Trang 1 trên tổng số 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Từ 1 tới 10 trên tổng số 17 kết quả

Đề tài: Mình đã 25 tuổi liệu có muộn để trở thành lập trình?

Mặc định Mình đã 25 tuổi liệu có muộn để trở thành lập trình?

Mình đã 25 tuổi nhưng vẫn muốn đi học để chuyển nghề vì mình ko thể kiếm nổi một việc làm ổn định hiện mình thất vọng về bản thân.Mình tìm hiểu thấy học lập trình thành công có thể kiếm việc dễ tất nhiên mình biết nghề nào cũng đòi hỏi khó khăn nhất định .Nếu mình học lập trình mà đã 25 tuổi các bạn có thể giúp mình tham khảo một định hướng nghề nghiệp về lập trình được không.Về học lực thì mình ở dạng Trung Bình khá ,vốn tiếng anh ở mức B
    hồi học phổ thông thì chăm chỉ,chịu khó.Khi mình học lên thì lười mình rất hay đọc bào trên mạng có khi cả ngày ?liệu học lập trình có vì báo điện tử mà mình sao nhãng.
    Xin các bạn làm ơn chỉ giáo dùm bằng kinh ngiem thực tế.Mình cám ơn các bạn rất nhiều

Cố lên anh!
    Học không bao giờ muộn mà
    Chịu khó vào diễn đàn học thêm rồi sẽ nhanh tiến bộ
    Em cũng là người học trái ngành và cũng từng rất lưỡng lự là có nên hay không.Và cuối cùng thì em đi theo tiếng gọi của con tim
    Giờ em sẽ cố gắng.Anh em mình cùng cố gắng anh nhé!

lớp em cũng có 1 anh 25 tuổi đang đi học lập trình, vừa đi học vừa đi làm, anh ko phải người duy nhất đâu
    code ra gió bão

Mình đã 25 tuổi nhưng vẫn muốn đi học để chuyển nghề vì mình ko thể kiếm nổi một việc làm ổn định hiện mình thất vọng về bản thân.Mình tìm hiểu thấy học lập trình thành công có thể kiếm việc dễ tất nhiên mình biết nghề nào cũng đòi hỏi khó khăn nhất định .Nếu mình học lập trình mà đã 25 tuổi các bạn có thể giúp mình tham khảo một định hướng nghề nghiệp về lập trình được không.Về học lực thì mình ở dạng Trung Bình khá ,vốn tiếng anh ở mức B
    hồi học phổ thông thì chăm chỉ,chịu khó.Khi mình học lên thì lười mình rất hay đọc bào trên mạng có khi cả ngày ?liệu học lập trình có vì báo điện tử mà mình sao nhãng.
    Xin các bạn làm ơn chỉ giáo dùm bằng kinh ngiem thực tế.Mình cám ơn các bạn rất nhiều
    Mọi người có thể cho bạn một hướng đi, nhưng sẽ không quết định thành công hay thất bại của ban. Bạn đã trưởng thành, phân biệt rõ ràng đúng sai, đã trải qua và có kinh nghiệm về cuộc sống, bạn không thể coi mình như thời phổ thông mà nói là mình lười học hay chăm học. Học lập trình, theo người ta nói là nghề kiếm nhiều tiền, chung là vậy tuy nhiên học lập trình sẽ rất vất vả + tốn nhiều thời gian bên máy tính + để thành công thì phải giỏi thật sự + học cả TA tốt nữa. Bạn sẽ suy xét những trở ngại cho mình, mục đích học của mình, cách học (Tự học, theo một trường quốc tế, or theo một trường đại học,...). Khi chắc chắn mình sẽ theo học thì điều quan trọng để quyết định học thành công là bạn phải đam mê lập trình, sẽ có những lúc bạn chán nản bí tắc, bạn phải luôn làm mới mình để có đủ tự tin học tiếp.
    Mình chỉ 20 tuổi không hiểu hết tâm trạng của bạn, tuy nhiên mình nghĩ không có gì là muộn cả, khi bạn bè đang học chung với mình có người sinh năm 85 và 82 họ vẫn đầy nhiệt huyết, suy nghĩ chín chắn và cố gắng học tập. Tinh thần là vậy, nhưng vẫn nhẫn mạnh, bạn có thể bỏ thời gian và mấy chuyện xã hội khác cho nó hay không thì hãy quyết định học, đừng quyết định vội vàng sẽ làm tốn thêm thời gian của bản thân, có nhiều nghề nghiệp để thành công lập trình chỉ là 1.
    Để bắt đầu mình nghĩ bạn nên làm quen với C (lập trình hướng cấu trúc) song song là học cấu trúc dữ liệu và giải thuật. Trong quá trình lang thang trên mạng or bạn bè bạn tìm hiểu xem ngộn ngữ nào nhiều cty cần nhân viên nắm được or ngôn ngữ nào bạn thích để định hướng tiếp tục học.

Theo em thì anh là một người đã trưởng thành rồi. vì đã 25 tuổi một cái độ tuổi biết mình nên làm gì với cuộc đời của mình, Em nghĩ anh cũng đã có suy nghĩ riêng của mình khi post bài lên đây.

Học nếu mà vì sở thích thì ko có khi nào là muộn cả. có những người đang rất thành công trong một lĩnh vực nhưng họ lại sẵn sàng bỏ đi sự thành công đó để theo đuổi sở thích và ước mơ của mình. với vốn kinh nghiệm sống của mình và đọc báo trên net nhiều thì em nghĩ rằng anh sẽ có những ví dụ để chứng minh cho câu nói này của em.

Nhưng nếu anh học nó vì muốn kiếm được một công việc làm ổn định và kiếm được nhiều tiền thì theo em anh nên bỏ ngay cái ý định đó đi. vì theo anh nói là anh cũng đã học qua một nghành nào rồi. nhưng tại sao bây giờ anh lại muốn chuyển nghành???

Học code đòi rất nhiều thời gian đầu tư cho nó. Nhưng đọc báo là một cách thức để mình tiếp cận công nghệ mới, và biết được thêm thế giới bên ngoài đang có gì xảy ra.(như em đây thì một ngày không dưới 3 tiếng ngồi đọc báo ở trên net ).

vài ý kiến góp ý với anh vậy thôi chúc anh thành công.
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi zkday2686 : 12-09-2008 lúc 10:46 AM.

Mặc định Mình đã 25 tuổi liệu có muộn để trở thành lập trình?

25 tuổi mới bắt đầu học thì cũng hơi muộn thật nhưng nếu thật sự muốn học thì cũng ko sao cả. Cố gắng sẽ đạt được tất cả những điều mình muốn.
    Tốt nhất cứ vừa làm việc cũ vừa học một thời gian để đánh giá liệu thật sự mình có muốn học hay ko? có theo đuổi nó được hay ko?
    Mình từ Caulacbovb qua)
    Giã từ VB6 đến với VB.Net, C# và Java.

Đúng là hơi muộn thật, chỉ còn một cách :
    - học theo kiểu training on job , học áp dụng ngay vào thực tế nếu đi từ căn bản thì rất mệt.
    - Còn bây giờ mà đi cày C với giải thuật cấu trúc máy tính thì chỉ tốn thời gian vô ích.Tôi biết nhiều thầy dạy văn , ngoại ngữ cấp 1 chỉ mày mò học access trong 6 tháng đã viết ra chương trình quản lý học sinh cho trường và được bộ giáo dục mời về làm cán bộ phòng tin học , code thầy ấy viết với dân chuyên nghiệp mà nói thì cực kỳ củ chuối nhưng thầy ấy đã thành công!
    Do vậy, trường hợp của bạn muốn thành công thì ngoài lòng quyết tâm thì cần thêm chút may mắn và có bạn bè trợ giúp nữa!! Lên bắt đầu học ACCESS , VB 6 hoặc VB.NET .

25 tuỗi mà muộn cái gì, tui biết nhiều coder nỗi tiếng thế giới như Peter Norton, Charlie Calvert, John Robin... đến với IT còn muộn hơn, ông thì từ văn học, ông là giáo viên, ông là nhà báo, có ông từ không quân nhảy dù của US ra. Họ lại rất thành công, nổi tiếng.

Nếu anh học Lập Trình để đi làm thì thật sự là trễ rồi.
    Nhưng nếu anh học vì anh khoái nó thì ok.

Nếu với cái bằng bình thường kèm thêm cái bằng tin học thì hơi bị cao giá đó . Nhưng muốn làm coder thì nói thật là hơi bị muộn
    Đã được chỉnh sửa lần cuối bởi tienlbhoc : 12-09-2008 lúc 01:47 PM.
    Blog tổng quan kiến thức về viễn thông : http://tongquanvienthong.blogspot.com/

mSPDict từ điển android hỗ trợ liên kết tra trên các trình đọc sách điện tử và tra sách giấy thông qua camera
    http://www.tinhte.vn/threads/691731/

Quyền hạn của bạn