều kiện khi đếm.
    Bắt đầu đếm nào :
    Nếu bạn định dạng theo chuẩn văn bản thì cho duyệt từ đầu dãy, nếu gặp khoảng trắng mà trước nó ko phải là dấu chấm thì tăng 1, nếu gặp dấu chấm cũng tăng 1.
    Đếm câu thì gặp các loại dấu chấm như ? . ! thì tăng 1. (lưu ý nên định dạng văn bản như cách tui trình bày ở trên ^^)
    Xuất câu ngắn nhất thì gán biến min bằng 0 và thêm biến t để giữ vị trí đầu của câu, tới đây chắc bạn biết làm rùi ha.
    Tách từ thì cũng tương tự.
    Chúc bạn may mắn ^^

Hơi hiêu hiểu để xem... Vài bữa nữa nếu xong tui sẽ post lên. Thanks. Ủa tìm hoài sao không thấy nút thank ở đâu hết vậy cà?

Xây dựng danh sách liên kết (DONE) lưu chuỗi văn bản trên và:
    Cậu post cái DSLK mà cậu làm lên thử xem được không ? Cậu lưu các kí tự ra sao ?

Các đề tài tương tự

1. Lập trình C Thay thế chuỗi s1 trong chuỗi s bằng chuỗi s
    Gửi bởi duytue trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C/C++/C++0x
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 23-09-2011, 04:16 PM
  2. thay thế chuỗi con thứ i trong chuỗi mẹ bằng 1 chuỗi khác
    Gửi bởi nhat1811 trong diễn đàn Thắc mắc lập trình C/C++/C++0x
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 06-08-2011, 08:25 AM
  3. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 29-06-2011, 12:02 AM
  4. Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 21-03-2011, 09:59 PM
  5. xem một từ trong chuỗi là một chuỗi con, sắp xếp các chuỗi con theo thứ tự tăng dần
    Gửi bởi qpkdct1101 trong diễn đàn Nhập môn lập trình C/C++
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 20-01-2011, 08:22 AM

Quyền hạn của bạn